Hồ làm 2 ngày ..Dục tốc bất đạt

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi bananaroo, 12/1/14.

1. bananaroo

bananaroo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Hồ chạy muối 2 ngày nhà hối quá em mua cá sh về thả vào và a Nick dự sẽ ko qua khỏi :(:)-S:-S[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

2. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
  3. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    cục này em nghĩ còn sống ae nào lấy ko em tặng lại cho nè :( để chết thúi hồ hết

4. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Bản nên bỏ hết sh đi nếu còn muốn chơi, cá thì bắt ra đem đi gửi không thì cũng chết sau vài ngày nữa. Nhìn sh của bạn thả vào đã ngỏm củ tỏi thế kia thì 100% nước chưa dùng được rồi, sau tết mới bắt đầu thả cá đi bạn. [-([-([-(

lpcuong and bananaroo like this.
  5. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    2 ngày làm sao bể hình thành hệ thống vi sinh vật mới để khử các chất độc có sẵn trong đá sống và vật liệu khác trong bể, từ trước đến giờ mới chỉ nghe 1 cty là KZ có quy trình và vật tư để dựng bể SPS trong vòng 14 ngày :). Cũng còn 1 cách để dựng bể trong vòng ít ngày là lấy 1/2 vật liệu từ 1 bể cũ ổn định và bổ sung vi sinh liên tục, với điều kiện phải đảm bảo là không làm chết vi sinh bám trên đá sống khi chuyển =)). Vài năm trước đã thử giúp quy_thit làm bể chạy Tết bằng cách chia 1/3 số vật liệu lọc, may mà OK =)) và bể chơi toàn cá thôi :laughing:

bananaroo thích bài này.
  6. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    em test Nh3 Po4 vẫn o mà sh vẫn tèo từng ngày >,< ..................

7. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Vấn đề là phải chạy chu trình để tạo nguồn vi sinh tốt và phải đảm bảo những thông số cớ bản tương ứng với môi trường nước biển tự nhiên thì mới giúp san hô và cá sống và phát triển lâu dài và bền vững đc....ko phải đơn giản là lấy nước pha với muối biển xong vài ngày là nuôi đc cá và san hô đâu....Giống như mấy bác trên kia góp ý thì bro phải bắt cá và san hô ra(vẫn còn kịp) vì nó sẽ chết và gây ô nhiễm cho nước trong hồ,rồi để hồ chạy hoàng tất chu trình thời gian khoản 4 đến 5 tuần!
    Lưu ý: trong quá trình chạy thì bro nên châm vi sinh với liều lượng tuơng thích với thể tích hồ như nsx hướng dẫn
    Có 2 hướng dẫn cách châm:
    1 là châm khi mới bắt đầu set hồ
    2 là châm khi hồ đã hoàn tất chu trình....

Last edited: 14/1/14
    bananaroo thích bài này.
  8. tony_phan

tony_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    lại thêm 1 đồng chí giống mình lúc đầu nhưng mình sợ lắm rồi bạn chạy còn gấp hơn mình heeeee,thôi xem như đóng học phí cơ sở vật chất cho nhà trường đi

9. anhtuanhb

anhtuanhb Active Member

Thích đã nhận:
    53
    4 đến 5 tuần mới có thể thả cá và san hô ak cac bác. em đang thích bể nước mặn màchuwaa có thầy nào dậy@@

10. tony_phan

Thích đã nhận:
    79
    heeee bạn ơi nói 4 đến 5 tuần là mình theo trình tự của 1 chu trình để bể vào ổn định và bác cũng nhớ rõ cá khi thả vào phải theo trình tự từ bé tới lớn bác thả cá lớn trước cá bé vào sao là bác sẽ thấy chiến của cái hồ nổ ra liền và điều tất nhiên cá bé ra giỏ rác nằm hoặc te tua chưa kể cá bị tress nữa nên tốt hơn bác thả cá bác làm nt này tránh rũi ro hơn mua cá về bác thả vào 1 cái thau nước trong bọc đựng cá đổ vô luôn thau mở máy oxy cho vào thau,dùng 1 ống nc uv lấy nc từ hồ chính của mình cho nhiễu giọt vào thau tầm 30p để cá quen nhiệt độ với hồ chính sau đó bác tắt đèn hồ chính đi tạo môi trường như ban đêm vì ban đêm cá ngủ tầm 30p sau bác bắt đầu thả cá và mỗi lần thả 1 con tầm 10p 1 lần và không nên thả số lượng cá hơn diện tích của hồ vì cá biển có đặt tính tranh dành lãnh địa riêng nên bác nên tính kỹ đừng như mình lúc đầu mới chơi ham quá thả 1 đóng vô hồ điểm danh đã mỗi ngày mỗi em xuất ngũ ra sọt rác 1 lần,,,,em biết sao nói vậy các bác đừng ném đá tội em,,,,vài dòng mong bác sẽ thành công

11. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    Ráng níu kéo em giử nguyên nc bỏ sung vi sinh mỗi tuần bằng 1 ống bio 25k cá thì tạch còn 3 chú san hô tạch hết 4 chú còn lại nguyên vẹn đá thì lấm tấm tím và nâu ạ ...HỒ sinh viên em chỉ chạy skimmer và lọc rong . ae cho em hỏi thấy hải cường dùng quạt 15x15 gánh lun 4 hồ bự mà vẫn lạnh lạnh . Cái đó nc hồ có rút xuống nhanh như thủy sinh không ạ .Hồ em xài máng odysea 4 bóng nhiệt độ 29 thôi ...
    Em không hiểu sao con này mọc cong cong thế này
    Em này bị shock từ lúc bể mới khai sinh nên lặt lờ lặt lờ
    em này bò lung tung em chả biết đường nào lần
    [video]https://www.youtube.com/watch?v=gkKsY4U_Vjw[/video]
    Em tính mua thêm ít quỳ thảm bự bự size 20 mà ra tiệm gần nhà như cao quí và hải cường hình như ko có ae nào TPHCM chỉ em với . Em cần tìm ốc mượn hồn và con nào ăn rêu trên kiếng đc để em đỡ lau mỗi ngày ấy ạ >,<

12. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Bạn nên hãm lại cách chơi của bạn đi, không thì chỉ tốn tiền và mỗi cây san hô bạn thả vào chỉ trụ cùng lắm vài tuần và không nở full được đâu. [-([-([-(

bananaroo thích bài này.
  13. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    thì em đang cần nhờ sự chỉ dẫn của các a đây ... không phải ng thix hư là mua cái mới đâu vì tiền mua còn quá tiền đầu tư

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:25 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:33 AM ----------

Đọc xong cm của a thaoti làm em hoang mang quá @.@

14. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Hồi mới chơi cũng như bạn, nhưng cuối cùng thì vỡ ra nhiều " dục tốc bất đạt"

1. Hồ phải chạy đủ chu trình vi sinh: nhanh cũng phải nửa tháng/ nếu bổ sung đủ vi sinh xịn. Còn không thì phải tầm 30 - 40 ngày mới bắt đầu thả cá và san hô.

Cái này bạn không thực hiện đúng mà 2 ngay đã thả ầm ầm, chết là đương nhiên. Nếu tiếp tục thả nó sẽ chết và thả rồi lại chết ---> sẽ nản chí và bỏ bể sau tầm 2 tháng.

2. Đầu tư đèn chuẩn, còn đèn odessy thì bạn phải thay bóng thường xuyên tầm 3 tháng vì tuổi thọ của odessy sẽ kém sau khoảng 2-3 tháng.

Nếu chịu mầy mò thì nên mua led về chế vì dùng ổn định lâu dài hơn.

3. Ít tiền thì nuôi rong chaeto, bẫy rong để xử lý nước hoặc dùng các loại media để khử No3 và PO4.

Tóm lại bạn nên đi đến nhà bác nào đang chơi và hỏi trực tiếp cách chơi, nếu xác định chơi lâu dài, còn không thì khó chơi lâu dài được. :devil::devil::devil::devil:

bananaroo thích bài này.
  15. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    1.-Em thấy vi sinh đó mắc nhứt ở cao quý rồi hay sao á tại em mua có 1 ống nhỏ 1 lốc 900 mấy
    -Chết đợt đầu em vớt ra bỏ còn lại 2 chú kia nở ra và cá từ nấm tự lành lại em nghĩ hồ đã ổn định
    -Em ko có nc RO nền đành thay 30% toàn bộ nc lavi pha muối và 20 % còn lại nc biển
    -Đợt 2 này ko chết em nào còn nở to , chỉ có em củ sốc là ko nở
    -Em cũng nghĩ tới vụ gửi rồi làm lại từ đầu nhưng gửi ai , và ai sẽ dám đứng ra nhận đồ bệnh của ng khác bỏ vào hồ a nên cố vậy thôi
    2. Metal em cũng nghĩ tới nhưng máng metal 60 3tr hơn thì ko vừa hồ còn 1m2 5tr hơn thì quá rộng , metal rời thì để cao mà để cao thì đụng nắp hồ trên bóng metal thì 2 bóng thì thay hết 4 tr 1 năm và em chỉ thĩ san hô mền và quì em nghĩ máng odessy là tối ưu và xài bóng ati 4 bóng 3 tr xài đc 1 năm .Bóng oddsea giá 90k 1 bóng nếu 3 tháng thay 1 lần thay 4 lần tính ra 360x4 = 1440k
    Led thì em cũng thấy anh Trung và Nick ... nhưng 1 bóng tính lun dimmer là khoảng 1 tr led 50w , led có thể sáng nhưng em nghĩ nó cũng xuống màu và hàng thì không có ở Vn ship bên bển về , hồ 1m1 khoảng 280 lít nc cho tròn 20 lít hồ lọc thì bèo lắm em phải 150w led may ra LPS sống đc ( sách bảo thế )
    3 . Em có mua 1 bó rong ở Hải cường buộc đá bỏ vào hồ đó a , em tính qua tết lấy lì xì mới nghịch tiếp gần tết nhà làm lạp xưởng , bánh chưng biếu ông bà , ng thân nên phải phụ .
    Em có fone a Nick nhiều lần nhưng toàn đụng đâu hỏi đó thôi >,<
    @thaoti : Em đang tính mua máy lạnh trc hay lọc nc RO trc tại nghe nói nếu thay nc thường xuyên ko cần bổ sung dưỡng vào hồ mà tốt nữa , còn máy lạnh giúp ổn định nhiệt độ nở tốt
    +Em tính mua RO ( phải đi ống đục nhà ) xài quạt châm nc và thay nc trc >,<
    +A biết lọc RO nào giá tầm 2tr hơn tí hương dẫn hộ em cái
    + Tiêu chí em dừng lại san hô mền và nemo nằm trong quỳ thôi ạ
    Tk a

16. tony_phan

Thích đã nhận:
    79
    thấy bác cần mẫn quá đi,giống mình lúc đầu thôi alo mình đi những cái bác dang cần mình giúp bác được ro.máy lạnh đèn kiến thức vì khi đã vô làm 1 cái hồ thì bác còn thắc mắc dài dài nếu bác cần máy lạnh,loc nước ro,mình sẽ hướng dẫn cho bác từ kiến thức đến hình ảnh luôn,mình tony 0906676838 sỹ làn ng tư vấn chon mình nay dc 1 năm rồi nên bác cần gì mình cũng sẽ chỉ cho

17. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    Cục cưng của em nè a Tony

18. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bác mua con này ở đâu thế ạ. Bác mua nó với mục đích sử dụng là gì.

19. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    theo em ngâm cứu thì nó ăn rêu và làm cát nhưng dạng trải đều không phụt phụt như bống ạ

20. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    con này ko ăn rêu đâu nha bro...mục đĩch tích cực của nó trong hồ là giúp dọn dẹp thức ăn thừa và xác cá chết.Còn mặt tiêu cực ko mong muốn là nó sẽ diệt những con ốc ăn rêu để lấy vỏ khi nó bắt đầu lớn.....

bananaroo and mapdet like this.