Hồ lũa đầu tay của em, cần các anh giúp đỡ tư vấn bố cục!!!

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi namhunghihi, 31/10/10.

1. namhunghihi

namhunghihi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    419
    Lần đầu chơi lũa nên e chỉ set được có vậy, nhìn thấy thiếu thiếu gì đó nhưng ko biết thêm bớt ra sao, mong các a chỉ e chỉnh sữa để có cái hồ chơi tết :)

Last edited: 31/10/10
  2. munmun

munmun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Hình nhỏ quá, em chả thấy đc gì nhiều, nhưng bể xanh, trong mướt đấy bác ạ. Mấy khúc lũa hướng lên trên có vẻ hơi cứng, bác làm thêm tý rêu cho nó rập rờn, khúc lũa đâm ra phía trc có vẻ hơi thô thì phải. Em chỉ dám chém gió thế thui chứ nòi thực là trình set bể của em còn lâu mới bằng đc bác. Chúc bác sớm có bể đẹp.

namhunghihi thích bài này.
  3. thekop

thekop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Bể của bạn xanh mướt quá đi chứ, phần cứng đầu tư tốt. Layout có chiều sâu, duy chỉ có cành lũa có buộc sợi dây thừng đó hơi cứng và choán tiền cảnh nên cảm giác bị thu hút hết tầm nhìn vào nó. Tìm cách làm cho nó chìm xuống 1 chút, mềm hơn một chút.
    Chúc mừng bạn có bể đẹp.

craze and namhunghihi like this.
  4. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

nước trong veo , nhìn thích lắm . Nhưng nền cát trắng sẽ ko đẹp đc lâu , rêu tảo sẽ là 1 thách thức . Bác up date bể thường xuyên nhé :)

5. namhunghihi

Thích đã nhận:
    419
    E phải cột dây thừng vào đá thì nó mới ko nổi lên đó, hôm nào chìm hẳn chắc phải vác cưa để dìm nó xuống chứ e cũng thấy nó choáng tiền cảnh

---------- Post added at 12:17 AM ---------- Previous post was at 12:16 AM ----------

Em dùng nền cát vàng xây dựng, nhưng ko hiểu sao e chụp hình nó lại thành màu trắng nữa, do tay nghề chụp ảnh của e còn kém :(

6. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Bể gọn gàng sạch sẽ! Riêng phần đó cũng đủ thu hút rồi.
    Bể có phong cách quen thuộc nên chả thấy chán! hehehe

7. Zjn Cứng

Zjn Cứng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    E nghĩ lần sau a nên thay cái dây thừng bằng dây thít. Như thế sẽ dễ dàng và thẩm mĩ hơn. Với lại chỗ đó a có thể buộc rêu vào là che được dây rồi,nó cũng làm cho đoạn lũa đỡ trơ và cứng nữa

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ngắm hồ này cảm giác rất cuốn hút, đá lũa kết hợp khá hài hòa, đồng điệu, cây cối xanh mát và sạch.
    Xin chúc mừng bước khởi đầu ngọt ngào!

9. dangthanh

dangthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,138
    Hồ xanh trong đẹp mát mắt !!!
    Phía sau hậu cảnh khe núi có cái lũa che mất ánh sáng thì phải ?
    Cành lũa chính diện mà nhỏ hơn chút xíu và đi từ trong ra ngoài tý nữa thì hợp lý hơn !!!
    Cục đá khác màu nhìn cũng hay hay ... nhưng nếu có cùng chất liệu thì vẫn hay hơn :)

10. leo_yi

leo_yi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    Hồ nhìn rất xanh và sạch , cũng như anh dangthanh nói nhánh lũa to phía trước mà thay bằng nhánh nhỏ hơn thì sẽ hài hòa và có cảm giác mềm mại hơn. Xin chúc mừng chủ thớt có hồ đẹp !!!

11. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Khúc này bỏ đi thôi, kiếm khúc khác đi bạn. Bạn đã biết cách đặt lũa kiểu này thì bạn cũng đã từng ngắm khá nhiều, cứ copy được khúc nào giống bản gốc là ổn. Tuy nhiên khi thay lũa thì bạn cũng phải cân nhắc đến viên đá ngay sau khúc lũa. Chắc bạn chọn khúc lũa này nhằm che viên đá đó.
    Nên khi thay lũa thì viên đá đó nên thay bằng 2-3 viên đá khác nhỏ hơn một chút để nhìn tự nhiên hơn.

Cũng có thể bạn kg cần thay mà chỉ cần thay sợi dây thừng bằng dây cước. Cưa bớt cái mỏm đang ngỏm lên đi. Buộc 1-2 sợi rêu vào đó hoặc buộc một tẹo ricca vào để khúc lũa nhìn tự nhiên hơn.

Đây là chỗ nhạy cảm, bạn nên chọn những cành lũa nhỏ như các cành vươn lên hoặc nhỏ hơn thì càng tốt. Cứ gần phía trước to, gần phía sau thì càng nhỏ càng hút tầm nhìn, tạo chiều sâu cho bể.

Bụi dx sừng hươu nên cân đối với bụi dxlk. Hiện tại bụi sừng hươu của bạn được 1 nửa bên phải và thiếu một nửa bên trái. Cứ kéo 1/2 sang bên trái đi bạn, kg sợ nó che mất cây hậu cảnh đâu.
    Cây hậu cảnh thì theo thời gian sẽ nhiều thêm - tôn vẻ đẹp và sự mềm mại của bể.
    Bụi dương xỉ giữa bể cũng nên cân nhắc, vì lá to hơn dxlk kim trong khi theo cách nhìn thì nó nằm xa hơn dxlk nên phải nhỏ hơn. Theo mình nên cho bụi đó nằm dưới chân của dx sừng hươu, nằm rải ngang ra chứ không theo bụi như hiện tại. Và thay vào đó là mở rộng bụi dxlk để che lấp chỗ trống.
    Các cây ở 2 bên thành bể cũng nên cân nhắc, kg nên quá rải rác làm mất sự thu hút vào hai bụi dương xỉ đẹp ở giữa bể. Vì nằm bên cạnh bể nên cũng phải để ý, xem xét đến hiện tượng phản chiếu của 2 tấm kính bên cạnh.

2 cành lũa cao nhất dính vào nhau tạo nên cảm giác kg thanh thoát như cành lũa nhỏ ở giữa. Bạn nên tách ra hoặc kiếm thêm một cành có dáng như vậy và có thể nhỏ hơn. Làm cách nào đó làm nhỏ lại cành lũa nhỏ ở giữa bể thêm chút xíu nữa để hút tầm nhìn hơn nữa. Có thể bỏ cảnh lũa chỉa thẳng lên đi, cho cành lũa giữa bể dịch sang phải, một chút và thêm vào đó là 1 cọng lũa bé xíu (với hình dáng cong cong, na ná như 2 cành trên) nhưng đặt thấp hơn hai cành lũa bên trên. Cành lũa nhỏ xíu ở giữa này nhìn tương đương hoặc to hơn một chút so với lá cây hậu cảnh là vừa đẹp.

OTN and namhunghihi like this.
  12. hoangnam55

hoangnam55 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,558
    Sạch ,đẹp chỉn chu gọn gàng như những hồ trong showroom của Sir Amano,chúc mừng bạn

13. namhunghihi

Thích đã nhận:
    419
    Cảm ơn a cm rất chi tiết cho e, trong tương lai gần e sẽ cưa hoặc thay khúc lũa đó vì nó chưa chìm nền e ngại di chuyển nó, góc trái sẽ được thêm dxsh cho nó đầy đặn và góc phải sẽ được thêm lũa nếu có khúc nào ưng ý

14. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Hồ đầu tay mà set up được thế này thì thật là hứa hẹn.
    Hồ này rất xanh, sạch và gọn gàng và trông rất hay.
    Chúc mừng bạn đã có 1 hồ thủy sinh đẹp!

Last edited: 1/11/10
  15. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    mới làm mà bể nhìn thế này là đẹp quá rồi :) chúc mừng chúc mừng :D

16. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Hồ của bạn rất ưa nhìn rồi, chỉ cần bổ xung cho phần bên trái của khối lũa bên trái một ít cây nữa là hoàn hảo. Chúc mừng bạn !

17. hoangbboy

hoangbboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    hi. lần đầu set up mà hồ nhìn chuyên nghiệp quá bạn ơi . cho mình hỏi hồ bạn có dùng chiller hay không mà sao trồng được dsxh và lk đẹp vậy ?

18. namhunghihi

Thích đã nhận:
    419
    Cảm ơn các anh em đã nhận xét, dxsh và dxlk mình lấy từ một lão làng ở ĐN về chơi luôn đó bạn, mình ko dùng chiller, ĐN mùa này mát nên nước có 25 26 độ nên cây cối xanh tươi lắm

---------- Post added at 12:12 AM ---------- Previous post was at 12:11 AM ----------

Đang chờ cho cỏ cọp nó lên dày, nhưng lần đầu trồng nó nên ko biết bao lâu thì nó mới full được góc trái, bạn có thể chỉ mình cách làm cho cỏ cọp dài thêm được ko :D:D, Cảm ơn

19. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    [/QUOTE]Đang chờ cho cỏ cọp nó lên dày, nhưng lần đầu trồng nó nên ko biết bao lâu thì nó mới full được góc trái, bạn có thể chỉ mình cách làm cho cỏ cọp dài thêm được ko :D:D, Cảm ơn[/QUOTE]

Éc , hồ đẹp và duyên dáng rồi anh, cá nhân em không thích cỏ cọp chỗ đó dày ra. Nếu anh muốn dài thì đợi nhảy cây con, cắt bớt lá cũ đi giảm đèn góc đó,nhét thêm cho cục phưn là lên ầm ầm ngay ý mà.

20. hoangbboy

hoangbboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    thế rùi đến hè lại , anh sẽ xử lý nhiệt độ thế nào đây . hi nếu không có chiller thì liệu dùng tản nhiệt có ổn không , quạt tản nhiệt chỉ hạ nhiệt độ hồ xuống vài độ chả ăn nhằm gì với cái nóng kinh hoàng của miền trung mình . anh có kinh nghiệm gì thì bày thèn em với vì hiện giờ em đang học trên đà lạt cũng đang chơi tép rêu , dương xỉ , tcn v,..v . em tính tết về set cái hồ rùi đem tép và dương xỉ về nhà chơi mà thấy nhiệt độ cao quá có vẻ không ổn , anh tư vấn cho em với cảm ơn anh nhiều