hồ mini

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi duongphong155, 13/5/08.

1. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    tập tành làm 1 hồ mini nhờ ACE cho xin ý kiến để hoàn chỉnh hơn ạ xin cảm ơn rất nhiều
    KT :20-15-15
    đèn : 1 bóng nec 18w
    nền : 1 ít phân bón hoa lan 2 viên phân nhét nham thạch đất sét và cuối cùng là các
    lọc : hồ bé quá ko có
    co2 : lấy nước từ hồ lớn có co2
    cây trồng : moss và 1 ít cỏ
    nhiệt độ : từ 24 ===>26 độ
    hình em nó đây ạ
    góc trái
    góc phải

2. meo.meo

meo.meo Active Member

Thích đã nhận:
    17
    ái cha..mình là người mở hàng đầu tiên hả?mình thấy mấy cục đá ở lối đi không tự nhiên lắm.

3. thuytinh_08

thuytinh_08 Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà mình cũng trồng dc nhiều moss lắm nhưng đến khi thả cá tì bị rỉa gần hết! Mình phải làm sao đây

4. jutkinjack

jutkinjack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chà lấy phân của hoa lan làm nền àh,cái này hơi lạ àh nha ^^

5. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bỏ cái nhà dùng cho hòn non bộ ra đi anh ui, đang đẹp cho nó vô nhìn mất hết giá trị. Mấy viên đá xếp ở ngay giữa màu hơi khác, kiếm đc đá cùng màu thì đẹp hơn, xếp lại chút đều quá nhìn ko tự nhiên.
    Thay chân đèn khác đi xấu quá hà ^^

6. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Đá ơi là đá 1 loài chưa đủ lại cho thiêm loại khác vào, 1 loài thui bạn ui......

7. Mr.Ga

Mr.Ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Heheh, nhìn hồ bạn mà mình nhớ phim Tây Du Ký quá ah :)
    Hồ nano không lọc này hồi đó mình cũng có làm thử, cực lắm , nhưng hình như hồ bạn moss là chính nên không cần phân nền nhiều đâu,
    Thêm Us với lại 1 số loại moss lạ là hồ này nhìn ok liền . Bạn có thể cho biết bạn nuôi cá gì không ? Có thể cá đó không thích hợp nuôi trong hồ thủy sinh thì sao ?
    Tí ý kiến gà xin góp .
    Thân

8. duongphong155

Thích đã nhận:
    4
    @billykid :hehehe đã lấy cái nhà ra rồi bạn ơi tại mình tính xây nhà bên suối ấy mà hiii
    @hoang2986 : đá màu đó em còn nhưng cục bự quá để em lấy búa đập nhỏ ra xem có thể thay mấy cục màu đen dc ko
    # mr.ga haha cảnh này giống lúc 3 thầy trò vào nhà của bạch cốt tinh xin nước uống bạn há , hồ thì mình để trong phòng máy lạnh nên chắc cũng ko sao vì nhiệt độ ko quá 26 us moss mình chỉ có chút xíu bên hồ lớn nên chưa dám tỉa qua mình tính mua vài con tép RC bỏ vào cho vui chứ hồ này nuôi cá ko dc rồi
    @jutkinjack phân bón lan rãi dưới nền rồi phủ đất sét lên rồi trên cùng là sỏi các trồng cũng ok lắm bạn à nhưng chỉ là đối với hồ mini thôi vì mình tính trồng thử TCCB nên mới làm nền chứ nếu ko để nền trơ thôi

9. hotmynhan

hotmynhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mấy viên đá ở giữa nhìn không được tự nhiên lắm, bác chụp hình nhớ tắt flash đi cho hình đẹp hơn.

10. thuytinh_08

thuytinh_08 Member

Thích đã nhận:
    0
    hok có ai trả lời em ak`??? bực mình thế nhỉ!!! làm thế nào cho cá hok ăn moss---> các anh chỉ dùm em đy nhá!

11. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    Theo mình lớp nền phía trước bạn nên rải màu khác, chuyển cho lối đi đó thành 1 dòng suối thì đẹp hơn đấy

12. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Bạn nhảy vào bài của 1 người khác để đặt câu hỏi nên không ai trả lời là điều dễ hiểu.
    Nên tạo ra 1 bài riêng, trình bày tình cảnh (cá gì, nuôi chúng bằng thức ăn nào...)

Trở lại chủ đề chính, mình thấy để đá hơi nhiều nên có vẻ ngột ngạt.
    Dùng phân bón lan thì coi chừng sẽ bị rêu xanh tấn công (nhiều phosphore và potassium)

13. ToToRo

ToToRo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thích cách xếp đá của sư huynh đây (ngoại trừ những viên đá đen đen rải ở giữa T.T). Sư huynh cho em hỏi cái hồ nhỏ anh đặt làm hay mua vậy? Hồi trước em cũng muốn làm một bể mini để bàn học cho thằng em, mà ra hỏi mấy chỗ dán hồ nghe em diễn tả kích thước xong đều lắc đầu hết...T.T

14. fullhouse

fullhouse New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ đẹp đấy!!Nhưng cũng phải nói thiệt bác xếp đá đẹp thiệt

15. duongphong155

Thích đã nhận:
    4
    to all : cảm ơn các AE rất nhiều mình đã nhận ra hồ này bị 2 lổi thứ nhất đá hơi bị nhiều
    chắc có lẽ do hồ nhỏ quá lổi thứ 2 là đá giữa lối đi màu sắt ko đồng nhất với bộ đá chính nên tạo cảm giác bi chỏi sẽ sửa chửa lại theo lời AE và báo cáo sau
    còn đây là 1 hồ mới làm cho 1 người bạn lại phiền AE góp ý dùm mình về bố cục để hoàn thiện hơn vì thật tình làm dùm cho bạn thân mà hồ nó xấu hơn hồ mình kể ra cũng ngại
    hồ vừa mới setup xong hồi chiều chưa kịp mua đèn lọc gì cả vì trể quá mai tính vậy
    kt : 30-30 cao 25
    nền : tự trộn
    cây : TCN trân châu thường java moss mini mos
    đang tìm thêm cây thích hợp để bổ sung

16. duongphong155

Thích đã nhận:
    4
    hồ này mình mua ở 1 tiệm bán cá gần công viên lê thị riêng vì hồ quá nhỏ nên họ ko làm kiềng và chổ này cũng làm hồ kiếng nữa nên bạn cứ dặn họ đừng dán mấy miếng kính tráng thủy lên miệng hồ giá hồ 35k
    còn bạn muốn mua hồ xịn hơn nữa thì có loại hồ của TQ to hơn 1 tí hồ đúc luôn giá 150k có bán tại lưu xuân tín

17. Mr.Ga

Mr.Ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo gà nghĩ tốt nhất đừng chơi tcn để bò nền, bạn nên xài cỏ thìa hay cỏ đỏ ( có nhiều loại khác nhưng gà chưa biết ) để bò nền vì 2 cái đó dễ nuôi hơn tcn nhiều .
    Bố cục thì của bạn hoàn toàn dựa trên cảnh núi non hùng vĩ nên nhìn rất đẹp... Khúc lũa nhiều nhánh chĩa lên quá, Nếu là Gà, gà sẽ cắt và chia tầng , sau đó buộc moss lên thành 1 cây cổ thụ nhiều tầng sẽ đẹp hơn.
    Giữa mấy cục đá đó nên có thêm 1-2 bụi cỏ nhật nhìn vào sẽ hoành tránh hơn nhiều ..
    Tí ý kiến riêng Gà xin góp :D Chúc các mẫu hồ sơn thủy của bạn càng ngày càng hoành tráng nhé ... Lúc đó nhớ cho Gà xin mấy cục đá làm quà nha, đá đẹp ghê :x

18. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Mình góp một vài ý theo thiển kiến nhé:Hồ bạn xếp đá có tay nghề đó, chỉ cái hơi tham,ở hồ 1 bạn chỉ cần bỏ mấy viên đá đen,tạo dòng suối cho cảnh có chiều sâu là ổn.bạn chớ đập đá dể làm hỏng dáng tự nhiên vốn có. còn hồ 2 môt khe núi ,một con đường uốn lượn ở chính diện đẹp rồi.Cây thì mình ít KN ,bạn tham khảo mấy anh em và 4r,chúc bạn thành công!