Hồ mới của baotuyen. Xin mọi người góp ý

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi baotuyen, 28/6/08.

1. baotuyen

baotuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mới tham gia diễn đàn aquabird nên còn học hỏi nhiều kinh nghiệm của các bạn diễn đàn. Sau 1 tuần nghiên cứu mình đã làm 1 cái hồ kích thước 1m3 x 50 x 60. Nhờ có sự giúp đỡ của anh Mộc Tinh và Tép Con, quý nguyễn tư vấn online. Cái hồ đã được 3 tuần tuổi.

Nền mình làm như sau:
    Lớp dưới cùng là Nham Thạch + 5 gói DBO (theo kinh nghiệm của anh Mộc Tinh)
    Lớp thứ 2 (những chỗ trồng chân trâu nhật, cuba) có thêm phân vàng + phân đen mua tại Lý Vũ
    Lớp thứ 3 là lớp sỏi rải lên trên lớp phân vàng và phân đen.
    Lớp thứ 4 là 9KG ADA mua tại APT được rải đều những khu vực trồng chân trâu
    Lớp thứ 5 là 1 lớp sỏi trứng + cát xây dựng để bít lỗ ADA không cho tụi Bút chì nhái đào nền làm đục (thử nghiệm thành công sau 2 tuần đầu bị đục)

Lọc ngòai mình xài Atman 3338, CO2 xài 1 thời gian cá mệt nên đã đem bán cái bình.
    Có đồ bơm O2 cho cá.

Cây gồm : rêu buộc trên lũa, trân châu nhật, cuba, la hán xanh, la hán đỏ, rong, dương xỉ ....
    Cá gồm các lọai: Lia thia, 7 màu, aly các lọai, hồng nhuung, cầu vồng, bút chì, cánh buồm, neon, tam giác
    cá trâm, mắt tre, chép vàn, lau kiếng

Sau đây là các tấm hình của mình sau 3 tuần :) Xin các bác góp ý hồ đầu tay của em.

Hồ đầu tay của em kích thước: 130 x 50 x 60 (cm) được 3 tuần tuổi. Xin các bạn góp ý với. Cám ơn ý kiến đóng góp của mọi người.

Last edited by a moderator: 28/6/08
  2. haiduong

haiduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cây khỏe , nước chưa được trong , hồ mới như vậy là OK rùi, sau một thời gian nữa là đẹp

3. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    hihi hình như có một cái đèn hồng nuôi cá?? hồ đầu tay chúc mừng

4. nguyenbadung

nguyenbadung Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ đầu tay được như vậy là quá đẹp rồi. cũng đang muốn một hồ như vậy nhưng chưa có điều kiện làm.

5. chuotnamduong

chuotnamduong Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ đầu tay đẹp quá, chúc mừng!!!!! Góc trái thêm một chút cỏ đỏ, hoặc cỏ thìa đi bạn!!!!!!!!

6. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    lớp nền chất lượng wá nhỉ :D chúc bạn có hồ đẹp nhé ^^

7. quanghung

quanghung Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Bạn nuôi quá nhiều loại cá sẽ mất tập trung khi ngắm hồ, có loại cá nguy hiểm nhất là ali, chúng là thủ phạm chính khi các loài cá khác biến mất hay chỉ còn 1 nửa thân.

8. thaibinh1212

thaibinh1212 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hồ của bạn đúng là nồi lẩu , sử dụng hầm pà lằng phân nền . Bạn trồng cây còn nhiều điểm không hợp lý .....
    p/s : Nói để bạn nắm rõ phân nền ADA không bao giờ đục , đục là do con ng làm ........đã rải ADA rồi mà bạn còn lấy cát xây dựng & sỏi rải lên trên thật không hiểu nổi ......ấy vậy mà mấy cái comment rồi mà không ai chỉ cho bạn sai chỉ biết khen hồ xấu thành đẹp .......

9. linhhoxungphk

linhhoxungphk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hì bạn thaibinh1212 hơi khó tính, mình thấy đối với 1 người mới bắt đầu chơi thủy sinh thì như vậy là quá tuyệt, cây cối khỏe mạnh, màu sắc khá chuẩn(kể cà màu của bụi la hán đỏ và hồng hồ điệp) hồ khá lém bạn ui

10. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo ý kiến cá nhân thì màu của cây lúc này chưa thể đánh giá được, vì nó vẫn còn "siêu bí kíp" của các vườn ươm, nên sau ít nhất 1.5 tháng, thì bạn mới có thể đánh giá được tình trạng của cây cối như thế nào. hồ bạn thả cá nhỏ, thì co2 đâu có sao, hồ mình 1m, thả co2 liên tục, cây thở ầm ầm mà cá vẫn rất khỏe( 1 dĩa, 3 ông tiên, 6 thuyền buồm..). thêm nữa, ali là sát thủ của các nền tự trộn, nhất là nền có đất sét, vì khi tụi này lớn cỡ 5-6cm là bắt đầu có chiêu gắp đá xây nhà, nền bạn sẽ tan hoang trong thời gian cực ngắn, vì vậy, BẮT ali ra khỏi bể càng sớm càng tốt!!!!!!

11. CA_CHUOT

CA_CHUOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình rất đồng tình với ý kiến của THAIBINH1212 + QUOCTHAI105, cá Ali ko thuộc về hồ TS đâu bác, vả lại hồ mới setup chủa thể đánh giá được chất lượng hồ... còn nửa đã dùng ADA mà sao lại còn trải lớp đá lên làm gì nhỉ ?! chắc bác sợ nền bị xì....:D, như thế có phải phí tiền ko ? còn về cây cắm trong hồ mình nhìn chẳng khác nào "nồi lẩu", đó là ý kiến riêng của mình có gì bác bỏ qua nhé

12. baotuyen

Thích đã nhận:
    2
    Thanks các bác, hồ của mình hiện đang nuôi 9 con aly nhỏ. HIện giờ chỉ thấy nó dứt rong nhưng không đáng kể, gắp đá thì chưa thấy. Cá chết hoặc tép chết thì nó làm thịt sạch hồ. Được cái nó quá đẹp. Để thử nuôi 1 thời gian xem thế nào.

13. shadowy

shadowy New Member

Thích đã nhận:
    0

wow :X:X:X

chúc mừng - anh đã lo - xong - hồ cá nhé :p

đẹp lắm ^^

14. vni_index

vni_index Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ đầu tay như vậy là đẹp zồi ... Còn về con Alibaba ...
    Nếu bạn để một thời gian nữa thì các loại cá nhỏ của bạn sẽ lên đường một cách thê thảm đó :crying::crying::crying: nên vớt chúng ra thôi.
    Mình cũng thắc mắc sao bạn lại phủ cát và sỏi trứng lên ADA, nếu bạn sợ trồng trân châu không chắc, bị bật gốc thì có thể mua ADA loại size nhỏ phủ lên trên có thể trồng trân châu Nhật và trân châu Cuba tốt mà.
    Chào thân.

15. baotuyen

Thích đã nhận:
    2
    Tụi bút chì nhái nó đào nền quá, nên phải phủ 1 lớp sỏi và cát lên cho bớt bị bụi trong nước. Trân châu vẫn phát triển tốt , lớp sỏi và cát có 1 cm nên không đáng kể đâu. Đã vậy nó hạn chế được việc các con cá bới nền làm đục nước

16. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Quy trình etup thì mình ko có kinh nghiệp lắm nhưng thấy sài toàn ADA thì rất trong , đâu có bụi đâu, chắc tại con but chì dởm thôi,bắt ra là ổn.Còn bố cục thì..theo mình thì cảm thấy thế nào là đẹp là được, thú chơi chủ yếu tạo cảm giác thư giãn cho bản thân và gia đinh, như bể của bạn, bà xã mình khen quá trời, thế mới nhiều mau sắc và sinh động.Cây khoẻ, màu sắc đẹp, mình cảm thấy thư thái thế là đạt thú chơi rồi. Chúc vui!!!!thân!

17. boy_jojo

boy_jojo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng rồi , ADA xài nước cực trong và hệ vi sinh ổn định cực lẹ , bút chì cũng không đào nền đâu bạn ơi , nó chỉ ăn mấy cái rêu dơ hay tảo nhỏ thôi ah` , hay hồ bạn bị rêu nên nó sục ăn rồi tưởng nó đào , ah` quên , ADA bạn nói mua ở APT là loại nào , nếu là power sand thì nếu không biết cách điều tiết sẽ ăn rêu ngay đấy

18. Moc_thanh_tinh

Moc_thanh_tinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của bạn đẹp quá, mình ráng học tập mong 1 ngày nào đó cũng làm 1 hồ đẹp như hồ của bạn.

19. baotuyen

Thích đã nhận:
    2

:x Thanks tất cả lời góp ý của các bạn. Hihi hồ của mình là công sức của 3 người trong gia đình làm đấy. mỹ quan thì cả 3 người mỗi người góp ý 1 kiểu tạo nên đấy. Hihi thanks các bác. Đã bắt 2 con ali trắng ra. Nó lớn lẹ quá. Sáng nay để ý thì thấy nó cắn lia thia đỏ và hồng nhung. Sợ quá bắt ra. Còn 7 con ali trong đó. 5 vàng và 3 sọc. ghê quá. Để xem như thế nào đây :-S

20. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    bể đẹp lắm, chúc mừng bạn...Hình như đúng là trong bể bạn có đèn màu hồng , bạn nhớ bỏ ra nhé, vì khi có đèn màu trong bể, rất khó để biết tình trạng của cây (trắng ngọn, vàng lá ....).
    Tất cả những góp ý của mọi người theo BG chỉ mang tính tham khảo, hơn nữa cũng ko biết đúng hay sai và chính xác đến đâu, hy vọng bể bạn sẽ ngày càng đẹp hơn..
    Chúc vui.