Hồ mới của em

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi Dũng MVP, 12/10/08.

1. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Kích thước: dài 1m2, rộng 60cm, cao 55cm.
    Đa phần là rêu với DX, cây chỉ có Lông Chim và Rotala đỏ. Em đang đợi cho bụi Rotala phát triển để che những khoảng trống. Hồ mới làm nhưng xài nền cũ nên không thể trồng TCN làm tiền cảnh, định làm nền rêu nhưng sợ sau này rối nên thôi.
    Anh, chị, em cho ý kiến để em hoàn thiện thêm.

Nhìn nghiêng

Trực diện

Chưa thay nước và chụp hình cũng tệ mọi người thông cảm.
    Thanks

2. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Hồ công fu quá ^^..Nhưng mà bố cục hơi cứng nhắc..Bác thêm ít loại cây lá rộng cho thêm phần sinh động nhỉ ^^..Bể bác này nuôi tép RC , nhìu ko bác

3. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    khoảng trống giữa khúc lũa bác kiếm thêm ít dương xỉ lá kim nhét vào chắc đẹp lắm,trồng ít cỏ đỏ chen chân dưới mấy hòn đá đi bác...chúc bác có hồ đẹp như ý ha,bộ lũa đẹp thật...thân!

4. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    phía trong bên trái ý bác làm thêm 1 ít dương xỉ châu phi vào nhìn khác ngay :D

5. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    RC còn có vài chục em, càng nuôi càng ít đỏ với lại ít cho ăn nên em nào em nấy còm nhom giống em :)

Khoảng trống giữa khúc lũa mình đang đợi Rotala phía sau phát triển thành bụi nhưng chắc phải vài tháng nữa, có thể mình sẽ trồng cỏ hoặc NMC làm tiền cảnh như bạn nói. Cám ơn bạn đã khen bộ lũa, lũa gồm 4 khúc ghép lại đó bạn.

Có vài lá DXCP trong góc đó bác nhưng vì lá rủ xuống nên bác không để ý, bên cạnh đó có vài cọng Lông Chim làm hậu cảnh cho khoảng trống đó.

Thanks all đã cho ý kiến

6. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    vâng nhưng em nghĩ chơi rêu với dương xỉ ko thôi anh cho cả rotala đỏ cả lông chim nữa là 2 loại cây này cần nhiều sáng mới đẹp dc mà :D

7. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    lâu quá bây giờ mới thấy phe hồ nha, tưởng lên núi luyện thêm bí kíp gì chứ.
    làm nền bằng cỏ đỏ cũng ô kê à nha.

8. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    chỉ bãy không à. Nói ra 2 câu đều trật lất .

9. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Mình thích bố cục Rêu hơn Cây nhưng nếu không có cây nhìn rất đơn điệu, mình thích Rotala walichi lâu rồi nhưng trồng chưa bao giờ đỏ cả, nay chuyển qua hồ này mình bổ sung thêm ánh sáng hy vọng nó sẽ đỏ. Mình dùng 2 máng đôi, mở 2 bóng phía sau và 1 bóng phía trước. Thanks bạn.

Có bí kíp gì mà luyện anh Đại, anh biết hết rồi còn gì hehe, cái hồ nhỏ đó lợi hại lắm đó anh, vài tháng nữa em nhờ anh làm dùm vừa lọc đáy vừa lọc tràn.

Hôm nào ghé em chơi anh Hoàng, cái hồ kia 8 bóng không xi nhê anh ơi, chơi hết công suất luôn rồi.

10. paopao

paopao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    105
    Bác ơi em thấy hình như hơi đơn điệu hay là phần nền hơi trống.

11. pthanhtung

pthanhtung New Member

Thích đã nhận:
    0
    khi nào thay nước Anh poost lai cho mọi người xem nhé - Bể cũng đẹp lắm - Chúc Anh thành công.

12. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    nêu bể chỉ chơi rêu và dương xỉ thì theo mình bạn kiếm mấy viên sỏi cuội nhỏ cột rêu điểm cho tiền cảnh đỡ trống nhé đó là ý kiến riêng của mình

13. embengoan

embengoan Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trông khúc lũa của anh bám rêu ngầu ghê... Nhưng cho em hỏi tý là từ khj buộc rêu vào lũa cho đến khj được như vậy là mất bao lâu..:-$

14. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Đúng là nền còn trống nhiều, mình vừa trồng thêm 1 ít NMC làm tiền cảnh phía bên trái, bên phải đợi cho Rêu phát triển nhìn sẽ đỡ hơn.

Mình đợi bụi Rotala phát triển cao thêm chút sẽ update bạn xem. Thanks

Sỏi cuội hay đá cuội nếu Set bố cục có suối thì thích hợp hơn, trước kia mình cũng mang cả đống đá ở suối về nhưng cho đi hết rồi, hiện mình chỉ hay cột Rêu trên những miếng lũa nhỏ và dẹp 10k - 20k/1 miếng ở Cao Quý.

Tùy theo bạn cột dày hay thưa, mình thường cột cách nhau 1cm khoảng hơn 1 tháng là bám đầy rồi, hồ nuôi tép Rêu phát triển nhanh hơn hồ nuôi cá. Thân

Last edited: 22/10/08
  15. duongthai

duongthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ anh đẹp quá nhưng về tiền cảnh em thấy trống chải quá , lên trồng cây gì cho đẹp như đàn thảo , chúc anh có hồ như ý.

16. tuanbibo

tuanbibo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ anh đẹp , em thích nhất khúc lũa trông rất tuyệt , về phía hậu cảnh anh lên trồng cây cao như rotala xanh+đỏ thành môt bụi ở phía góc trái sau khúc lũa , và bên góc phải chỗ máy bơm anh có thể trồng một bụi trân châu thường để che máy bơm lại ,thì trông hồ tự nhiên hơn .