Hồ mới của newbiz mong anh em góp ý

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi nhat19, 2/3/10.

1. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm bữa có post một bài hỏi về cách setup từ A-->Z thì đã được anh em và các cao thủ tận tình chỉ giúp,e cũng đã nhờ một mem trên đây giúp đỡ để setup được một hồ cho bằng anh bằng em.Mọi người góp ý dùm em:

Toàn cảnh

Góc trái

Góc phải

Cư dân: 2k cá trâm

Thông số:

+Nền trộn của một bác trên 4rum
    +Máng 80cm dùng 2 bóng 60 Jebo 10000k
    +Hồ 80x40x40 kính 8ly toàn bộ
    +Dùng lọc tràn đầu lọc Lifetech 1200 8.5W
    +Ngày chiếu sáng 12h,hồ mới set up ngày 1-3
    +Cư dân là cá trâm chưa dám thả cá khác
    +Một số cây mà em ko bít rành tên anh em chỉ giúp em với tại newbiz mà thấy cây nào đẹp là cắm thôi
    *Một số câu hỏi mong anh e giúp

+Hồ em xài 2 bóng jebo vậy đã đủ chưa
    +E ra tiệm thấy người ta hay dùng một quạt 12 thổi trên mặt nước,công dụng của nó để làm gì,hồ của em có cần xài ko?
    +Do cái lọc tràn dán nhỏ quá nên e chỉ xài được loại máy 8.5W ko bít có đủ để làm nước trong hay ko nữa???
    +Nước em mới setup thấy nó ko được trong lắm đục đục thế nào ấy,giờ làm sao cho nó thật là trong nhỉ?
    +Lúc vẩn chuyển hồ có bị một vết xước nhẹ ko bít có cách nào làm cho mất vết xước đó ko?

Mong anh em giúp em một tay

Last edited: 2/3/10
  2. temcon

temcon Banned

Thích đã nhận:
    449
    + Đủ hay chưa còn phải xem cây phát triển kiều gì. Mình nghĩ là chưa vì bể mình 4 bóng Atman mà Pro vào phán vẫn 1 từ "Thiếu"
    + Quạt làm mát
    + Sỏi trắng đó khong phải sỏi thiên nhiên mà là sỏi say công nghiệp, nó phai màu dù đã rửa nhiều lần trước khi cho vào bể vẫn phai. Thêm 1 lớp sạn bên trên và chạy lọc nhiều hơn có thể hết được.
    + Nhẹ cỡ nào? Nếu quên nó được thì quên luôn... kiểu gì rồi chẳng thêm vài vết nhẹ nữa :-*

nhat19 thích bài này.
  3. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    e xài đầu lọc có 8.5W ko bít có đủ chưa vì cái lọc tràn của em chỉ bỏ vừa cái này thôi( dán cái lọc tràn nhỏ quá giờ ôm hận),mà bác nói mua lớp sạn bên trên là loại gì nhỉ mua ở đâu hình dạng ra sao sorry em hơi gà

4. temcon

temcon Banned

Thích đã nhận:
    449
    Sạn cát xây dựng. hầu hết hàng cá cảnh nào cũng có

5. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn có online ko pm mình phát với đang có nhìu cái mún thỉnh giảo nè sportshop303,buzz bạn mà ko thấy bạn trả lời

6. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    - Kiểu zì đi nữa thì 2 bóng cũng vẫn là thiếu, sau này bạn nên tăng lên 3~4 bóng tùy tình hình cây cối
    - Quạt làm mát hồ khi nào cảm thấy nhiệt độ quá nóng thôi, ko nhất thiết phải cần
    - Cần biết công suất lọc của bạn là bao nhiêu lit/h, khuyến cáo nên bằng hoặc gấp đôi thể tích nước trong hồ
    - Đục vì hồ mới chưa ổn định mà cũng có thể vì vi sinh, đợi 1 hôm xem, chắc sẽ trong thôi
    - Bạn chịu khó làm hồ đẹp thì mọi người sẽ ko để ý đến cái vết xước ấy :D

nhat19 thích bài này.
  7. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ mình là 80x40x40 xài lọc 8.5W vậy có đủ ko vậy bạn,vậy chắc ngày mai phải đầu tư thêm một máng 2 bóng nữa cho chắc quá,tại sau này còn định trồng trân châu nhật

8. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Biết là 8.5w nhưng chưa biết nó lọc được bao nhiêu lít trong 1 giờ đồng hồ, có ghi trên lọc mà bạn
    Hình như là 500l/h thì phải, có lẽ hơi thừa chút
    Còn phải xem hiệu quả lọc của nó nữa, công suất cao hơn chưa chắc đã lọc tốt hơn, bạn xem lại vị trí các đầu nước in-out xem sao

9. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    e thấy trên máy có ghi số 600 gòi một dòng chữ tàu phía sau em nghĩ chắc là 600l quá,vậy chắc hơn hồ em nhìu rồi

10. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Tốt nhất nên theo dõi tình hình nước đến ngày mai xem sao đã bạn ạ

11. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bro cho em xin cái yahoo hay add nick e với e có nhìu điều mún thỉnh giáo bro YM sportshop303