Hồ mới làm xin được tư vấn về setup bố cục

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi alcaloid, 3/1/13.

1. alcaloid

alcaloid Member

Thích đã nhận:
    1
    Tình hình là mới tập tành setup 1 hồ, nhưng do chưa có kiến thức gì nhiều về thủy sinh, và bố cục nên mạn phép up hinh nhờ a e trên diễn đàn tư vấn
    http://imageshack.us/photo/my-images/211/03012013002.jpg/
    http://imageshack.us/photo/my-images/825/03012013003.jpg/
    http://imageshack.us/photo/my-images/233/03012013004.jpg/
    http://imageshack.us/photo/my-images/195/03012013005.jpg/

do hình chụp bằng đt cùi nên hình mờ ae bỏ qua cho
    thông số DxRxC 80x40x60 cm
    nền cát xây dựng+ nham thạch + bonbon (6 lit)
    lọc tận dụng lọc cũ lúc nuôi cá chép, hộp lọc bỏ sứ lọc màu trắng, bông lọc
    đèn màu hồng thả chìm
    cây chỉ mới có thủy cúc và lệ nhi
    1/ dân số ban đầu : 4 cánh buồm, 6 mún, 5 thần tiên nhỏ, 2 bút chì, 40 con tép ruộng, 5k cá trâm
    sau 5 ngày, cá trâm biến mất ko để lại vết tích, 5 thần tiên va 6 mún lần lượt ra đi , cành buồm va bút chì thì bình thường  có thể cho e biết nguyên nhân vì sao cá chết ko? Khi thả thần tiên thì mấy con thần tiên đuổi mấy con tép ghê lắm, có bạn nói tép đâm chết thần tiên và kẹp mún vậy có đúng ko ?
    2/ dân số bây giờ : 0 tép, 2 bút chì, 9 cánh buồm, 3 sặc vàng, 5 hồng cam loại nhỏ 
    với dung tích như thế thì dân số có quá đông hay ko? Nếu them hoặc bớt thì them bớt thế nào ?

3/ bố cục cho nền thi nên xếp đá thế nào ? nên trồng thêm loại cây nào bổ sung thêm ? có nên trồng them ráy ko?
    4 / Về lọc và đèn có nên thay đổi thế nào ko?
    5/ Xin hỏi luôn đá xanh, đá mi loại dùng cho xây dựng có thể dùng làm bố cục được hay ko ?

ngoc_tanlong thích bài này.
  2. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    ảnh đẹp quá bác ạ đổi đèn trắng thủy sinh nhé dân số vậy em thấy bình tường thần tiên với cánh buồm thì tép sống sao được? đá xanh xây dựng có bác xếp đẹp lắm bác tìm và học theo nhé

3. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    1 - là bạn phải thay đèn => đọc bên mục ánh sáng để biết thêm nhé ;) còn đèn của bạn là đèn để lên màu cho các kiểu bể cá rồng cây ko sống đc với đèn đấy.Thay đèn thì mới trồng đc cây
    2 - mình chưa thấy lọc của bạn như nào nên ko dám ý kiến
    3 - cá bây h chết còn lại như thế là đủ rồi bạn ạ.Còn vấn đề lúc đầu cá của bạn chết có lẽ do shock nước hoặc thả cá thời gian đầu lúc bể nhả nhiều dinh dưỡng mà vi sinh chưa ổn định nên chết.
    4 - bố cục thì bạn nên xem nhiều bể của mọi ng.cái này ko dám ý kiến vì dốt khoản xếp bố cục >"<
    Tóm lại nếu bạn mới tập chơi thì cứ tìm hiểu thêm đi :-" nhiều cái hay ho lắm ;))

ngoc_tanlong thích bài này.
  4. quocanhphan

quocanhphan Member

Thích đã nhận:
    7
    mình chỉ mới gia nhập thủy sinh vài tuần , nhưng với kinh nghiệm nuôi cá 7 màu (chung với 1 số loại khác) thì xin chia sẻ với bạn rằng cá biến mất k để lại dấu tích là do bị cá khác thịt hoặc chui vào lọc rồi . chia buồn cùng bạn =(( bạn thử những loài cá nào hiền hiền cho sống cùng nhau xem sao
    còn đá xanh thì mình thấy có nhiều "tiền bối" sử dụng cho hồ thủy sinh rồi, nói chung là k ảnh hưởng gì đến hồ. nhưng làm bố cục đẹp hay xấu thì tùy ..( mình cũng dốt khoảng bố cục nên chịu ^^

5. alcaloid

alcaloid Member

Thích đã nhận:
    1
    sau 2 tuần set hồ, nhận được nhìu ý kiến , nay quyết định set lai
    thông số hồ d x r x c van như cũ 80x40x60 cm
    nền là sỏi+ bon bon (nền cũ) 6 lit+ sỏi
    lọc hovaten
    đèn 80cm
    1. hiện tại chưa biết set bố cục thế nào, xin được góp ý setu bố cục
    2. do hồ mới set nên chưa thả cá, với nền này thì thả cá gì là đẹp nhất ? số lượng khoảng bao nhiu là đẹp
    3. và nên trồng thêm cỏ gì và trồng kiểu nào
    xin ae cho ý kiến đóng góp

6. alcaloid

alcaloid Member

Thích đã nhận:
    1