Hồ mới set up, còn nóng hỏi đây......

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi cacanhbien, 6/11/11.

1. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Chào các bác sau 1 thời gian bỏ nghề, không ngờ nay lại có dịp gặp lại các bác ở đây.

Đây là hồ của bạn của cacanhbien, mình chỉ giúp sức 1 tay để anh bạn có cái hồ chơi cho thỏa mãn.

Mình định là 2 tháng nữa, sau khi hồ hoàn thành cycle nitrogen, ổn định và dân cư đầy đủ thì mới mời các bác xem. Tuy nhiên, có gì mình sẽ update sau.

Dưới đây là vài hình ảnh tóm tắt từ đầu đến giờ, Tính đến nay hồ được đúng 2 tuần, nhưng anh bạn vì nóng lòng ăn tân gia nên đành chiều theo ý ảnh bỏ chục cục san hô và 8 chú cá....hic..đành cầu nguyện cho mấy e nó đừng có dở chứng không thích nhà mới mà ra đi..

Hồ lọc và chú skimmer Octopus 200

Hồ chính 1,2m x 0,88m x 0,95m, viền gỗ bốn cạnh

Sau khi sắp đá và vào nước, nó đục ngầu thế này. Tuy nhiên, sau 2 tiếng thì skimmer hoàn thành tốt vai trò của nó nước khá trong.

Còn đây là ngày hôm qua, sau khi bỏ 1 vái chú san hô và cá

Còn đây là hình ảnh đầy đủ của nó ngày hôm nay, mặc dù đang trong chu trình cycle của cuối tuần thứ 2, nhưng ko có rêu gì cả vì mình không mở đèn full hết từ ban đầu, chỉ mở bóng T5 xanh thôi

[video]http://youtu.be/sbt0UBqrIzc[/video]
    Mời các bác ném đá thoải mái nhé. Hi vọng sau 02 tháng nữa sẽ update 1 số thiết bị để nuôi SPS, còn giò thì để anh bạn tập tành chơi san hô mềm với xương sọ dẹp trước...hehe

Last edited: 6/11/11
  2. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    hồ đẹp, hình như xài metal, bạn cho hỏi xài hiệu gì vậy? T5 loại nào? hồ lọc thiết kế như vậy chắc có xài DSB rồi!

Namç thích bài này.
  3. xibichvang

xibichvang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    con skim của bạn bác là mua ở việt nam hay nước ngoài đấy ạ?nếu bác mua ở vn thì mua ở đâu ạ?khoảng bao nhiêu xiền ạ?

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:25 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:19 PM ----------

theo em tính thì em skim này chỉ đánh được hồ 200gal là hết cỡ,mà hồ này đã quá 200gal rồi thì làm sao mà nuôi sps được ạ(em nói có gì sai mong lượng thứ)

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:25 PM ----------

4. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    To Dragonking: hiện tại mình ko xài đèn metal vì chưa nuôi SPS, chỉ xài Led 50W và 4 bóng T5 thôi. Hồ lọc thì đơn giản chỉ có skimmer, rong tóc thôi. Vì bạn mình chưa kinh nghiệm nuôi SPS nên không muốn đầu tư full hết. Để chơi vài tháng cho có kinh nghiệm rồi update sau

To xibichvang: cái skimmer mình đặt bên Mỹ đem về, nguyên bộ bao gồm máy bơm của Ý và cái skimmer. Hình e nó đây.

Đúng là e này 200 galon, hồ thì khoảng 1000 lit trừ đá, cát ra thì thằng skimmer này cũng dư sức đánh. Hơn nữa, skimmer mình sử dụng mục đích cycle đá và cát ban đầu thôi, sau này thì hệ vi sinh và rong, rêu nó đảm nhiệm việc lọc nhiều rồi.
    Mình nhớ không nhầm thì có 1 số AE xài thằng này rồi thì phải.

muoivankhatmau thích bài này.
  5. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Biết bác chủ thớt là chuyên gia, em có vài câu hỏi cho bác chủ thớt:
    1- Sao không dùng máy lạnh? Ở SG nóng quanh năm, ngoài HN tiết kiệm máy lạnh từ thang 10 đến tháng 4.
    2- Khi setup bể bác có bổ sung vi sinh không? Lọa nào?
    3- Sao chọn chiều sâu (hay chiều cao cột nước) lớn vậy?
    4- Đá sếp chồng lên nhau hay gắn bằng keo? Cao như vậy mà xếp chồng thì hơi rủi ro
    5- Bác dùng cách nào để khử Nitrite, Nitrate? Hay dùng P/S xịn rồi thì không cần phải lo mấy thứ đó?
    6- Duy trì PH của bể bằng cách nào ạ?

6. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    hi bạn,
    vụ máy lạnh thì di nhiên có xài rồi, máy cũng 1/2 ngựa, nếu ko sao mà chịu nổi...hic..Vi sinh thì hầu như chẳng xài gì cả trong đá sống có đủ rồi, giờ chỉ là cho nó phát triển thôi.

Còn về kích thước hồ thì hoàn toàn do anh bạn mình chọn. Vì bạn nhìn kỹ cái vách sau lưng hồ nó chiều dài 1,2m thôi do đó phải làm hồ theo chiều này và chiều sâu nhiều hơn bình thường để nhìn duoc 2 mặt. Còn chiều cao thì ảnh thích cảm giác khi đứng có thể nhìn duoc cá lội ngang đỉnh đầu, còn khi ngồi thì quan sát được hết dưới đáy hồ.

Đá thì mình có sử dụng keo tuy nhiên không nhiều lắm. Hồ cao 95 nhưng mực nước cao khoảng 80. Do đó, đá mình xếp chỉ cao khoảng 50 thôi. Ban nhìn kỹ sẽ thấy, chủ yếu tạo không gian vừa rộng rải vừa tự nhiện, vừa để được san hô mà không cần phải dán keo nhiều, và che luôn cái ống thoát nước.

7. xibichvang

xibichvang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    em đã thấy bác nào dùng con này đâu ạ,em toàn thấy dùng bubble magus và reef dynamic thôi

8. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    Chào mừng sự trở lại của cacanhbien
    sao bạn ko kéo pờ rồ Tùng trở lại lun cho vui

9. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
  10. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    To xibichvang: mình nhớ lúc trước mình con chơi thì đã có người xài rồi thì phải, hình như bác đó ở Hà Nội.
    To canuc: mình cũng đang dụ pro Tung chơi lại SPS đây, chắc cũng 1 thời gian nữa thôi, giờ bác ấy đang tập trung nguồn lực cày cấy...^..^
    To truong_chinh: để mình ghé chỗ đó xem sao, ko ngờ mấy đồ chơi high-end cho cá biển lại có bán đầy đủ nhỉ, biết vậy không mua bên Mỹ cho mệt. Cái của mình nó thế này.
    http://www.marinedepot.com/Reef_Oct...Skimmers-Reef_Octopus-CV5173-FIPSISNW-vi.html

11. Audioman71

Audioman71 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Cao thủ làm nhìn rất đẹp ... !!
    Liệu hồ cao như vậy có ok không bác ? trước mình làm cao 89 nhiều lúc vệ sinh bể thấy cũng khổ ,

12. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    oh, không phải cao thủ gì đâu bác ơi.....mình thấy mọi người ở đây dần dần sẽ thành cao thủ hết vì chúng ta có 1 câu lạc bộ hỗ trợ nhau như thế này rất tốt.

Hồ đúng là cao thiệt, lúc sắp đá ko cách nào khác ngoài việc leo vào. lúc sáp san hô mới cực hơn nữa....hic....còn vệ sinh thì chẳng có gì phải vệ sinh cả, chỉ thay nước thôi.

13. Audioman71

Thích đã nhận:
    24
    Em cũng đang máu làm thêm cái hồ 60 x60 cao 69 để nuôi cá ... chưa tìm ra chỗ để bể :)

14. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    chà, một cái thôi đã mệt chơi thêm cái nữa ah? Nếu làm thêm cái hồ để cách ly cá trước khi cho vào hồ chính thì quá hoan nghênh đấy

15. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Hì hì em có bể thứ 2 70x40x69 cm để dự phòng ợ! Nguyên là bể cũ nhưng em
    làm thêm cái mới 125x58x69 cm. Có mới không nới cũ ạ!

16. Audioman71

Thích đã nhận:
    24
    Vâng ý em là như vậy đấy bác ạ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

17. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bây giờ mới hiểu vì sao pro và nhiều kinh nghiệm ai cũng lao theo bể khối vuông, chuẩn ngay từ vị trí đặt máy thổi luồng, nhìn cái bể lọc 3 ngăn đơn giản là thấy thiết bị sau này sẽ khủng đến mức nào ;)) .

Xem clip xong e có đúng 1 băn khoăn mong bro giải đáp đó là mấy con ốc dọn bể của bro có phải turbo snail ko vậy ? Bro có ảnh chụp sát khi nó bò trên kính ko ? Mua ở đâu và giá nhiu 1 con vậy ?

18. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bây giờ mới hiểu vì sao pro và nhiều kinh nghiệm ai cũng lao theo bể khối vuông, chuẩn ngay từ vị trí đặt máy thổi luồng, nhìn cái bể lọc 3 ngăn đơn giản là thấy thiết bị sau này sẽ khủng đến mức nào ;)) .

Xem clip xong e có đúng 1 băn khoăn mong bro giải đáp đó là mấy con ốc dọn bể của bro có phải turbo snail ko vậy ? Bro có ảnh chụp sát khi nó bò trên kính ko ? Mua ở đâu và giá nhiu 1 con vậy ?

19. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    173 Hoàng Hoa Thám 200k/cân, lưu ý chỉ bán từ 1kg trở nên :). 10 - 20k/con

20. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    em toàn mua ốc mượn hồn, ông mặt trăng ở Nemo 283 Hồng Hà, 10k/con