Hồ mới setup, cần chia sẽ kinh nghiệm!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi khoagm, 16/12/07.

1. khoagm

khoagm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thân chào các thành viên diễn đàn, mình mới làm quen TS và đang setup 1 bể nhỏ (55x40x30), có 1 số câu hỏi nhờ các bạn giúp đỡ:
    _lọc thác Jebo 502
    _đèn 5 tấc 12W( loại mini, chấn lưu điện tử)==> đủ AS chưa, mình trồng rêu nuôi tép???
    _nền ADA 3kg nhưng mình ko trải lớp lót nham thạch, đáy là ADA rồi đến lớp sỏi nhỏ đk 2mm, trên cùng là sỏi li ti như cát biển. Tổng độ dày lớp nền khoảng 4cm==> ko có nham thạch lót thì vi sinh có phát triển ko, nếu ko thì giải pháp rải thêm 1 lớp mỏng nham thạch bên trên có hiệu quả ko???
    _cây thì hiện tái có ráy, thủy cúc, NMChiên cao, ricca, java và peacock moss.
    Hồ mình settup đc 3 ngày thì bắt đầu trồng cây và chạy lọc, đèn 10h/ ngày. Tính đến hôm nay được 1 tuần, nhưng ko biết cách nhận biết hệ vi sinh phát triển thế nào, chưa có biểu hiện gì của các loại rêu hại như các bài hướng dẫn. Mong nhận được ý kiến của các bạn. Thân

2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Chào bạn, với kích thước hồ và trồng các loại cây như trên, mình e là thiếu sáng và lọc hơi yếu. Những cây như: Thủy cúc, NMC, Ricca là những cây đòi hỏi ánh sáng mạnh.

Và 1 điều rất quan trọng là các lớp nền của bạn đã bị sắp xếp ngược.

Đáng ra, thứ tự các lớp nền (tính từ dưới lên) phải là:

1- Nham thạch: lớp dưới cùng, tạo độ thông thoáng cho nền, cung cấp không gian cho vi sinh trú ngụ và phát triển.
    2- Sỏi nhỏ: lớp này có thể không cần vì nó gần như vô tác dụng khi sử dụng nền ADA, có chăng nó chỉ có tác dụng thẩm mỹ khi bạn muốn phân vùng (kiểu như những bố cục có suối, đường mòn)
    3- ADA: trải trên cùng, làm "giá thể" cho rể cây bám trong thời gian đầu để rồi len lỏi xuống lớp nham thạch và là "đồ chơi" cho tép gặm gặm.

Nên sử dụng lọc 503 hoặc Lọc ngoài cho bể nhỏ (Cao Quý có bán, hình như 250k/cái)

Last edited: 16/12/07
  3. khoagm

khoagm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @ Hong_ket: Mình đã setup lại cái nền...hic hic, nước đục ngầu 3 hôm nay rồi. Tiếp theo nên thay nước thường xuyên hay chờ vi sinh phát triển làm trong nước. Mong nhận được giúp đỡ

4. dahakan

dahakan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bể mới Setup thì thay nước thường xuyên bạn ah ( 1 ngày 1 lần ). Làm vậy cho nước nó mau trong :D

5. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Cát mịn như cát biển hả bạn ? Vậy sao làm vệ sinh hồ đc ?
    Hút nước nó hút cả cát lên làm sao ?

6. khoagm

khoagm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không mịn như cát biển đâu, cỡ hạt sạn bằng đầu que tăm và lớn hơn, mình mua ở chợ Lưu Xuân Tín, chủ tiệm đã dùng thử mình thấy cũng tốt.

7. khoagm

khoagm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây là hình ảnh của hồ sau 2 tuần, có vài câu hỏi cần tư vấn anh em:

1. Ricca sau khi mọc cao khoảng 2cm thì tự rụng, trôi trên mặt hồ như trong hình

2. Loài ốc như trong hình có " xén" ricca ko? Mình thấy nó cứ quanh quẩn bên đám ricca.

3. Trên lá ráy thường bám cặn bẩn như vậy, mình thay nước 5 ngày/ lần, không biết lý do. Hồ không được trong cho lắm

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Có vẻ như lọc của này không ổn về công suất và dòng chảy nên lá anubias đọng nhiều cặn, lâu ngày sẽ sinh rêu hại...Kích thước hồ bạn (55x40x30) thì phải lọc jebo 508 mới đủ...
    Đá và lũa chưa ăn nhập cho lắm, cần chỉnh sửa lại cho hài hòa hơn....

9. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nước hồ ở nhà cũng lờ mờ như thế T_T, mới đổ nước thì trong veo, 1h sau vàng toàn hồ luôn...