Hồ mới setup của Panda

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi panda, 15/8/07.

1. panda

panda Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo dõi forum đã lâu nhưng hôm nay mới dám post hình lên, mong các anh chị góp ý thêm. Hồ mới set up được 2 ngày, các kích thước như sau D:90 R:40 C:50. Sử dụng 3 bóng Jebo 18W, bật 10-12h/ngày, nền tự chế. Hồ này thử nghiệm trồng TCN và cỏ nhật trên nền nham thạch.
    Tổng thể:
    Bên trái:
    Bên phải:
    Ở giữa:
    Ricia trên đá:

2. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Bể thiếu ánnh sáng. Sao bạn không dùng đèn 25 W ?

Mới setup được 2 ngày đã thả nhiều cá như vậy thì không tốt cho sức khỏe lâu dài của chúng

3. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Bóng đèn bị ngắn so với chiều dài bể! Bể nhỏ mà bạn trồng 2 bụi bên 2 góc to quá (mai mốt chúng nó to lắm đấy) nên không hài hoà.
    Tội mấy em neon & mũi đỏ! Nền tự trộn thì bạn phải đợi ít nhất 2 tuần mới thả cá vào được bạn à!

4. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chưa chơi qua thủy sinh lần nào, chiêm ngưỡng thì nhiều ...

... nhưng với một cái hồ đầu tay như thế này, đúng là bạn "liều" thiệt ... nhưng cái "liều" của bạn đáng để Anh/Em học hỏi đấy. Chút nhận xét cá nhân ...

Chúc bạn khỏe và hồ bạn luôn đẹp.

5. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cây súng đẹp quá >"< bể dùng bóng thế thì thiếu sáng..bể 90 thì phải kiếm bóng 80 hay 70 thì cũng phải hơn 20 w,18 w thì nhỏ quá ..mấy cục đá buộc ricca hơi vuông vắn nên nhìn ko đc tự nhiên..hi vọng sau nè trân châu bò dầy thì đẹp !! cây rubin nên cho sát góc..tỉa các lá rìa đi để nó ko che sáng các cây xung quanh..như cây lông công kia bị che kìa mà tốt nhất làm bể kiểu nè ko trồng rubin mà thay = các loại thân đốt sẽ đẹp hơn !!!!

6. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Bể thể hiện sự tìm tòi và nghiên cứu rất kỹ của chủ nhân. cây cối trồng cũng rất cẩn thận đặc biệt chỗ Riccia cột vô 2 cục đá, sau 2 tuần nó sẽ lên đẹp lắm. Cây cối nên để ít vậy thôi đừng trồng thêm
    Nếu trồng CTN thì thiếu sáng rùi bạn ơi.
    Ừa tội nghiệp bọn cá quá, từ từ hãy thả cá bạn ơi, nên chuẩn bị tinh thần chống bọn giặc rêu hại nhé
    Chúc mừng bạn đã tự làm được một hồ đầu tay

7. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Trồng được Trân Châu Nhật trên nền Nham thạch là siêu cao thủ đó!
    Mình thấy bạn trồng được cây như vậy là rất khéo tay lắm vì hạt nham thạch khá to so với cây TCN!
    Chắc để có một thảm cỏ hơi khó vì hạt nham thạch to quá!
    Chúc bạn chăm bể mau đẹp!

8. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Bể này dùng nền gì vậy bạn? sao thấy lớp nham thạch mỏng quá dzị?
    Hồ mới setup mà để đèn vậy là hơi nhiều, bạn nên có khoảng tắt đèn vào giờ trưa 1 ít ví dụ 7h-12h mở đèn. 12h-3h tắt đèn, rùi 3h-7,8h mở đèn
    Hồ bạn hơi thiếu sáng 2 bên, bạn nên đẩy 3 cây đèn qua 1 bên và trang bị thêm 1 cây đèn nẳm dọc hoặc thay bằng 2 bóng 90cm cho tiện!
    :)

9. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Ui, ảnh hưởng đến súc khỏe về sau hả anh, chết thật hôm nọ chị kimcuongdo cho bịch phân về em làm liền, cho cá vào luôn, nhưng mà sau khi làm xong em thay nước liên tục cho nó trong vắt, không biết có sao không nữa...
    Bể đẹp đó bạn ơi, nhưng trống trải quá...

10. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ui bạn ơi Con cá vàng trong hồ bạn cũng giống trong hồ mình nè .Mình thấy bạn đừng nuôi có hix nó quậy lắm .nhiều lúc mình ngồi ngắm bể thấy nó bới nền lên tìm thức ăn đó vì vậy làm nước hồ dơ lắm Nhìn kĩ vào hồ thấy có lấm tấm cái gì màu trắng như hạt bụi đó .Lâu lâu nó còn rượt nhau ngay gần lớp nền nữa chứ .hix mình còn đang kím người cho mấy em này nữa mà :(

11. panda

panda Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin cảm ơn những ý kiến đóng góp của các anh/chị. Thật ra các cây trồng trong bể là em lấy từ bể cũ của ba em. Dạo gần đây bể đó bị rêu hoành hành ghê quá nên em đem qua set up bể này(trên lá cây rubin còn in lại dấu tích). Lúc đầu định trồng Hồng thái dương ở góc phải, nhưng do em đi học, không thường xuyên cắt tỉa được, nên mới chọn cây rubin làm giải pháp tình thế.
    @cuong, cafesongtrang, mynlove: em cũng thấy là thiếu sáng, nhưng có lẽ do rêu ám ảnh nên em định thử nghiệm thêm một thời gian rồi quyết định tiếp. Ngay sau khi set up xong em đã cho sục khí liên tục, bổ sung vi sinh vào hộp lọc, vài giờ sau mới thả cá nên đến thời điểm chụp hình thì sức khỏe bầy cá vẫn rất tốt(lượng NH4+,NH3,pH,oxy hòa tan đều rất thuận lợi) em nghĩ là sẽ không sao.
    @Cuội: em cảm ơn anh đã động viên, cây cối như vậy em cũng thấy vừa đủ, nếu có trồng thêm thì em định bổ sung thêm rau má phía sau góc phải, anh tư vấn thêm cho em nha.
    @peter parker: mình đã ráng chọn nham thạch nhỏ rải chổ trồng TCN nhưng nhìn tới nhìn lui vẫn thấy toàn hạt to.:crying:
    @ddhuan: mình dùng 2kTracatu trộn với nham thạch và một ít vi sinh làm lớp giữa, bên dưới là đất sét mịn pha cát, trên là lớp nham thạch. Do mình chỉ trải phân nền ở chỗ trồng cây nên phía trước mình chỉ trải một lớp nham thạch vừa đủ. Cảm ơn bạn đã góp ý, chắc mình sẽ bổ xung thêm đèn sau. Thân.
    @kenshin14488: mình nghĩ khi cỏ nhật, TCN mọc tốt thì phía tiền cảnh sẽ ổn, mấy gốc Liễu thơm sau này sẽ là điểm nhấn của hồ. Chỉ sợ cây súng xanh quá sẽ hơi chõi, chắc mai mốt phải trồng trêm rau má phía bên phải.
    @vitcondeptrai: con cá màu vàng là con cá kiếm, lúc trước mua về 4 con toàn là mái, không hiểu bây giờ lại là 2 mái 2 trống~X( . Chắc nó tự chuyển đổi giới tính cho cân bằng :laughing: . Loại cá này giống mái mình thấy nó hay rỉa lá, thấy vậy chứ nó không làm hại gì rong cả(hy vọng là vậy!), còn mấy con trống thì nó quậy lắm, nuôi chung với rong không được.

12. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Trong thời gian đầu (3 tuần), cần nhất là kiểm soát lượng Nitrite (NO2)).

Bạn có thể lấy bông lọc cũ (có nhiều vi sinh trong đó) trong bể kia dùng vào trong hộp lọc của bể mới.

Nếu thấy cây có hiện tượng mất lá ở gốc thì bởi do thiếu ánnh sáng mà ra

Cá kiếm thích ăn cây cỏ nên phải bù đắp thêm trong thực đơn của nó : tảo (spiruline) hay đồ ăn dành cho cá ăn chay

13. tunghia

tunghia Member

Thích đã nhận:
    0
    minh nghĩ bạn nên nuôi thêm cá secan bể sẽ sinh động hơn(5 or 7 con).chúc bể ban lung linh sau từng ngày

14. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ui đừng nên nuôi xecan :) hồ mình nuôi rồi nè hình như tại nó mà hồ mình tới 3 con cá neon bi cụt đuôi luôn đó :sick:
    Với tụi này quậy lắm .:)

15. Chialy

Chialy Member

Thích đã nhận:
    3
    Hồ đẹp quá bác ạ! Em vẫn gắng học hỏi mãi mà chưa dám. Giờ sẽ quyết liều 1 phen!

16. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    em định từ nay trồng thủy sinh để mở tiệm mong anh chị chỉ dẫn em

17. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    hì bạn thực thà nhỉ. Mà bạn định mở ở đâu? Quận mấy thế để mình ủng hộ :D

18. panda

panda Member

Thích đã nhận:
    1
    Sau một thời gian offline do bận công việc, hôm nay quay lại thấy forum phát triển quá, xin chúc mừng. Xin up tiếp hình ảnh của hồ rong sau những thăng trầm.
    Chỉ 2 tuần sau, hồ bị hiện tượng nước xanh, có lẽ do việc cho cá ăn dư.:-S
    Biện pháp thay nước được áp dụng, thay 1/3 hồ, liên tục trong 4 ngày. Tình hình có khả quan hơn.
    Sau đó rêu hại tiếp tục hoành hành:-S . Trong đó rêu nâu là khó trị nhất.
    Sau một thời gian "chạy chữa, thuốc than" mà không khả quan, chợt "ngộ" ra là cái bóng đèn đang dùng là đồ đã cũ(>6 tháng):-$ , quang phổ không còn thích hợp. Nhiều thay đổi cùng lúc: thay bóng mới (2 jebo,1 osram 6 tấc), thêm một bóng 3,5 tấc jebo; cải thiện bộ lọc; chế độ chiếu sáng. Sau khi bổ sung thêm cây, tình hình hiện nay có tiến triển tốt, cây đang phát triển, không thấy rêu lây lan mà dường như ngày càng ít đi. :rolleyes:
    Không biết cây gì nữa.
    Ricia đang thở.

19. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Phong cách thể hiện đẹp rồi bạn ơi.
    Cứ từ từ chờ đợi 1->2 tháng theo dõi bọn TCN xem sao, cái này hơi thiếu sáng coi chừng bọn TCN đấy!!!