==== Hồ mới setup của thiengamo ====

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi thiengamo, 24/7/08.

1. thiengamo

thiengamo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    xin chào các bậc đàn anh.E thích cá biển từ lâu, nhưng nay mới có cơ hội làm 1 cái hồ.Mong ace giúp đỡ, cho ý kiến về hồ của e.E xin cám ơn rất nhiều.
    Hồ 1,2*0.4*0.7 .Hệ thống lọc tràn trong hồ, máy bơm 3100, 2 đèn xanh+1 đèn hồng ( loại 280k/đèn ....mắc ghê :() .
    Hồ mới bỏ đá sống, chạy lọc 3 ngày ( vì nước này chổ làm hồ cho e đã chạy lọc 1 tháng rồi) rồi bỏ cá vô.Đá sống nhiều rong ghê....
    Sau đó e bỏ 3 con san hô sọ, 3 con dẹp, 2 hải quỳ ,2 sao biển. Và 14 con cá ( khoan cổ đỏ,vàng, lia thia xanh lá mạ ,tím, kẽm bông, da beo, bác sĩ)
    thêm 2 cục đá sống nữa
    San hô nở vậy được chưa mấy huynh
    Không biết mấy con khoan cổ có bị nấm ko, sao nó hay cạ người vô san hô sọ, làm nó nở ra, rồi thụt lại , nhìn ko đẹp lắm
    Mới sắm con ốc cho nó lọc nước nữa
    Và 1 con tôm bác sĩ , 1 tôm hùm
    Tôm bác sĩ e bỏ vào buổi trưa, tới tối thấy nó vẫn đứng hoải 1 chổ , e lấy cây đụng thử thì mới biết nó chết từ hồi nào rồi :crying: .Sáng ra tự nhiên ko thấy xác nữa, mà thấy con tôm hùm kế bên.ko biết có phải con tôm Hùm ăn xác con bsĩ ko nữa.
    Rồi hồ e tự nhiên mất tích 1 con cá bác sĩ...kiếm wá trời ko ra.KO lẽ tôm hùm ăn hả mấy huynh.
    Đồng thời lúc này , thấy con kẽm bông , lăn ra bơi ngửa, vật vờ như sắp chết.E vớt ra , bỏ vào thau, lấy nước trong hồ bỏ vào, sục oxy .Tới giờ nó vẫn ko khá hơn.
    Hồ e đo bằng cái mica 80k ngoài cao quý bán, hiển thị là 1.017....vậy là thấp wá phải ko ?Mình phải rút bớt nước , rồi châm nước biễn vaò, hay bỏ thêm muối hột vào . Nhiệt độ hồ là 27
    Vài câu hỏi, mong các bác ,các a chỉ giúp em với .Thankyou!

2. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu muốn bỏ muối vào bạn nên lấy lấy ít nước hồ ra pha thêm muối (muối nhân tạo dùng nuoi cá biển) rồi pha từ từ vào hồ

3. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    bác ở SG thì nên mua nước biển tự nhiên luôn chứ mua muối nhân tạo chi, chừng nào ko có mới xài muối, độ mặn phải từ 1.023-1.025 mới ok lận bác ơi. Với lại bác quá nôn nóng rồi đó, hồ mới chạy lọc có 3 ngày mà dám bỏ SH và cá vào rồi, cá nó muốn đi hết là phải rồi, và hệ vi sinh trong hồ của bác nó chưa có hoạt động đâu (mặc dù nước chạy mấy tháng đi nửa vì vi sinh nó sống trong đá sống nhiều hơn vi sinh trôi nổi mà). Chúc hồ bác hoàn thiện hơn và đừng nên nóng vội quá(cái này mấy bác mới chơi ko ai bỏ dc giống em hồi đó hihihi)

4. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Như Tringuyentg nói là nước chứa gì mà bỏ SH vô rồi . với lại bạn mua con sò đó là sai lầm to cho hồ của bạn vì nó cần rất nhiều đèn . Dàn đèn nhà bạn tăng thêm 5-7 cây nữa vẫn còn không đủ cho nó . Với lại con này cần rất nhiều Can xi (Calcium) trong hồ . Bạn nên bỏ con so` đó lên cao thất cao ( gần đèn bao nhiêu thì hay bấy nhiêu ).
    Độ muối trong hồ của bạn quá thấp sẻ làm san hô đi theo ông bà lẹ hơn . Bạn cứ làm như bạn nói là thay nước nhưng bỏ từ từ nước có nống muối cao hơn từ từ . Tô't nhất là làm như sau . Lấy 1 cái ô'ng dùng để xụt Oxi rối bơm nước từ từ vào hồ. nhỏ giọt vô hồ ca`ng tốt . vì thế sẻ nâng độ muối một cách chậm thì sẻ tốt cho san hô .

Nếu bạn có bạn nào xung quanh mà nuôi san hô lâu thì đem qua nhờ họ giũ giùm. Chứ nhìn mấy em ra đi , khó chịu vô cùng .

Chúc bạn may mắn và thành công

5. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    không bít nói gì chỉ cảm thấy là đá sống h[i ít nên có khả năng hệ vi sinh chua dc mạnh

6. thiengamo

thiengamo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    thank you mấy huynh nhiều.Chắc e phải mua nước biển châm vào thôi.Vì hồ e xài quạt làm mát, châm nước thường chắc giảm độ mặn nữa.
    @coolpix: em ko biết ,lỡ mua con sò rồi...hic hic.hồ e có 4 tấc ngang, gắn 3 cái đèn là hết chổ mất rồi,ko gắn thêm được nữa.Vậy là e phải mua canxi bổ sung cho sò, và san hô hả a?Thường thì bao lâu mình bỏ vào,và mình mua loại gì?Thankyou

7. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    đã không cung cấp đèn đầy đủ cho sò thì Coolpix khuyên bạn nên đem lại đổi san hô khác đi. chứ để lâu thì nó sẻ chết dần dần thôi (100%) vì ánh sáng giúp sò tăng trưởng . Còn về phần Canxi thì phải đo mới biết được thiengamo ơi, vì ít quá cũng không được mà nhiều quá cũng không được. rắng giũ mức 420-450 ppm .

8. thiengamo

thiengamo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    em đang xài máy bơm 3100, xong e gắn cục đảo 80k mua ở cao quý.E thấy nó xoay xoay chầm chậm, nhưng san hô tua ko quơ quơ.E rút cục đó ra thì san hô quơ quơ.Vậy là chứng tỏ gắn cục đó vô làm hãm luồng nước ra.
    Vậy là máy bơm e công suất nhỏ wá phải ko,nếu tăng lên thì đổi loại nào, giá cả thế nào...Tự nhiên mua cái cục đó 80k mà về ko xài được, bực mình wá.

9. thiengamo

thiengamo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mới ra Cao quý xem cá.Hiện giờ ở đó đang bán cá nemo nhập, 3 sọc trắng,màu cam cam 120k/con, sim tím 100k/con... Ai quan tâm ra hốt nhanh nhe :)

10. nnduyanh

nnduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    sim tím hôm bữa mình mua 80k , cá nemo nhập 120k là rẻ đó , ông ejay bán Nemo đẻ tại việt nam là 130k lận mà nhỏ xíu = ngón út thôi àh !
    Chiều ra Cao Quy xem mới được, thanks thiengamo ! mà ngoài CQuy ít san hô quá !hôm qua mình mua được 1 em san hồ thân cứng ở tiệm Hoàng Long ngoài đường Cộng hòa + 2 em Hải Long nè coolpix,cá Hải Long cho nó ăn gì vậy !~X(

11. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tiếc quá mình củng thèm em nemo quá ( ở xa đành chịu) baby nhà mình xem phim nemo cứ hỏi hoài sao nhà mình ko có nemo.... híc

12. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vừa mới ra cao quí hốt về 3 em nemo, 2 cam, 1 đỏ. đẹp ghê. Giá rẻ. Các bác nhanh lên nào. Có cả con yên ngựa, mắt kiếng, phượng hoàng lửa.

13. thiengamo

thiengamo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh ơi! Cao Quý mới nhập về nguyên 1 hồ san hô luôn, để kín hết cái hồ đằng trước luôn.Giá cũng mềm, khoảng trên dưới 50k. E mới mua 1 cục san hô( ko biết gọi là gì , để e up hình lên sau) =40k , sau lưng nó còn dính thêm 1 con hải quỳ vú ( dài dài , trong trong, giống cái bcs... hic hic)to bằng 2/3 nắm tay .Vậy là là lời rồi :laughing:

14. thiengamo

thiengamo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Con tôm hùm nhà em
    E nghe nói nó ăn phân cá...nhưng e có thấy nó ăn gì đâu? Nhà e mới mất tích 1 con kẽm bông, ko biết phải con tôm mần thịt ko nữa...hic hic
    Con hải quỳ này có phải tên hải quỳ vú ko mấy a??? Nó có chất độc ko ? Tại nó bò tùm lum hết , bò tối kế hải quỳ chân đỏ, hải quỳ chân đỏ bị tím tái luôn( như bị trúng độc ấy) làm e phải tách chúng ra.
    Còn 2 con sim vàng này nó ăn gì vậy ? Nó giống con mó da beo , đi rỉa rỉa mấy hốc đá....rong cũng ko thấy ăn....sợ nó chết đói wá hà

15. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ đẹp wá bạn ơi! Mình cũng muốn có 1 hồ như bạn mà chưa bít làm sao. Bạn ở quận mấy vậy mình qua xem học hỏi tận mắt được ko vậy?

16. thiengamo

thiengamo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cứu cứu cứu ! Con tôm hùm nhà e bị chết rồi....hình như nó bị chết đói....vì e thấy nó đi kiếm thức ăn hoài mà ko kiếm được j ăn hết.... Con mó da beo và sim vàng e thấy nó cũng ko chịu ăn thức ăn khô.....có cách nào cho nó ăn ko mấy huynh.....Cần giúp đở gấp gấp...sợ nó theo chân con tôm wá....

17. DungGhost

DungGhost Member

Thích đã nhận:
    0
    haha! tôm hùm à?
    nó ăn xác cá + xác tôm và ... buổi tối sẻ làm thịt cá con cá nhỏ hơn nó ( nó chờ con cả nhỏ bơi ngang rồi làm 1 cú đứt đôi con cá haha )
    cá biển không thích ăn đồ khô ( dùng tép chết + càng hôi, tanh thì càng tốt ) P/s: tép sống cũng okie

18. thiengamo

thiengamo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    hu hu hu .lại 1 em cá bác sĩ lên đường nữa rồi...Ko biết có phải tại hồ e sạch wá, cá ko bị nấm , nên cá bsĩ ko có nấm mà ăn , nên chết đói ko nữa...hic hic hic
    A nào từng nuôi cá mó da beo và sim vàng , chỉ e cho chúng ăn cái gì với....chứ thức ăn khô thì nó ko ăn,nhưng mấy con khoan cổ ăn nhìêu lắm mà....
    O.S.I ngoài cao quý hết rồi, giờ ko biết mua ở đâu nữa, a nào biết hiệu nào tốt tốt, giới thiệu cho e với....

19. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Hồ đẹp đó bạn, cho thêm 1 số thông tin về hồ đi bạn, hồ có máy lạnh o mà nước trong quá vậy?

20. thiengamo

thiengamo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ e ko xài máy lạnh, xài wạt thổi. 1 ngày châm 2-3lít nước ngọt vô, tại wạt thổi bay hơi đó mà :D
    1 tuần e bỏ 32cc nước vi sinh của Đức vô.vừa bỏ, 5p sau là nước trong vắt liền....Chai này e mua ở CQuý, 115k /500ml, coi như xài được 4-5 tháng luôn đó....
    Hiện h CQ hết thức ăn đóng hộp. chỉ còn thức ăn chiết ra bỏ bịch...chán ghê.chưa tìm được chổ mua:(