Hồ mới setup lại của Muggle!!

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi Muggle, 22/3/06.

1. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Sau khi hồ cũ bị nứt đáy, em làm lại hồ khác (cây cũ, chỉ trồng lại thôi)
    Toàn cảnh:
    Mấy cao thủ cho ý kiến chút nha!!!Em thấy nó sao sao đó, hồ này(khi chưa bị nứt đáy) em làm lúc chưa biết trang web này nên tự mày mò nghĩ sao làm vậy thôi, mấy cây lũa em cũng tự làm (hên mà nó chịu chìm đó, mới đầu em phải lấy đá dằn lại, hehe), còn đất nền em ra ruộng móc sình đem về bỏ vô vì em nghĩ là cây thủy sinh mọc dưới sình(trong tự nhiên) thì mình cứ lấy sình về mà trồng, hồ trước em trồng được 6 tháng mà cây vẫn tươi tốt(k bõ bất kỳ phân gì hết, cũng may mà nó k chết), nhưng chuyến này chắc phải mua phân về bỏ vô thôi...

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Muggle: hồ của bạn cho cảm giác rất tự nhiên, tự nhiên giống như cách set-up của bạn vậy! Không dùng phân nền mà được như vậy là hay quá rồi. Cỏ nhật có vẻ không tốt lắm (vòi tiền đây mà....), rong liễu nên trồng sát vào phía trong, phía trước còn nhiều khoảng trống quá, bạn trồng thêm mấy loài cây thấp hơn như NMC, trân châu....Mặt sau của hồ có vẻ không sạch lắm, làm cây không rõ nét được. Mỗi lần cắm lọc chắc cây súng xanh và thủy cúc tơi tả luôn vì lọc kiểu này không thích hợp cho hồ thủy sinh, bạn dùng lọc chìm 30w phải không?

Last edited: 23/3/06
  3. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn dó đầu óc thiết kế hồ lắm ,nhưng sao bạn trồng hơi ít cây ,bạn có thể cho thêm vào đó trân châu bò hoặc rica,moss nhìn nó sẽ đẹp hơn

4. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Cám ơn hai huynh đã góp ý, em sẽ chỉnh lại rồi pót hình cho mấy huynh xem, mặt sau hồ tấm kính bị dính xi-măng khi sửa nhà (lúc trước nuôi tai tượng châu phi), em định làm tấm vách giả đá(chưa có thời gian với lại chưa nghĩ ra vật liệu nào nhẹ thích hợp) để phía sau làm phông cho hồ luôn(em thấy có người làm rồi nhìn đẹp lắm, trên đó cho moss bò lên, tiếc là em không chụp hình được-người ta không cho chụp và cũng không chỉ làm bằng vật liệu gì???), còn cây thì khi nào rảnh em ghé qua mấy chỗ bán cây thủy sinh có cây nào đẹp thì mua nên trồng vào từng lúc, khi thì cây này khi thì cây kia nên nhìn hơi lưa thưa...Em dùng lọc chìm 30w(lúc trước dùng trong hồ cá cũ)...

5. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn có thể dùng miếng xốp dày khoảng 10cm. Cắt gọt 1 mặt cho giống vách đá rồi sơn màu ghi sáng lên (đây là ý tưởng của mình) sau đó dán áp vào phía sau bể. Hồi còn bé mình hay làm hòn non bộ bằng cách dùng hòn gạch xỉ (ngoài bắc gọi là gạch ba-banh) đẽo gọt cho ra dáng núi rồi quét nước xi-măng lên, ai nhìn cũng nghĩ là đá thật....

6. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Em thấy người ta thả vào trong nước cho rêu cá đẻ bò lên, em nghĩ người ta dùng 1 miếng lưới thép, dùng ximang trộn với bột trét tường đắp lên, tạo hình ... em đang định thử. Cám ơn ý kiến của anh, em cũng đã nghĩ như vậy nhưng chưa rảnh làm!!!

Last edited: 24/3/06
  7. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    @Muggle:Có phải bạn thấy ở 1 tiệm cá đường Lê quang Định Q.BT phải ko? vì mình biết chủ tiệm ở đó có cách làm phông cho hồ rong khác hơn những nơi khác,lúc nhìn thấy hình chụp hồ của bạn bị dính xi măng phía sau mình tưởng cái phông đó chứ,đúng là họ làm bằng xi măng hoặc là chất liệu làm hòn non bộ ấy rùi làm 1 dạng lưới bằng chỉ đen cho rong bò lên,khi rong phát triển dày nhìn giống như trên vách núi vậy,rất đẹp,ban mghie6n cứu thử rùi truyền đạt kinh nghiệm lại cho bà con nhe,chúc thành công.

8. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    em nghỉ đó không phải xi măng á, có người nó với em đó là nhựa đúc!

9. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    @kkk333: đúng rồi đó bạn ơi mình thấy bên đó, mình đã tham khảo một số người làm bên kiến trúc, xây dựng... có khả năng làm bằng nhựa đúc,mình đã coi kỹ lắm bạn ơi (sờ mó đủ kiểu), khả năng rất cao là dùng chất liệu như mình nói. Tấm ở cái hồ ngoài họ nói khoảng >2 triệu, nhưng mà không bán...hihi. Nếu bạn nhìn kỹ ở hồ phía trong, bạn dẽ thấy người ta dùng miếng lưới inox rồi đắp chất liệu phủ bên ngoài(có một phần lòi ra nên mình thấy)...sau khi tham khảo khả năng làm bằng ximang tron với bột trét tường+màu là khả thi nhất, vừa đủ nhẹ để cho vào hồ, vừa đủ độ nặng để khỏi phải neo chân lại(không bị bồng bềnh)...và quan trọng là đẹp nữa...

10. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6

Last edited: 27/3/06
  11. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đẹp ghê..cả cái bể cũng chơi loại kính uốn nhìn ngon quá..hiiii

12. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Nhứng thông tin trên rất chính xác, bạn Muggle có thể đến chụp ảnh thoải mái mà, anh Thịnh cũng là người dễ gần, cứ nói Hưng ngoài Hà nội giới thiệu nhé.

13. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Xì pam tí nhé,Muggle nếu bạn có quan tâm đến cá dĩa thì A.Thịnh với chị Thủy đó cũng là chuyên gia đấy nhé,phía sau nhà là cả 1 kho cá dĩa đấy,thôi stop đây:-*

14. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    @kkk333: cái vụ cá dĩa này mình thọ giáo rồi hihi, chi có cá Lahan là A Thịnh hơi thất bại thôi(tỷ lệ lên đầu quá thấp), gần đây mình thấy anh Thịnh có mấy con lên đầu tròn đẹp lắm, cái đám cũ không lên đầu thanh lý hết rồi...mấy cây lũa cũa anh Thịnh làm thì quá tuyệt, em mới tậu một cái hihi...nhưng vẫn khoái nhất tấm vách đó...cũng thanks bạn nhiều nha!
    @aquatichung: cảm ơn anh nhiều nha,em đọc nhiều bài của anh thấy hay lắm, vài bữa em ghé qua đó học hỏi cái vụ này. Mà em làm hồ rong là do tình cờ ghé ngang qua đó thấy cái hồ đẹp quá nên về tự mua đồ làm thử, cũng may là hồ lên tươi tốt...bây giờ biết được trang này thấy mắc cỡ quá, nhớ lúc đi lội ruộng móc sình về bỏ vô làm đất nền...nắng đen thui, mình mẩy dơ hầy nhưng được cái có được một ít kinh nghiệm...
    Nhà em gần tiệm đó, mấy anh rảnh thì qua em chơi, cứ hỏi anh Thịnh quán cafe Piano chắc thế nào anh ta cũng biết, tối qua nghe Piano, ngắm cá, ngắm hồ rong thì còn gì bằng (em chỉ mới chơi thôi còn amateur lắm, tự mày mò làm là chính), có gì PM cho em là được...

Last edited: 27/3/06
  15. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    @kkk:hôm nay chụp con cá post vào cho bộ su tập cá mái của anh Sơn thêm phong phú, sẵn chụp luôn cái hồ, xem lại mới thấy 2 anh em mình biết nhau từ dạo ấy nhỉ...hihihi
    lâu quá không chăm sóc, có góc này nhìn tàm tạm:
    Mấy góc kia xấu quá hehe không dám chụp...

16. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Khà khà, ở ngoài nhìn không đến nổi nào,sao lên khuôn nhìn nó hoang dã,rậm rạp quá Muggle ơi,hỏi ý kiến mọi người để chỉnh trang nó lại thôi,ko thì thanh Amazon mất...

17. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Blue nhìn thấy có mấy cây anubias trồng thẳng xuống nền hay sao ý...như vậy dễ bị thối gốc rồi chết...tốt nhất là ...nhổ bỏ, rồi PM cho KKK tới lụm.:D:D:D

18. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Muggle ơi, cái cây ở dưới nền này lên tót nhỉ, mình quên tên nó roài, cậu cho mình biết tên với nhé (Hoàng Quang Thảo có phải k?):
    [​IMG][/URL][/IMG]
    bể của cậu cây cối khá tự nhiên, phát triển, xanh tốt. Cá đĩa nuôi trong đó có ổn k? mình cũng định nuôi đĩa trong bể của mình, k biết có sao k?

Last edited: 23/6/06
  19. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    @ Blue: anubias cột trên cây lủa ấy chứ...
    @xxxbopy: cực kỳ ổn luôn, nuôi khoảng 3 tháng rồi vẫn sống khỏe..

20. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    @xxxbopy: cái cây đồng chí hỏi đang trồng nền đó là Blyxa Japonica, còn gọi là Cỏ Nhật, không phải Hoàng quân thảo!