hồ mới

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi TaiCL, 20/6/13.

1. TaiCL

TaiCL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    [​IMG][/URL][/IMG][​IMG][/URL][/IMG][/IMG][​IMG][/URL][/IMG][/IMG]
    Anh em cho ý kiến hồ đầu tay ^^

Last edited: 20/6/13
    ngoc_tanlong thích bài này.
  2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Dù là hồ cá hay hồ thủy sinh thì em thấy rải đá to dưới nền đều không hợp lý (trường hợp không sử dụng lọc đáy)
    Vì thức ăn thừa, phân cá mắc dưới kẽ đá, lọc không hút, không đẩy đi được về lâu dài sẽ tạo môi trường cho vi khuẩn, rêu, tảo hại sinh sôi này nở

ngoc_tanlong and TaiCL like this.
  3. TaiCL

TaiCL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    cãm ơn bạn..vì mình mới chơi nên cần chĩ giáo thêm :)

4. tanhp

tanhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    248
    Bạn tìm hiểu thêm các bài trong diễn đàn để điều chỉnh bể cho hợp lý.

5. TaiCL

TaiCL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    e cần điều chỉnh những gì anh..e đả xem nhìu lắm rồi nhưng k biết sao khi e làm thì bể vẫn xấu :(

tanhp thích bài này.
  6. xuxu_nguyen

xuxu_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    587
    Đây giống bể cá cách đây hơn chục năm của mình quá lúc đó còn chưa có diễn nào về thủy sinh cả. Bạn nên đầu tư 1 hồ thủy sinh đúng nghĩa, tài liệu thì đọc trên diễn đàn

7. mungbv

mungbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Bạn nên nói thêm thông số hồ một chút (Kích thước hồ, nền, đèn, lọc) thế nào anh em mới tư vấn cho bạn được, Theo mình thấy có vẻ bạn không dùng nền thì phải, chỉ rải một lớp đá, xỏi lên rồi trồng cây như thế sớm hay muộn gì cây cũng chết hết cả thôi, Cây cối trong hồ TS cũng như chúng ta vậy phải ăn mới sống dc, tất nhiên cây sẽ sồng một thới gian mới chết do thiếu dinh dưỡng (kiểu như chết đói do ăn uống ko đủ ấy mà).
    Người mới nghiên cứu làm từ từ mới có kinh nghiệm được.
    Không đồng ý với bạn XuXu. Hồ TS đúng nghĩa là như thế nào phải nói rõ cho chủ top hiểu chứ bạn??

8. tuanhaiphong

tuanhaiphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    nhìn hồ mà xúc động vô cùng...có cảm giác ngộ như trở lại tuổi thơ chơi cá chọi, nuôi cá công vậy nà.........

9. TaiCL

TaiCL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    mình xài phân nước cho cây được k bạn..vì mình k có thời gian chăm sóc..

10. anhtraihy

anhtraihy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    nước trong quá . .

11. minhman2484

minhman2484 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    hồ của bạn mình nghĩ kính 5li không thích hợp với chơi thủy sinh, nếu mới chơi thì bạn nên đầu tư 1 cái bể khoảng 60-40-40 hoặc 80 đến 1m tùy khả năng tài chính và niềm đam mê của bạn nhé. sau đó là nền, đèn, lọc, timer, cây cối, sau đó co2....

12. xuxu_nguyen

xuxu_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    587
    sorry bạn mình muốn bạn ấy tìm hiểu sâu hơn trong diễn đàn thôi, những điều cơ bản đã được những người đi trước đúc kết bạn ấy nên tự ngien cứu trước sẽ tốt hơn, chơi thủy sinh không nên vội vàng quá, ngâm cứu tìm hiểu cũng là cái thú.

13. dacam

dacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    bể của bạn đơn giản quá,bố cục cũng không tạo đc ấn tượng.bạn nên tham khảo 1 số bể trong diễn đàn để có thể tìm cho mình 1 bố cục ưng ý hơn.chúc bạn thành công :)

14. TatHieuVN

TatHieuVN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Hồ không có bố cục rõ ràng, theo mình thì hồ này thích hợp để nuôi cá hơn là trồng cây, bạn không có để nền thì không thể nào chơi bền và cây không thể tốt được :) Ngoài ra rải sỏi trắng thì sau 1 thời gian sẽ bám rêu nhìn rất xấu. Theo mình bạn nên nghiên cứu sơ bộ về bố cục cũng như đầu tư thêm về nền và cây cối sẽ tốt hơn. Chúc bạn sớm có hồ đẹp :)

15. jaychouat

jaychouat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    413
    Tuy nhìn đơn giản nhưng đẹp.
    Mọi thứ học hỏi từ từ là được.có gì ta chơi nấy :d

16. NMC

NMC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    - Hiện giờ hồ của bạn không cần dùng Phân nước
    - Nếu bác chơi TS thì phải cần đầu tư thêm (mình không nói về phần cứng trang thiết bị)
    ........... Cần đầu tư thời gian chuẩn bị .....
    + Có được ý tưởng: chơi đá, lũa, chơi cây hay rêu dương xỉ ... cái này cần đầu tư thời gian nghiên cứu bài viết trên các diễn đàn TS để có được ý tưởng, kiến thức, sự sáng tạo của bản thân trong tác phẩm mình làm ...
    + Có được nguyên vật liệu: đá hay lũa, cây hay rêu, dương xỉ ...Xanh xanh đỏ đỏ nâu đen vàng tím - cỏ cây hoa lá càng nhiều càng ít...
    + Có được bố cục mà mình thích làm. ( Nếu không thích thì cứ Đá xếp lên đá, cây trồng xen cây :) )
    + Tiến hành thi công (1 ngày không xong thì 2 ngày...)
    ------
    Nói chung ngồi bàn giấy hiện thực mãi chẳng thành ... Ngoài thiên nhiên....

17. mungbv

mungbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Phân nước hay phân nền đều được bạn, tuy nhiên cần lưu ý một chút với người mới, Phân nước là con dao 2 lưỡi, ít thì cây phát triển chậm, nhiều --> rêu hại. Kiểu như ăn không hết ruồi nhặng bu lại gây bệnh vậy. Mình chưa dùng phân nước bao giờ nên không rõ, nhưng theo một số anh em thường chơi phân nước thì họ nói châm phân ít hơn chỉ dẫn của nhà sản xuất, hoặc nếu châm bằng hoặc hơn thì sau châm phân 1 --> 2 ngày phải thay nước ngay ==> nếu ko có thời gian thì hơi mệt.
    Mình ko có ý gì khác ngoài chuyện tư vấn cho chủ top bạn thông cảm nhé. Mình nghĩ bạn ý cũng giống như bất kỳ ai trong chúng ta lần đầu đến với TS vậy. Giống như các bạn gái vào shop thời trang thấy cái gì cũng đẹp, cái gì cũng muốn mua, mua về nhiều lúc chẳng biết để làm gì nên mới nói vậy.
    Mình cũng là 1 người mới cây cối có thể trồng được, còn bố cục thì tới nay mình vân chưa lĩnh hội dc gì nên không ý kiến.
    Chủ Top chưa nói đến kích thước hồ, đèn dùng loại nào bao nhêu W chỉ cho biết là dùng phân nước. Anh em chơi TS thường chia ra 2 loại cây 1. Cắt cắm, 2 là Rêu, ráy, DX.
    Loại 1: chỉ các cây thân đốt, cứ cắt ngọn cắm xống --> 1 cây mới loại này là thực vật có rễ thật hấp thu dinh dưỡng "chủ yếu" nhờ vào bộ rễ bên dưới, và cần lượng dinh dưỡng nhiều hơn loại khác, người chơi thường phải có phân nền để cũng cấp dinh dưỡng cũng như là giá thể để cây phát triển.
    Loại 2: Rêu là loại thực vật bậc thấp, không có rễ thật, rễ của rêu chỉ dùng để bám vào giá thể, hấp thu dinh dưỡng nhờ lá, nên loại này chơi phân nước thì OK thậm chí có một số anh em chơi nền trơ cũng dc. Còn lại Ráy, DX có rễ thật tuy nhiên trong môi trường hồ TS anh em vẫn hay cột lên giá thể, đặc biệt DX nếu cắm xuống nền rất dễ chết (cái này thứ lỗi kiến thức nông cạn nên ko biết, chỉ nói theo anh em đã chơi và chia xẻ).
    Chúc chủ hồ mau có hồ đẹp!!

xuxu_nguyen and ngoc_tanlong like this.
  18. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Thực sự thì dùng phân nước sẽ dễ kiểm soát tình hình hồ hơn, nếu cây èo uột mình tăng, bị rêu hại thì mình giảm.
    Liều lượng phân nước cho mỗi hồ một khác nhau, không bao giờ có thể tính theo lít nước như nhà sản xuất hướng dẫn được, dùng bao nhiêu thì chỉ có chủ hồ mới ước lượng và nắm rõ được.
    Nếu eo hẹp thời gian thì có lẽ xài phân nền lại nhàn hơn, lượng phân nền phù hợp với lượng cây là được, sẽ tránh được rêu hại. Nhược điểm thì khó thêm cây hoặc tuổi hồ hơi ngắn.

19. TaiCL

TaiCL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    thanks tất cả ae..chắc mình phải đầu tư thêm và sẻ up bể mới cho ae chém