hồ mới

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi badboybbbb, 16/9/07.

1. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    mấy anh ơi em mới mua 1 hồ 1m2 về đã nuôi cá vàng vài ngày, nước đã ngâm 2 tuần rồi( mỗi ngày đều thay một ít), em bỏ 1 em cá đĩa từ hồ cũ qua ( tội em này lắm, bị 2 con mập cắn tơi tả) mà có lẽ nó bị sốc nước hay sao mà mới hồi chiều thì bơi lội bình thường nhưng tới tối nó co vào một một góc, nằm nghiêng nghiêng. Em có nên vớt lại hồ cũ không (lại bị cắn tiếp) hay là để vậy cho nó quen luôn ( hay chết luôn không biết chừng). Nếu được chỉ em cách xử lí hồ mới luôn nha , chừng nào mới đem cá đĩa qua hồ mới được.

2. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nước bạn là nước máy hả??? ngâm 2 tuần mà bạn có sục oxy vào ko??theo mình để lâu vậy thì ko sao đâu, có thể cá của bạn bị cắn nên yếu quá rồi đó. mình ở nhà ngâm khoảng 1 ngày là cho cá vào rồi

3. badboybbbb

Thích đã nhận:
    22
    cá mình không bị cắn dữ vậy đâu, chỉ tại hồ nhỏ mà mình nuôi kích cỡ không đều thôi, mọi lần nó vẫn sống chung khỏe mạnh đấy, nhưng mỗi ngày lại có những vết rách mới. Nói chung là nuôi chung cũng ổn, nhưng mình thấy tội nghiệp quá nên mua hồ mới. à mình có sụt khí mỗi ngày, nhưng lúc cho cá đĩa vào thì mình ngưng không sụt khí nữa, PH còn rất cao, khoảng 7.5 trong khi hồ cũ là khoảng 6.5

4. tanle1988

Thích đã nhận:
    1
    ph cao thì bạn mua chai hạ ph cho vào, mà ít thui lỡ tay nó xuống 4.5 là toi. sao lại ngưng sục khí...lúc mới wa môi trường mới cần cung cấp đầy đủ oxy đấy bạn. thân

5. badboybbbb

Thích đã nhận:
    22
    mình sợ ph lên cao hơn, mà sao mấy anh trong dđ nói sụt khí sẽ tăng ph mà sao em sụt khí rồi thấy ph cũng vẫn như cũ?

6. tanle1988

Thích đã nhận:
    1
    tùy thôi bạn ah, mình sục lia lịa mà thấy cũng vậy ah, tùy nguồn nước thôi. nhưng cá đẻ mới cần quan tâm tới ph còn cá bình thường mình vẫn để trên 7 như thường, ko ảnh hưởng gì cả...

7. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    ph thấp quá?????????????????????6.5 mà bạn còn mún lên bao nhiêu nữa~X( ~X(
    Mà bạn post bài gì mà lộn xộn quá, lúc thì 7.5 rùi lại 6.5 vậy thì bạn nuôi mấy em cá dĩa trong hồ ph bao nhiêu? Side bao nhiêu rùi????? Mình, vây, vẩy trên thân, mang có triệu chứng gì ko????????????? Chung chung quá ko bít cá bị gì nữa. Bạn quan sát thật kĩ đi rùi củng cố thêm thông tin, ae mới bít đường giúp chứ mà phải mau cá yếu lâu chịu ko nổi đến khi bít cách chữa thì cũng ko có chỗ mà dùng đâu à nha ...........

8. badboybbbb

Thích đã nhận:
    22
    anh dark angel hiểu sai ý em rồi, có nghĩa là em có 2 cái hồ, hồ nhỏ (cũ) thì ph rất ổn định, khoảng 6,5( tại đo bằng ph test vn nên không chắc), mỗi lần em thay nước vào thì ph có tăng chút ít( vì nước thay có ph7.5) rồi lại giảm như cũ sau một thời gian ngắn, hồ lớn (mới) thì nước cứ 7.5 mãi không giảm. Ban đầu em nuôi cá trong hồ nhỏ, sau đó định chuyển 1 em sang hồ lớn thử thì thấy nó rất lờ đờ, sợ quá nên em chuyển lại như cũ rồi, nó đã khỏe lại.
    cá em gồm 6 em: 1 con hạt lựu(12), 2 con bông xanh đỏ (11), 1 em malboro (6), 2 em lam (4)
    cá em hiện rất khỏe mạnh, không bị gì hết.
    vậy chung qui em muốn hỏi các anh là : làm cách nào để cho cá quen với hồ mới( hồ em đã ngâm lâu lắm rồi (gần cả tháng) và có nuôi 1 em cá vàng và 2 em cá chuột thí mạng, chúng sống rất khỏe, còn cá đĩa thì...)
    cám ơn anh dark angel đã quan tâm, mong các anh giải đáp dùm em.

9. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bad Boy ơi, hồ mới, môi trường mới phải một thời gian (vài ngày, có khi vài tuần) thì cá đĩa mới quen được chứ. Thứ hai nữa là nước trong hồ mới cũng phải bảo đảm sao cho như nước cũ để cá khỏi bị shock nước (pH, độ cứng, nhiệt độ). Để chóng quen chỗ mới, lúc đầu không nên bật đèn, chúng nó hoảng.
    Nếu trong hồ mới pH cao không giảm thì xem trong hồ có vật gì làm nước như thế không mà bỏ đi. Nếu cùng một nguồn nước, cùng một cách sử lý nước thì chất lượng nước phải tương tự như nhau. Kiểm tra lại pH đi. Nếu chỉ đo bằng 1 thiết bị pH test cho cả 2 hồ thì loại test nào, VN hay Mỹ... cũng cho một thông số để so sánh.
    Hồ mới muốn nuôi cá đĩa thì nên bỏ cá vàng đi, cá chuột nuôi chung được. Nên nuôi nhiều con (ít nhất 6-8 con) để cho nó bạo, vì cá đĩa sống theo đàn.
    Chúc Bad Boy sớm có bể cá đĩa mới đẹp.

10. Jube

Jube Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi, em mới mua 1 đôi bồ câu cỡ 8cm, mua buổi chiều mà đến sáng hôm sau chúng đã quen môi trường rồi, ăn rất khỏe. Giờ em muốn mua thêm 1 đôi đĩa trắng cỡ 5cm về có sợ bị 2 con lớn chúng nó bắt nạt ko, em sợ mua về bọn kia ăn quen rồi chúng ăn hết phần lũ nhỏ, nhất là mới mua về lại còn đang nhát

11. huynhcongtri

huynhcongtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    -các bạn cho mình hỏi ở thủ đức có chổ nào bán red melon 9->10cm không ai biết chỉ mình với nhé ?

12. badboybbbb

Thích đã nhận:
    22
    hồ mới em rải sỏi nhiều màu tự nhiên (trắng, xám, nâu...)( không nhuộm màu) vậy có ảnh hưởng tới ph không mấy anh, em xài lọc đáy.