Hồ nano Huynh-đệ của Khanh.do

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi KHANH.DO, 21/11/07.

1. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Cuối cùng thì giấc mơ về một hồ nano trồng rêu nuôi tép cũng bắt đầu chớm nở. Nhân dịp diễn đàn vắng lặng thì setup vội post ảnh hâm nóng 4 rum chơi
    Hồ này mình đặt tên "Huynh-đệ" nhưng về hình thức không có hình ảnh gì là huynh đệ, lý do là vì hồ nay là sự góp nhặt rêu và cây từ anh em trên diễn đàn cho mình, mình không hề mua bất kỳ loại nào trong hồ này ngoại trừ TCCB.
    Nhân đây trước hết mình gửi lời cám ơn đến anh em đã giúp mình thực hiện hồ này.
    Thanks to BLue, Bilislove, Desprator, Akira, thang tran...

Thông số: Hồ cubic 30cm, lọc tạm xài lọc thác jebo 502 (À thứ này là mình mua đây)
    CO2 đưa trực tiếp vào lọc thác 1giọt/s
    Đèn: Máng tự chế với 2 bóng compact phillip 18w, nhưng chỉ xài 1 bóng không biết đủ sáng không nữa.
    Cư dân: Mới vài em ốc tạp vì hồ quá nhiều rêu tảo (Chỉ 3 ngày mà nó thế), chưa biết xư lý thế nào, mong các bác giúp đỡ!!!
    Cây: TCCB tiền cảnh
    Peacock từ Blue và Desperator
    Java mos, Xmax từ Desperator
    Pelia và anubias từ Bilislove
    US fissiden, 1 loại rêu không biết tên, lâm đồng moss từ Akira
    Mini fissiden và 1 loại pelia hay gì đó tự khai thác nay đã có lá nước
    Đây là hình ảnh sau khi setup 2 ngày, tình hình là rất nhiều rêu hại và tảo, riêng TCCB mình đã trồng từ trước khoảng 1 tuần
    Toàn cảnh

Mini fissidden

Pelia? tự khai thác

TCCB có lá nước , khôngbiết sẽ sao đây, rêu tảo quá nhiều

Mong các bác xem và giúp mình hoàn thiện hồ. Chân thành cám ơn!

2. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    oa, nhanh nha! mới đó mà set được cái hồ rêu rùi. hihi
    Anh qua nhà, em tặng thêm một ít dương xỉ nữa nhé. Dxỉ lá hẹp.

3. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Thanks em nhiều, nhân tiện chỉ anh chỗ để cột nó vào luôn nhé.

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ đáng yêu từ cái tên gọi...:D
    Nên tách nhỏ TCCB mỗi lần kẹp 3-5 cọng cắm thì nó ra nhanh hơn, CO2 cho vào máy lọc thác có vẻ không ổn và khi nước tràn lên trên CO2 bay bất tiêu....
    Khúc lũa nhìn như 1 con hải cẩu đang vươn mình sau giấc ngủ dài...:p

5. thienthancadia

thienthancadia Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ xinh quá, tuy nhiên trước khi chụp ảnh anh nên vệ sinh kiếng trước đã. nhìn lấm tấm bám trên kiếng mất thẩm mỹ đó

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hồ anh đẹp ghê, em khoái mấy cục đá rêu. Xài 1 bóng 18W là đủ rồi đó anh. Xài 2 bóng là rêu khủng hoảng luôn :D
    Hồ nhỏ anh chơi không thấy đường keo luôn cho nó càng đẹp hơn nữa.

7. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Hồ đáng yêu quá, rất may tôi cũng đang setup hồ nhỏ tương tự và đang lúng túng về vụ co2 quá, muốn hỏi anh đưa trực tiếp co2 vào hộp lọc hay vào đầu hút của lọc??
    Ko dám múa rìu qua mắt thợ nhưng tôi thấy TCCB anh để qua hết đợt rêu đầu bùng phát xong trồng sẽ rất nhanh. Cũng xin hỏi anh hồ tôi dự định chỉ có rêu và NMC ko dùng co2 liệu có ổn ko nhỉ??
    Thân

8. DUYACC

DUYACC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Ra ngoài mua 2k tép mồi nhỏ (nhiều mũi đỏ lắm) thả vào thì 1 tuần sau rêu hại sẽ giảm đáng kể. Nhớ vệ sinh thành kiếng cho sạch rêu và thay luôn 100% thì hãy thả tép vào. Chúc KD thành công!

9. thanhnt12

thanhnt12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    em thấy khúc lũa này giống hình con rùa hơn :D
    TCCB của em cũng bị rêu như của anh nhưng sau 1 thời gian thay nước thường xuyên lại lên ầm ầm :D
    bể anh nhiều rêu đẹp quá=P~
    chúc bể đẹp

10. ChuCaNho168

ChuCaNho168 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mới làm mà rêu nhìn mượt wa ,đẻ 1 tháng nữa nhìn vô có mà chảy nước miếng

11. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    kkk nhanh ghê chưa, mới đó mà đã đẻ hồ rồi, hồ rêu ấp ủ của em còn chưa thành hình nữa. TCCB anh trồng trước khoảng một tuần rồi, trước khi set up rêu thì rêu hại đã phát triển chưa? hồ 30 cubic thì 2 bóng 18W em nghĩ chỉ hơi dư một chút thôi, thằng 30-25-30 nhà em cũng dùng liều lượng như thế mà không thấy rêu, chỉ có điều chưa giải quyết được thằng nhiệt độ nên phát triển chậm wá. anh thử coi lại tình hình thay nước và tắt bật đèn xem sao. hồ dễ thương quá nhưng đúng là cảm giác thiếu một bụi xanh sáng của dương xỉ thật anh ạ ( em cảm thấy thế), nếu có em thử đề nghị ngay chính giữa khúc lũa một bụi lá hẹp, ngay chỗ trống giữa hai bên bụi rêu ấy( bililove lo vụ này rồi mừ, không sài cũng cứ nhận đi anh hihi). chúc anh mau có hồ đẹp để anh em mình thi tranh giải hậu ABV cup.:p

12. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    @Blue: Mình cũng thấy không ổn cái vụ CO2 nhưng hiện thấy trong dòng nước chảy lại vào hồ có khá nhiều bóng khí li ti, chắc cũng thất thoát nhiều Blue ạ
    @Thienthancadia: Thanks bạn nhiều, mình cũng có ý muốn để mọi người thấy rêu hại để giúp đỡ mình xử trí
    @Aeolus: Hồ này Anh cố gắng xài ít tiền tối đa nên không chủ đích hồ không thấy keo em ạ, chủ yếu tình nghĩa thôi mà, cái cubic này anh chỉ mất 35k để dán nó. Hì
    @Vietlam: Mình không có kinh nghệm lắm về rêu bạn ạ. Nhưng những gì mình học được thì rất cần CO2 cho hồ rêu. (không biết đúng không, cái vụ này thì nhờ mấy bạn Blue, Des, Bilislove, akira...rành lém). À, mình cho CO2 vào đầu hút của lọc
    @Des: Thanks nhìu lém, phải qua lấy dương xỉ liền thôi, Rêu hại đã có từ khi cho TCCB vào khoảng 2 ngày Des ạ. Des thấy cái đám anh tự khai thác không, nay cũng chưa biết nó là pelia. ricia, hay ĐLGĐ nữa

13. tepcon_it

tepcon_it Active Member

Thích đã nhận:
    2
  14. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    hì anh khanh đẻ hồ nhanh quá ^_^ lại toàn hàng độc thế kia mới khiếp chức, theo đà này tháng sau nhìn thèm chít mất ^_^ chúc hồ anh mau đẹp

15. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Update hình hôm nay, mại dzô, diễn đàn vắng vẻ quá.

16. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hồ đẹp mà chụp hình mờ quá bác s. gì gì ơi. Hehe .

17. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Hồ đẹp chẹp chẹp.
    Nhìn TCCB thấy tội tội làm sao,cũng ảnh hưởng phần nào đến thẩm mỹ của hồ.

18. *hỏa_long*

*hỏa_long* Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bữa nay hồ đẹp rùi nhìn khác hẳn lúc mới setup,chừng 1tháng nữa là khối người nhìn nhỏ rãi đó bạn.Chúc mừng bạn có hồ đẹp.Kiểu này phải kêu gọi tổ chức Hội chợ Thuỷ sinh xuân 2008,để anh em trưng bày tác phẩm quá.

19. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Lười đổi ống kính nên cầm cây 90mm macro, lại không có chân máy, xa quá nên nó mới mờ thế. hehe

Hồ nhiệt độ lúc nào cũng 30 hết Minhphong ơi, làm sao TCCB phát triển nổi, tuy nhiên mình đang cố thuần hóa chúng xem sao, hì hì, không hi vọng là không còn lẽ sống, hì hì

20. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    rêu lên tốt quá anh Khanh ơi, chỉ có điều em thấy đám dương xỉ bên phải hơi chỏi với bố cục, cao quá làm lấn át đi nét chủ đạo của lũa, phía sau còn không gian không? anh hạ thấp nó xuống một chút hay tỉa bớt những lá già và cao đi cho nó thấp xuống, còn bụi nana bên tay trái thì lại nép vế quá, sắp chìm mất trong đám rêu rồi. chơi hồ nano mệt và ấm ức thiệt anh nhỉ, chẳng có đủ không gian cho mình thỏa sức bố cục nhỉ. anh có chạy quạt chíp không mà nhiệt độ cao thế, CTCB lên xanh được nền thì đẹp quá. vài ý kiến riêng của em. Thân.