hồ này còn thiếu kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi hieunguyen, 5/6/08.

1. hieunguyen

hieunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    xin chào các anh trên diễn đàn , cái hồ này do em và 1 người bạn làm, còn nhiều thiếu sót , mong các anh góp ý để em có kinh nghiệm.
    thông số:
    hồ : 1m
    lọc tràn
    2 đèn jebo 9 tấc
    không có CO2
    cây : thủy cúc , sunset , đại bảo tháp , cỏ đỏ,cỏ nhật , cái cây màu đỏ đỏ (ko biết tên) , trân châu thường,cỏ thìa.....nhiều cây ko biế tên
    cá bình thường
    nền mua phân đất sét và phân bột 25k/kg(hình như phân tự trộn)
    :sick:

2. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Theo ý mình bạn nên tháo bỏ cái phông phía sau ra mà thay vào cái phông màu đen cho nhìn có chiều sâu hơn bạn ui, bạn nên xem kỹ lại trên dd về loài cây nào trồng tiền cảnh, trung cảnh và hậu cảnh, vì nhìn vào hồ mình thấy sau này hồ của bạn như nồi lẩu thập cẩm vậy đó.

3. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn anh hoàng968 về lời nhận xét , em sẽ thay đổi phông nềnvà bố trí cây lại , em se cập nhật hình hồ chỉnh sửa sau.

4. seatiger

seatiger Active Member

Thích đã nhận:
    0
  5. tcsg

tcsg Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình như là bạn trải sỏi nền hơi dày đó, khó trồng cỏ đó.

6. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    tại lúc đầu em trải phân nhiều quá nó xì lên làm hôi nước , lúc đó chưa hãm bằng cát trắng nên đổ thêm cát vô nó mới cao như vậy

7. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    Đây là cái hồ em mới làm nữa (vì bị nghiện rồi :)) em cũng chưa ưng ý lắm mong các anh chỉ thêm nhất là làm sao để giấu cái lọc đi
    cái hồ này :
    kích thước cao 60 ngang 68 rộng 40
    phân nền là phân trung quốc mua ở Nguyễn thông 170k/kg
    không có CO2
    cây : thủy cúc. sunset , huyết tân lan,ngưu mao chiên , trân châu nhật, rêu (em ko biết tên ),cỏ thìa
    em mới làm hôm qua ra ngoài mua thêm phân nước DBO hôm qua đổ vô 2 nắp
    em xài có 1 bóng đèn 6 tấc của đức
    mong các anh cho ý kiến về bố cục cũng như làm sao để cho trân châu nó bò
    cám ơn các anh nhiều

8. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    tiện thể các anh chỉ cho em giấu cái lọc đi được ko ? em định lấy đây buộc rêu làm thành những dây rêu để che bớt ko biết có đc ko?

9. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    ấy chết em lộn rồi phân nền là 170k/5kg hhì hì :> 170k/kg là còn hơn cả ADA nữa

10. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    hồ như vậy là ok rồi đó anh, chúc mừng có hồ mới nghen
    hi...hi
    thân!

11. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    anh vẫn chưa hài lòng đâu chú ơi , còn cần lời nhận xét của cao thủ vì đây là khu vự của ngườii mới mà hihii

12. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    cái lọc của bạn kỳ quá vậy sao lại để giữa hồ vậy nên để cái lọc sát thành hồ như vậy mới tạo thành dòng nước luân chuyển khắp hồ dc,vậy sẽ tốt hơn.theo mình nghĩ bạn nên tìm những hòn đá cao đặt trước cái lọc sau đó tìm những loại cây mọc cao lá rậm chồng vào thì sẽ tốt hơn.Mình cũng mới tập chơi thủy sinh thui nên cũng hok có nhiều kinh nghiệm hì.

13. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    ban đầu khi cắt ta dùng kiếng đen nơi lọc tràn sẽ thẩm mỹ hơn nhiều còn hồ đã thành hình như thế mà bạn muốn che chỗ lọc thì.......hơi khó, tuy nhiên bạn có thể chọn một số cây mọc thành bụi cao nơi đó thì cũng ok như rotala hay DTH chẳng hạn. Thân

14. seatiger

seatiger Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cao tới 6 tấc mà xài 1 bóng thì hơi bị thiếu ánh sáng đó. có thề vì vậy nên TCN ko bò đó.

15. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    trnhatula : cái hồ này em làm lọc tràn đó anh , hồi đó làm tính để cái lọc trong góc nhà đó nhưng ko có chỗ nên mới để ngoài phòng khách vì vậy nên mới "mất mỹ quan" hihi
    dark angle : hi hi vậy là em thiếu kinh nghiệm rồi , rút kinh nghiệm lần sau , tại cái hồ này em với ông chú tự cắt tự làm nên có sẵn kính làm luôn lần sau chịu khó kiếm kính màu trà :)
    seatiger : hôm nay em mới gắn thêm một bóng nữa rồi anh ơi bóng 5 tấc như vậy ko biết đủ chưa?
    cám ơn các anh đã có nhận xét nhờ các anh coi thêm dùm em về bố cục , trang trí và cách trồng cây tạo cảnh , hình như cái hồ của em chưa có bố cục hay chủ đề gì rõ ràng

16. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    thường chơi thủy sinh dán phông nền đen,cái chỗ lọc của bạn trước khi làm cũng chọn kính đen để gắn làm lọc,như vậy gọi là giấu lọc rùi đó,khắc phục vào những hồ tiếp nha !

17. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    hi hi muốn "đẻ" hồ tiếp phải ốm nghén 1 năm đó a hihihi em sẽ đi mua phông nền đen về dán rồi up date hình các anh cho em thêm ý kiến ha!!!

18. ariesvn

ariesvn Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Nền bạn mua gì má mắc vậy, hơn 30k/1kg mình cũng mới mua đây có 15k/1kg thôi (nhưng mua về rồi không sài)
    Bạn nên nghiên cứu thêm về bố cục cảnh, hiện mình thấy lung tung quá
    Cát trắng chắc bạn mua ở Nguyễn Thông luôn hả, coi chừng cát biển là không sài được đâu nhé. Theo kinh nghiệm mới chơi của mình thì kông nên dùng sỏi hay cát trắng vì một thời gian ngắn bị rêu và bụi bẩn lắng cuống trông ghê lắm.
    Thêm đèn, CO2 để trân châu nó phát triển

19. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    ariesvn : dạ đúng rồi , em mua phan xong cứ tiếc rẻ hoài vì trên ABV các anh nói phân em mua ko tốt, xài không được lâu nhưng lỡ làm rồi biết sao bây giờ . Bố cục hồ của em thì vẫn chưa có , anh có thể cho e thêm ý kiến về bố cục , có cần đá ko anh ? em có khúc lũa nhỏ đó rêu mọc phủ kín hết ngoài ra còn cục đá màu tím nhỏ nhỏ cở bằng bàn tay .
    cát trắng và sỏi em mua ở tiệm Tuấn Thanh 1 bao cỡ 60-70 kg 120k còn sỏi thì 90k / bao cũng 60-70 kg , em không biết có phải là cát biển không , em có rửa cho sạch rồi mới bỏ vô hồ .
    Mong các anh góp ý cho em về bố cục

20. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Theo anh hồ này em nên chơi bố cục là lũa, trồng cây phát triển chậm, như ráy, dương xỷ, tiêu thảo và cac loại rêu, vì hồ em quá cao không cách nào cho trân châu bò được đâu trừ khi em thay vào hồ cây đèn Metan 150w thì hy vọng.