Hồ này được 6 tuần, cần tư vấn thêm...

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi HaiMy, 31/7/07.

1. HaiMy

HaiMy Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Em là người mới. Sau khi tham khảo kỹ trên 4rum, em quyết định làm luôn hồ này (nó hơi lớn so với hiểu biết của em về thủy sinh).
    Kích thước: 160cm*50cm*70cm.
    Nền, sỏi, đá: anh Cỏ Dại.
    Đèn: 3 bóng Jebo 1m2 + 1 bóng 0m5.
    Nuôi 12 bút chì và 10 ốc táo đỏ.
    Hồ được 45 ngày. Sau nhiều lần cắt cắm...
    Toàn cảnh.
    Góc phải
    Góc trái
    Chỉ có cây màu xanh là tươi thôi còn cây màu đỏ thì màu nhạt lắm thậm chí lá muốn xanh luôn. Nhờ các Bác góp ý về bố cục và làm sao cho cây có màu đỏ (Hồng hồ điệp). Cám ơn các Bác nhiều!

2. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Hix, hết xảy con cào cào bác ạ! Bác mới làm lần đầu mà trông pro ghê, xanh mượt mà! bốc cục thì khỏi phải nói, ngăn nắp đâu vào đấy, có góp ý là sao bác chơi ít cá thế? :D Cỉ đẹp quá, khi nào share mình 1 ít với nha!

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Quá thành công với TC nhật, mướt quá chừng....
    Góc phải rất duyên với hẹ nước lả lả trên mặt nước....
    Tonina hơi yếu chắc do dư dd...
    Để cho HHĐ đỏ hơn bạn đẩy 2 bóng về phía góc trái, ngay trên bụi HHĐ vì hẹ không cần nhìu sáng đâu....
    Mình thích hồ này!
    Thank!

4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Trân châu nhật xanh mướt như thảm, Hồ đẹp thật, nhìn mê ly rụng rún luôn.

5. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hic. Còn chỗ nào để chê đâu!
    Nước trong! Cây khỏe! Bố cục có xì-tai riêng! Hết :D .
    Á may quá! Có chỗ đâm. Cây liễu thơm cũng có xì-tai riêng lun :D .

6. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Hồ này của người mới nhưng phong cách chịu ảnh hưởng rất lớn từ phong cách của bác Cỏ,nếu chỉ nhìn hồ không thôi thì cư dân ABV dễ nhầm với hồ của anh Cỏ
    Cái này chưa liệt kê hết rồi bạn ơi, theo mình thì cần bổ xung cây của bác Cỏ nữa
    và phông nền phía sau là theo tư vấn hoặc ảnh hưởng phong cách của bác Cỏ nữa
    Đúng không bạn?
    Chúc mừng bạn có một bể dẹp.

7. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    hồ đẹp qúa, hét chổ che ròi.
    đám TC nhât nhìn mà ...chẹp chẹp....
    nhưng hồ nầy chiệu sự ảnh hưởng của bác Cọdai qúa lớn.hehehe....
    chúc mừng bac nhe

8. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Hồ rất đẹp, nền cỏ trân châu nhìn không chán là gì, 45 ngày mà cây mau lên phủ nền nhanh quá. Chỉ bí quyết với bạn.

9. friend1966

friend1966 Member

Thích đã nhận:
    1
    Trời đất , hồ đầu tay mà TC nhật như vậy...xứng đáng 10đ.
    Đúng là phong cách của bác Cỏ.Thậm chí sửa sang đôi chút rồi đem ra showroom của bác Cỏ cũng ok.
    Hoan hô bạn HaiMy

10. 123 khido

123 khido Guest

đẹp wa' bác ơi!...nhìn thảm trân châu tuyệt wa', còn đẹp hơn cả sân ou chen fot' nữa...he he...
    phải nói là trân châu bác trồng rất đẹp, xanh rờn...

11. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bể này mà đầu tay thì đến cái thứ 2 bác đi thi đc rồi. chắc là đầu tay của bể lớn.

12. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Mình có 1 ý kiến nhỏ :

Điểm nhản phải chọn 1 trong 2 thứ : Hoặc là lổ trũng ở giữa hoặc là "cây cau".

Hiện tại, 2 thứ này choảng vào nhau nên thấy có cái gì không ổn :)

13. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Chúc mừng bạn!
    Hồ đẹp quá!Đẹp quá !!! như tranh vẽ................tả thực hồ của anh Codai !!Hì Hì!đùa tí!!:laughing: :laughing: nhưng quả thực hồ này ảnh hưởng quá lớn từ ....Cửa hàng Lý Vũ , mặc dù chủ nhân cũng đã cố gắng bứt phá xiềng ảnh hưởng bằng việc thêm vị trí cây liễu thơm và mấy cụm tóc tiên xong chừng đó chưa đủ!!
    _Ảnh hưởng của anh Co dai còn thấy ở cả cụm Hồng hồ điệp nữa. Có thể Thủy tinh vô duyên xong mấy lần ghé anh Co dai ( Bùi viện và Nguyễn cư trinh ) lần nào cũng ngây ngất vì bể trong, cá khỏe, cây xanh mướt,xong chưa một lần gặp cây đỏ đẹp lên màu. Cũng không biết sao nữa???
    Với hồ này thì chỉ còn mỗi việc là ngồi ngắm thôi, tuy nhiên bạn cũng cần luôn cảnh giác với thảm TCN vì loại này tuy rất khó trồng xong duy trì nó đẹp còn khó hơn nhiều ( Thảm này rất dẽ bị tàn phá bởi rêu )
    Một lần nữa chúc mừng bạn !
    Thân
    Thủy tinh

14. HaiMy

HaiMy Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn mọi người đã khen và góp ý. Chỉ dùm em cây màu đỏ nào phù hợp vào góc trái, chứ không hồ chỉ toàn màu xanh...em trồng liễu tím cũng thành liễu xanh luôn.
    Mình nghe nói khi nào hồ ổn mới thả cá, với lại chưa có cá đẹp. Share cây gì bạn nói rõ, định sửa lại có thể dư ít TCN.
    Mình trồng theo hướng dẫn của mọi người thôi, cây không tốt thì mình hỏi để khắc phục còn cây lên tôt chỉ là tự nhiên, mình đang tìm hiểu...nếu biết điều gì sẽ post lên tham khảo.
    Mình biết thủy sinh vào dịp ghé cửa hàng Anh Cỏ Dại nhìn mê luôn, nên có ảnh hưởng là tất nhiên (mình cũng thích đá và TCN). Chủ yếu lần đầu mình muốn trồng cây không chết và lên tốt thôi, chắc phải chơi rất lâu mới hình thành cách riêng được.
    Cám ơn Cuong mình sẽ sắp xếp lại, vì lúc đầu mình có ý tỉa liểu thơm thành cây dừa rồi trồng thấp sau tảng đá. Nhưng sau khi tỉa được 2 tuần thì 1 cây bị còi luôn, còn cây kia lên quá cao.

15. HaiMy

HaiMy Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn BD!
    Tonina đẻ nhánh nhiều (1 gốc ra 4-5 nhánh) nhưng không được mướt, chắc nền mới nên dd còn mạnh...phải làm sao...đang thay nước 1 tuần/lần.
    Mình có tăng ánh sáng + Co2 + phân nước cây đỏ. Kết quả chỉ cải thiện (lên màu) chút ít, nhưng lại bị phát triển quá nhanh chỉ 10 ngày là xà mặt nước. Hay tại mình nước giếng.
    Dùng kéo tỉa thành cây dừa chơi cũng được 10 ngày đó Akira. Nước mới trong được 1 tuần nay thôi. Cám ơn Akira đã khen!

16. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ở địa vị Blue, sẽ trồng 1 bụi Diệp tài hồng lá đỏ và lá kim ở vị trí giữa hẹ nước và cây liễu thơm vì chỗ đó còn khá trống.
    Xin lưu ý 1 chút về hẹ nước, bạn nên chọn những hòn đá nhỏ chặn xung quanh gốc để "nhốt" nó ở trong góc hồ, khi có cây con nào vượt rào thì cắt bỏ ngay kẻo nó lan khắp hồ mà nhổ thì hư nền.
    Cần dùng chút doping Iron Bottom, bạn sẽ thấy hiệu quả sau vài ngày....
    Thân.

17. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Thường thì những cây thủy sinh có màu đỏ lại có nhu cầu về ánh sáng rất nhiều. Đối với bể của bạn , hai đầu của bể hơi thiếu sáng , nhất là bên tay phải có cây mọc cao phủ trên mặt nước thì codai e rằng khó có thể trồng cây có màu đỏ cho đẹp được. Thân

_Ảnh hưởng của anh Co dai còn thấy ở cả cụm Hồng hồ điệp nữa. Có thể Thủy tinh vô duyên xong mấy lần ghé anh Co dai ( Bùi viện và Nguyễn cư trinh ) lần nào cũng ngây ngất vì bể trong, cá khỏe, cây xanh mướt,xong chưa một lần gặp cây đỏ đẹp lên màu. Cũng không biết sao nữa???

Trước đây khá lâu , ở thời điểm còn chưa có diễn đàn , dạo đó codai rất mê cây màu đỏ . Tất cả cây trong hồ của codai đều làm cho chúng đỏ rực, đến nỗi có một vài người quen có ý kiến là cây của codai trồng đỏ quá thành ra nhìn hơi " rợ" sau đó một thời gian codai chuyển qua "gu" thích cây có màu đỏ nhẹ nhàng hơn . Hôm nay đọc bài của bạn TT codai lại có hứng thú với màu đỏ rực thường thấy trong những bể của những tác giả người Trung Quốc :)

18. HaiMy

HaiMy Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn Bule Dolphin nhiệt tình giúp đỡ!
    Có thể chi tiết hơn không BD...liều lượng...tác dụng phụ...

19. HaiMy

HaiMy Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào anh Cỏ Dại!
    Góc phải thiếu sáng (bị hẹ che) nhưng góc trái thoáng hơn, dồn ánh sáng về góc trái thì cây mau cao lắm, chỉ 10 ngày đã xà mặt nước, lá to, xanh...đèn mở 15 giờ/ngày (từ 7am-10pm). Mới mua hẹn giờ, để em thử tăng cường ánh sáng và phân bố cho đều khắp hồ xem sao. Cám ơn anh Cỏ.

20. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Nhiều như vậy bạn không sợ bị rêu ? Và tiền điện cũng thêm nặng.

Thường thì người ta khuyên từ 10 đến 12 giờ liên tục.

Mình nghĩ là nên thêm 1 tube đèn neon và giảm thời gian xuống