Hồ newbie qua từng giai đoạn, mong các pro góp ý

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi vichou, 28/3/10.

1. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Đầu tiên, em xin cảm ơn các ae trên 4rum đã góp ý, chỉ bảo vic rất nhiều điều hay wa 1 tháng tìm hiểu TS, giờ Vic xin up lại quá trình hồ sau 1 tháng để ae góp ý tiếp, cho em theo cái đam mê này.
    Thông số hồ : Do sv kinh phí eo hẹp ^^, nên biết là thiếu đèn + CO2 nhưng đành chịu T_T
    50*30*35
    Nền : BonBon3 4l + 1 kg cát
    Đèn : 1 bóng Jebo 5 tấc 15W
    Lọc : Hovaten 12W
    CO2 : ko
    Quạt : ko
    Cây : Cỏ đỏ, Lệ Nhi, La Hán Xanh, biết dc có 3 cây đó, mấy cây kia em hok biết tên. Àh có rêu cá đẻ (java moss em cột trên đá nữa)
    Cư dân : 2 otto, 2 tì bà bướm, 2 cá bút chì, 2 ốc ăn ốc, 4 con 7 màu,1 con neon ( mua 15 con chết hết còn 1 con T_T )

Hình ngày đầu setup

Lúc này có Thủy cúc bên trái nữa + cây rong gì bên phải (em ko biết tên), xong thấy khó trồng we, lá bị héo. Nên em bỏ Thủy Cúc và test thêm vài cây khác, thả cá vệ sinh vào, update lại sau 1 tuần ( tuần thứ 2 của hồ)

Thấy mấy cây rong bên phải ko ổn nên nhổ bỏ + test tiếp thêm vài câyi, lúc này bắt đâu mua 15 em neon vô test, tuần thứ 3 của hồ

1 tuần test xong thấy ko đẹp, nên bỏ vài cây + tỉa bớt lá + thả 7 màu vô, còn có 1 neon. Tuần thứ 4 của hồ

Các bác xem và nhận xét dùm em, cho em hỏi vài điều
    1> Hồ thông số trên, kinh phí eo hẹp, mà tốc độ phát triển vậy là ok, hay còn chậm
    2> Rêu Javamoss em buộc trên đá, seo lâu phát triển we
    3> Cỏ đỏ seo phát triển ko đều, chỗ nhiều chỗ ít, mà lúc em cắm cây, em để khoảng cách từng cây khá bằng nhau.
    Mong các bác xem bài và góp ý cho Newbie tập tành chơi TS. Thanks ae 4rum + QBT

bổ sung tông quan hồ + thiết bị, bạn newbie nào đang chế đèn + lọc thì nhìn mình nhé ^^

Last edited: 28/3/10
    bluewind and muoivankhatmau like this.
  2. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    mới chơi như vậy là ổn rồi bạn bỏ mấy viên sỏi bên góc phải ra.nếu có điều kiện bạn nên kiếm viên đá chính cao hơn chút và vài viên đá nhỏ làm làm chân đá sẽ ok hơn

vichou thích bài này.
  3. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Cảm ơn anh, em thắc mắc, tại phần nền bên phải hơi thấp, em bỏ sỏi để giữ cây lại, nếu giờ bỏ ra có ảnh hưởng gì ko nhỉ? 1 tháng liệu cây đã bám rể tốt chưa anh?

4. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    bạn cứ cắm cây xuống nền sao cho cây k nổi lên là đc cây dần dần sẽ thích nghi và phát triển.tích góp thêm mua thêm 1 bao bb3 nữa là khỏi lo nền thấp

vichou thích bài này.
  5. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    ủa? hồ đang như vậy, mà đổ thêm BonBon nữa có seo ko anh? bữa tính nhổ hết cây, đổ thêm BonBon setup lại, mà sợ bị ảnh hưởng gì, em nghe lời bác, để thêm BonBon thử xem vậy, trồng cây setup lại

6. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    theo lời góp ý của anh mimi, sáng nay em đã bỏ sỏi ra + tỉa bớt cây trồng thêm cho rậm rạp

7. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    bạn nên trồng lệ nhi bên trái sát về hậu cảnh chút nữa la hán xanh dần dần cũng nên bỏ ra đá có đk thay viên chính to hơn chút và xếp thêm các viên nhỏ ở chân chúc sớm có bể đẹp

vichou thích bài này.
  8. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11

Sau khi nhổ Lệ Nhi bên trái cho về sau + lấ mấy cây màu đỏ lên trên thành bụi, anh xem vậy ok hơn chưa, còn vụ đá em tính sau. Thanks anh đã chỉ bảo

tình cờ thấy 2 con ốc đang làm 1 hành động kỳ lạ, post lên ae xem, có phải nó đang xxx ko? vậy là hồ em chuẩn bị có ốc con rùi hả? vui ghê, TS hay we

tình cờ thấy 2 con ốc đang làm 1 hành động kỳ lạ, post lên ae xem, có phải nó đang xxx ko? vậy là hồ em chuẩn bị có ốc con rùi hả? vui ghê, TS hay we

Last edited: 29/3/10
  9. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    thêm 1 tấm hình ngày hôm nay ^^

10. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ nhỏ xinh , cây cối đang phát triển tốt, bạn có thể thêm vài viên đá nhỏ cũng loại vào sẽ tự nhiên hơn...

vichou thích bài này.
  11. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Cái chú neon cuối cùng kia sống dai nhở :D
    Kinh phí eo hẹp mà thế này là thích rồi

vichou thích bài này.
  12. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    thanks các anh trên 4rum nhiều lắm, hầu như kiến thức về TS là nhờ 4rum này, nhưng seo em thấy bài viết mới ít we, toàn bài viết các năm trước, bộ 4rum lắng xuống àh, hay TS ko còn ai chơi

13. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    cuối năm ngoái mạng abv bị hack nên mất hết dữ liệu của cả năm 2009 bạn ạ.nên giờ bài nó như vậy

vichou thích bài này.
  14. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    trùi tiếc thế, mình mời tham gia ko biết, vậy giờ xây dựng lại 4rum đi, mình thấy 4rum này rất hay so với các 4rum về TS khác, hy vọng sẽ có nhiều bài mới về các bể đẹp và các bài viết dành cho newbie. Mình thấy mem 4rum này rất nhiệt tình về dễ gần, hầu như ngày nào mình cũng vào đây xem các topic cũ. Hy vọng 4rum sẽ phát triển lại như trước hen

Blue_Dolphin thích bài này.