Hồ nhà e sau 1 tháng nhờ ae tư vấn

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi TaiCL, 25/8/13.

1. TaiCL

TaiCL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    AE gạch đá để e có kiuh nghiẽm set lại hồ hoàn thiện hơn..hồ nhà e xài nền RH đen sau 2 hay 3 ngày là nước vàng k biết vì sau ai có kinh nghiệm chỉ giúp e với
    Chính diện
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Góc phải
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Góc trái
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Tiền Cảnh
    [​IMG][/URL][/IMG]

2. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    - nền RH vốn hay gây vàng nước rồi, bạn dùng than hoạt tính để khử màu nước.
    - Nền của bạn sao lại lẫn cả nham thạch thế kia, nên độn nham thạch ở dưới rồi rải nền lên trên.
    - Nền của bạn quá mỏng cho 1 bể cắt cắm, bạn nên đôn nền cao thêm khoảng 2-3 lần ở tiền cành và 10 lần ở hậu cảnh thì mới cấp đủ nhu cầu cần thiết cho cây.
    - Cây Thủy cúc là 1 cây phát triển cực kỳ mạnh, bộ rễ của nó ăn rất sâu và rộng, với nền của bạn mỏng như vậy nếu sau này mà nhổ cây thủy cúc đi thì có thể nó sẽ lôi toàn bộ nền của bạn lên luôn. CHo nên mình có 1 lời khuyên là lên bỏ cây này đi càng sớm càng tốt.
    Bạn cắm TCN rất đẹp.:D

Last edited: 25/8/13
    muoivankhatmau, huykeo and TaiCL like this.
  3. TaiCL

TaiCL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    mình độn nham thạch ở dưới nhưng lúc trồng cây thì bị trối lên..nền cao quá chắc k có chỗ cho cây phát triển cao dc bạn ơi..mình dùng 8 lít RH (4 bao)..còn về thủy cúc mình thích loại này :(

4. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    Nền cao ở hậu cảnh sẽ tạo độ dốc cho bể, nhìn đẹp hơn, cấp đủ dưỡng chất và giá thể cho bộ rễ của những cây này, còn về cao thì ko phải lo, nó mọc cao thì bạn lại tỉa đi.Càng tỉa thì nó lại ra đọt mới càng dày và đẹp hơn.Bạn thik thủy cúc thì giữ lại vậy nhưng sau này đừng bh nhổ nó lên nếu ko muốn toàn bộ nền bể bị xới tung lên.:D

5. silly_boy299

silly_boy299 Member

Thích đã nhận:
    0
    a Tài cũng ở Cao Lãnh à, a ở đâu trong Cao Lãnh, e cũng đang tìm hiểu chơi thủy sinh đây, có gì cafe giao lưu nha

6. dung.nguyen.hp

dung.nguyen.hp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    thủy cúc của bạn có vẻ thiếu sang rồi.mình trồng không lên cao như thế, tán xòe rộng, dày và lá nhỏ hơn.

7. TaiCL

TaiCL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    ở phường 2 bạn ơi..mình 23t cho dễ xưng hô..sdt mình nè có gì alo cho mình 0946591819

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:51 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:50 PM ----------

hồ mình 68x35x35 2 bóng jebo 40w 10000k bạn xem có đủ sáng k

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:56 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:51 PM ----------

nghe nói là đủ sáng..thực sự mình cũng k biết nữa :))

8. tackehoa2301

tackehoa2301 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    nước vàng có thể do nền. bác nuôi 1 đàn tam giác hay lắm
    -----------------

9. TaiCL

TaiCL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    chỗ mình k có bán tam giác mới chết chứ ^^..nước vàng do nền k có cách trị hã bạn

10. vuithudamme

vuithudamme Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Nghe nhiều người xài rh đen bị vàng nước, nhà mình xài rh đen + smekong tỉ lệ 4/3, nước máy(ph=7) đã 1,5 tháng không vàng mà rất trong ph dao động nhẹ mức 5-6. Bạn xem lại ph nguồn nước xem bao nhiêu ? có phèn ko ,không trừ khả năng nham thạch chưa rửa kĩ.. và rh chống chỉ định sạn sỏi, vỏ sò, vỏ ốc ,đá vôi các loại gây vàng nước...và còn nhiều thứ nguyên nhân. Chúc hồ bạn mau trong

Last edited: 25/8/13
  11. TaiCL

TaiCL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    nham thạch thì mình rữa rất kỷ..hồ mình dùng 3 bao RH đen rồi giờ mình trãi thêm 1 bao smekong lên nữa dc k nhỉ..mình xài nước máy

12. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

nền RH vàng nước là do đất nền nó nhả màu ra rồi, mình bể mới tập tẹ chơi cũng bị y như bạn, làm đủ cách than hoạt tính, thay nước thường xuyên, blah..blah.. mà đc 24h là lại vàng khè thôi, làm đc đỡ vàng thì nền cũng hết chất, nên mình khuyên bạn nếu muốn ngắm vẻ đẹp của cây cối thì lật mua nền khác cho sớm bạn ạ :D

13. vuithudamme

vuithudamme Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Nếu muốn tăng ph lên chút dễ nuôi cá và rc thì nên 2 bao smekong mới đủ, nhưng mình e là có thêm smekong tình trạng vàng nước của bạn cũng không khả quan lắm đâu.Thử bỏ hết các loại đá có màu trắng, sạn sỏi, san hô mà bạn đã cho vào hồ rồi thay 1/2 hồ xem sao? ( bỏ luôn sứ tăng ph,sỏi, san hô... trong lọc ra luôn nhé nếu có,nếu ko phải loại tăng ph thì không sao) bạn cứ thử từng cái đi xem có khả quan hơn không, phải kiên trì chứ có tiền lật nền bao nhiêu lần cũng không thành vấn đề.

14. Giang_HN

Giang_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    bạn đùng nên trồng cây rong đuôi chồn cây này tuổi thọ kém mà hay bị rêu.

15. viethungpy

viethungpy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    những cây bạn trồng đều cần nhiều dinh dưỡng và ánh sáng, theo quan sát trong hình mình thấy có thể cả ánh sáng và dinh duong đều chưa đáp ứng đủ cho cây. bạn tăng thêm thời gian chiếu sáng, còn về dinh dưỡng nếu ko tiện nâng thêm phân nền thì bổ sung phân nước rồi theo dõi tiếp xem sao.
    chúc mau có hồ đẹp!

Last edited: 4/10/13
  16. thichanchoi

thichanchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    nền bác mỏng quá.cắt cắm sau 2 tháng thiếu chất là xơ xác ngay

17. tungcvm

tungcvm Active Member

Thích đã nhận:
    30
    thủy cúc .,.tuyệt mình thích ,nhưng ban lên mua thêm thủy cúc trồng tập trung vào 2 vế trái phải của hồ .,nền tcn thé là ỏn roài
    mình chỉ ko thích mầu nước của bạn,.,hi