Hồ ... "Nhẫn"

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi Danglvh, 15/9/14.

1. Danglvh

Danglvh Member

Thích đã nhận:
    41
    (Vừa vào dd thấy dòng chữ Chúc Mừng sinh Nhật Danglvh!!! thật vui, cám ơn diễn đàn nhé).

Để đáp lại lời chúc ấy, mình xin chia sẻ hồ mới setup của mình và cũng là lần đầu chia sẽ hồ trên ABV. Xin được chỉ giáo từ các anh chị em để mình có thêm kinh nghiệm hoàn chỉnh hồ. Bài này mình cũng vừa mới đăng bên TSO, nay xin giới thiệu tới các bạn DD ABV. 2 diễn đàn mà mình đã tham gia và học hỏi rất nhiều suốt 3 năm qua.

Vì nhà mình ở Củ Chi, mà ở đây thì phong trào thủy sinh chưa được phát triển. Nên các dụng cụ, đồ dùng chơi thủy sinh, mình đều chay vào Sài Gòn để mua. Và vì đi làm nên chỉ mõi cuối tuần mình mới đi mua đồ, mõi tuần mua 1 món và cứ thế tích lũy dần dần. Hồ, đèn, nền, lọc, đá, lũa, cây, quạt, co2, v.v... Mua từ giữa cuối tháng 7 đền đầu tháng 9 mới xong hết phần cứng và bắt đầu setup.

=> Và đó cũng là lý do mình đặt tên cho Hồ là "Nhẫn". Có lẽ đây cũng là phương châm của mình khi đến với thủy sinh.

Do kinh nghiệm còn rất hạn hẹp, nên mong được các anh chị em chỉ giáo nhiều!

Thông số hồ:
    Hồ 60x36x40, kính 8li, mài vi tính + Chân sắt DIY tủ bằng thùng carton + DIY cây treo đèn + Tấm đá granite kê hồ
    Đèn: do Odys 60 đang hêt hàng, đợi cả tháng nay mà vẫn chưa có hàng nên sài đỡ đèn:
    - Odyssea T5 50cm x 2 bóng 18w (10000K)
    - Aquazonic T5 50cm x 2 bóng 16w (12000K)
    Nền: Ada Amazonia + Power Sand Special + JBL Florapol
    Lọc: Atman 3336 + Lọc váng
    Vật liệu lọc: Sứ Nhật, Sứ Trung Quốc, Bông Lọc
    CO2: Bình đỏ 2kg - 1.5s/1giot + máy bơm đánh tan CO2
    Quạt: 2 cái chạy ban ngày
    Nhiệt độ hồ: 27 - 29 (cái này trung bình mình thấy, cũng ko chính xác lắm).
    Chế độ để đèn: 5 bật - 5 tắt - 5 bật
    Chế độ thay nước: 2 ngày thay 1 lần 50% nước. 3 ngày đầu thay 80%.
    Cây: Dương sỉ thường, dương sỉ sừng hưu, dương sỉ lá kim (ko chắc lắm), rotala xanh, ráy thường, trân châu nhật, trân châu cuba, NMCLX, Liểu răng cưa mini, rau má hương
    Bố cục lũa + đá
    Động vật: mới tha vô vài em Otto thôi. Dự định thêm Otto, tép Yamato và óc Nerita.

Sau đây là vài hình ảnh cho các bạn chặt chém.

Chân sắt DIY thùng carton dán lên thành tủ, sẵn có mấy cây gỗ đóng đóng thành cái treo đèn.

Chuẩn bị setup hồ ...

Trải nền vô hồ

Trải nền được kha khá, vào bố cục ngắm thử

Được đà tiền tới luôn

Nhìn nghiêng nghiêng xem thế nào

Một tấm nhìn ngang

Mẹ và vợ ngồi kế bên làm cổ động viên. 2 người kêu thôi để vậy luôn đi khỏi cắm cây. :D

Nhưng rồi cuối cùng nó cũng như thế này.

Một góc hồ

Một tấm toàn cảnh chốt chủ đề. Anh em gạch đá cho mình kinh nghiệm nhé. Tay nghề còn kém, xin được chỉ giáo.

Cám ơn các bạn đã ghé thăm chủ đề! :)

2. Danglvh

Danglvh Member

Thích đã nhận:
    41
    Update sau 10 ngày tuổi...

Hồ đang bị tình trạng có mấy con giống như trùng chỉ màu đỏ, núp trong ấu trùng bám trên lũa. Đa hút ra lúc thay nước hồ, nhưng vẫn còn sót lại vài em.

Có hồ ai bị giống tình trạng này ko? Thanks!

3. hoaikhong

hoaikhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    trước bể e cũng bị, nguyên nhân của e là do ham hố vỗ béo đàn neon, cho ăn giun chỉ đỏ. có vài con thoát đc chui xuống nền.
    e làm 1v fugaca, sạch luôn bác ạ

Danglvh thích bài này.
  4. Danglvh

Danglvh Member

Thích đã nhận:
    41
    Update hồ dc 1 tháng tuổi ...

Đã bỏ bớt một nhánh lũa, nhánh còn lại chắc lấy ra luôn quá, nhìn thấy kỳ kỳ.
    Cây cối thì phát triển tốt. Lieu răng cưa mini sau khi rửa hết lá, giờ cung đã ra lá non màu đỏ đỏ.
    Trân châu nhật và nmclx đã gần full nền nhưng có thể do trồng lá cạn nên tcn lá to quá. Chuẩn bị cắt tỉa, hy vọng cắt tỉa xong sẽ ra đẹp hơn.
    Trên đá đang có ít rêu hại.

Xa xa nghiêng nghiêng

Thanks!

huykeo thích bài này.
  5. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Cây tiền cảnh có vẻ bác bị hơi ôm đồm quá. Mình nghĩ có thể bác nên chỉ trọn tcn là ok thôi, nmc thì thôi, chứ phần cứng bác xếp theo mình với người mới chơi thế là ổn, nhưng cây vào hơi bị "tham" quá nên chưa làm nổi bật được. Bác cứ chỉnh dần dần thế nào cũng sẽ ra hồn.

Danglvh thích bài này.
  6. Danglvh

Danglvh Member

Thích đã nhận:
    41
    Thanks bạn nhiều. Đúng là tại cây nào mình cũng muốn thử trồng xem sao, để có thể trãi nghiệm những loại cây này và để chuẩn bị cho những hồ bố cục kế tiếp. :)