Hồ nhỏ low tech - Hidden Treasure

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi wazzupku, 25/5/11.

1. wazzupku

wazzupku Member

Thích đã nhận:
    13
    Chào các cô chú. Con xin phép up cái hồ vừa mới hoàn thành cách đây 1 tuần, nhờ cô chú cho ý kiến để con cải thiện hồ.

Hồ dán cách đây 6 tháng, lọc được nhờ làm cũng 6 tháng nhưng đến đầu tháng này mới kiếm ra được cái hồ. Lúc dọn phòng, cái hồ bị nhét dưới giường mà không biết.

Hồ: 40x30x20, stand chế
    Cây cối: trầu bà, duơng xĩ
    Dân cư: endlers, RCS, ốc gai
    CO2: chưa/không có
    Đèn: LED 4w, stand chế
    Lọc ngoài chế (Van Vu chế :p) 4.5w

Hình cách đây 3 tuần

Hình hồ bây giờ

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

2. henrytep

henrytep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Bể đẹp, chụp hình cũng đẹp.........................

3. neverland

neverland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    thích phong cách này, nhưng đá và khúc gỗ bên tay phải thay đổi đc thì đẹp bác ạ.

4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bể xinh , phong cách và chụp hình cũng rất phong cách .
    Bạn Wazzupku chụp ảnh bằng máy gì vậy ? Và làm cách nào để có nguồn sáng xiên từ hông bể rất đẹp mắt ?

thoanguyen thích bài này.
  5. thoanguyen

thoanguyen New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chú Thịnh cho cháu hỏi cái cây mà bạn này sử dụng dưới chân lũa là cây gì vậy? Cây cận cảnh bức ảnh cuối đó.

6. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Hình như là dương xỉ lá nho hay sao ấy , cũng có thể là dương xỉ phi châu mini ... thôi để chủ bể trả lời cho chính xác .

7. wazzupku

wazzupku Member

Thích đã nhận:
    13
    Dạ, xin cám ơn bạn vì đã bỏ thời gian vào xem và góp ý ạ

Có nhiều người cũng góp ý với mình về khúc gỗ này, nhưng mình rất thích nó với lại theo ý kiến cá nhân thì để vào cho thêm 1 tí phá cách. Bác làm ơn cho mình vài lời khuyên về vị trí di chuyển khúc gỗ này đi chỗ khác, làm sao cho đẹp hơn không được không ạ? Mình bí rồi bác ơi

Dạ, theo con được biết thì chú truongthinh lớn hơn con rất nhiều nên con xin phép xưng chú và con. Con năm nay 26t. Con chụp bằng máy pentax chú ạ. Nguồn sáng xiên là do con đánh flash rời, kê sát vào thành hồ để tránh reflection lên thành kính + lấy giấy đen cuộn tròn đầu ống flash lại để tăng concentration ạ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:47 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:44 PM ----------

Đúng như chú truongthinh nói đó bạn ạ. Đây là duơng xỉ lá nho đó bạn. Ra lá nước cũng khá nhanh, mình để vào hồ hơn 1 tuần mà đã có ra lá non rồi. Nhưng theo mình thấy DX này hơi yếu, hồ mình 40x30x20, lọc 4.5W nhưng có lẽ còn mạnh. Lá non bị đánh đứt khỏi thảm lá bán cạn, bay lả tả khắp hồ

truongthinh thích bài này.
  8. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Thanks ! Hôm nay học được một cách đánh flash hay quá . Hèn chi ảnh rất bén và trong . Mình cũng từng thử flash rời nhưng chưa áp dụng thành công như vậy .
    Dương xỉ lá nho bị rụng lá non thì xem chừng do nhiệt độ cao quá .

9. ngocquan23

ngocquan23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    chẹp chẹp, tổng thể nhìn tự nhiên quá giống như chụp dưới lòng suối .

10. wazzupku

wazzupku Member

Thích đã nhận:
    13
    Dạ không có gì đâu ạ. Chú thử phối hợp thêm black card va white card để tạo thêm hiệu ứng khác. Chú chụp rồi upload hình cho con học hỏi với nhé

Cám ơn bạn nhiều lắm. Mình vẫn còn đang cố gắng chỉnh cho hồ tự nhiên hơn nhưng đang bí. Bạn có ý tưởng nào không? Giúp mình với

11. KhoaGV

KhoaGV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Mình có ý kiến là bạn thử đăng ký dự thi IAPLC 2011 xem sao, nhanh lên nhé vì sắp hết hạn rồi.
    Mình thích phong cách bạn. Chúc bạn may mắn.

wazzupku thích bài này.
  12. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cách bạn kết hợp đá và lũa rất hay, dự báo sắp tới sẽ còn có những layout tốt hơn nhiều....
    Khúc gỗ mà bạn thích có vết cưa gây cảm giác hơi nhân tạo 1 chút....

wazzupku thích bài này.
  13. wazzupku

wazzupku Member

Thích đã nhận:
    13
    Xin cám ơn rất nhiều về thông tin và lời động viên của mình. Mình đã vào trang IAPLC xem thử rồi, hiện tại đang thắc mắc về cách thức upload hình, không biết họ cho mình gửi bao nhiêu tấm nhỉ :)

Xin cám ơn anh đã có lời động viên em. Đúng là khúc gỗ đó nhân tạo đó ạ. Do em cưa ra từ 1 cây to. Chủ ý em để vào hồ này là: ngày xưa, có 1 bác pirate king đã chôn kho báu của mình ở đây. Ông chặt 1 cây to và hằng ngày ngồi trên khúc cây này canh giữ kho báu của mình. Nhưng em vẫn chưa biết cách thể hiện khúc gỗ làm sao cho giống là được ngồi lâu năm, bào mòn, và rêu bám... Càng không kiếm được bộ xương người mini...

14. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Hình chụp dự thi là hình chụp không qua chỉnh sửa hoặc bất kỳ thay đổi nào trên file gốc , chụp chính diên và chỉ chọn 1 ảnh duy nhất !
    Wazzupku vào đây tham khảo thêm :http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=70711

wazzupku and KhoaGV like this.
  15. hunghabongban

hunghabongban Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    bể của bác đẹp quá, nhưng bác để đầu in out như vậy không sợ mấy em cá chui vào máy bơm làm tổ ạ?

Last edited: 26/5/11
    wazzupku thích bài này.
  16. ngocquan23

ngocquan23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    mình thấy góc hồ phía bên trái có cành lũa đâm ra ngoài rất tự nhiên, bạn đã thử đặt 1-2 cành cùng loại đó vào vị trí cục gỗ phía bên phải chưa? nhìn như là lũa sau nhiều năm dưới đó bị dòng nước cuốn đi lung tung, dưới đó lại lộ tiếp "kho báu" nữa :)

wazzupku thích bài này.
  17. wazzupku

wazzupku Member

Thích đã nhận:
    13
    Con cám ơn chú. Đúng là không được dùng bất cứ chỉnh sửa gì cả.
    Digital Camera data

Please use 4.0 mega pixels or higher resolution digital camera, SLR digital camera and take a photograph with high resolution mode.
    Please save the image in JPEG or TIFF format in CD-R.
    Do not make any image processing such as trimming or retouch.

Dạ, bữa giờ chưa có em cá to nào lọt vô. Cá con mới đẻ thì em không biết và tép có chui vô chưa thì thú thật em cũng không biết luôn. Trong hồ ước chừng có 30 em tép mà sao nhìn quanh đi quẩn lại chỉ có khoảng chừng 12, 13 em thôi :-S chắc mấy em tép chui vô lọc cũng nhiều hehe

Cám ơn bạn vô cùng vì đã góp ý. Cuối tuần mình về lục kho xem còn khúc lũa nào chưa bẽ không, để xếp vào thử :) Hi vọng "kho báu" của vua hải tặc không bị lộ hehe

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:35 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:28 AM ----------

Các anh chị cho mình ý kiến về loại cá nào có thể hợp trong layout hồ này với. Em định cuối tuần sẽ đi mua bỏ vào. Loại nào bỏ vào có mà có nét hoang dã, bơi tầng giữa. Bơi theo đàn và không ăn tép thì càng tốt. Em thấy 7 màu rừng hợp nhưng tụi nó không bơi theo đàn và chỉ bơi ở tầng trên...

18. hacuong

hacuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    223
    Cá bơi tầng giữa, bơi theo đàn, không ăn tép??? khó nhỉ. Mình nghĩ ra mỗi cá trâm, trước mình nuôi cá trâm thấy tép vẫn đẻ đều, tép nhí vẫn lớn.

19. wazzupku

wazzupku Member

Thích đã nhận:
    13
    Cá trâm nó bơi lẹ quá. Mình chỉ sợ 1 khi thả vào hồ thì không bắt nó ra được thôi ạ. Hiện giờ mình có 1 bầy khá mập mạp do nuôi chung với cá dĩa, được ăn tim bò hằng ngày hehe

Cá mới mua cách đây chừng 30phut :)

20. phuonghoangluaI

phuonghoangluaI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Mình cũng cảm thấy khúc gỗ hơi lạc lõng so với tank này. Bố cháu nghiên cứu lại xem. Đôi lời góp ý.
    Chào thân ái và quyết thắng!