Hồ nhỏ setup khô, nhờ tư vấn về bố cục

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi hainguyenvib, 20/10/10.

1. hainguyenvib

hainguyenvib Active Member

Thích đã nhận:
    33
    Gần 2 năm trời không ngó ngàng gì tới thủy sinh do bận công việc, những tưởng sự ham mê đã tắt. Thế mà hôm nọ qua nhà thằng em chơi, thấy cái hồ cubic nhỏ của nó vứt lăn lóc ngoài sân, thấy tiếc tiếc, xin mang về nhà, thế là lại hì hục phân, đá, lũa...Hồ cubic 30, mua cây lũa hơi to so với kích thước hồ, kệ, làm chơi tạm cho đỡ nhớ. Hồ này em tính chỉ có rêu java, anubias và vài cọng dương sỉ thôi vì không có nhiều thời gian để chăm sóc, với lại cành lũa nó cũng chiếm hết diện tích hồ rồi, chẳng lấy chỗ đâu nữa mà trồng cây :D. Setup khô tạo bố cục, nhờ các cao thủ góp ý giúp em.

Đầu tiên là lũa, mua của Thủy Mộc

Do khúc lũa không tự đứng một mình được nên em uốn cái này tạo dáng cho nó

Gắn vào lũa

Vào hồ, hồ nhỏ tý, thấy toàn lũa không

Ảnh hưởng theo cái hồ trong topic bán đá tiger của Blue_Dolphin nên kiểu đầu tiên em setup thế này

Còn đây là kiểu thứ 2

Rất mong nhận được sự góp ý của các cao thủ xem em nên để bố cục theo kiếu 1 hay kiểu 2 hoặc theo 1 bố cục hoàn toàn khác. Xin cám ơn rất nhiều!

2. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Khúc lũa trông rất tuyệt bạn ạ. Ngắm hồ này mình nhớ tới một cái hồ nào đó của bạn Ant_fly. Mình thấy đá được xếp như ở hình thứ 5 từ trên xuống trông ấn tượng hơn là dàn xung quanh gốc lũa như hình 6. Có khi chỉ cần thả mấy đôi thần tiên size mini, và vài chiếc lá khô nhỏ nhỏ vào bể là nhìn đã thích lắm rồi.

hainguyenvib thích bài này.
  3. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    dáng lũa ở hình thứ 2 và đá ở kiểu thứ nhất là ok lắm ròi bạn ạh, đổ nước cắm cây đi thôi

4. Takeshi Amateur

Takeshi Amateur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,220
    theo mình thấy khúc kũa này rất thích hợp để bạn làm 1 layout bonsai....kiếm rêu về buộc đi bạn !!

5. hainguyenvib

Thích đã nhận:
    33
    Cám ơn tư vấn của mọi người! Hồ nhỏ thế này chắc mình chỉ trồng anubias và rêu thôi, sau này ổn định kiếm thêm vài bụi dùi trống ghim vào chân đá, gốc cây. Tính kiếm rêu X-Max buộc mà chưa tìm ra, chẳng biết chỗ nào bán loại này hết.

6. Takeshi Amateur

Takeshi Amateur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,220
    bạn có thể kiếm Peacock thay Xmas rất ok..................

7. zezo

zezo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Lũa và đá kết hợp sơ qua như thế em thấy quá đẹp rồi , nhưng nếu anh đã đầu tư nghiêm túc thì em nghĩ anh nên làm bể lớn hơn .

8. ymphuong

ymphuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    kết quả lũa này thế ko biết, đầu tư bể to 1 tỹ nữa cho khúc lũa có không gian thể hiện mình hơn không ?

9. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Nhiễm biotop nhà mềnh rồi!
    Bể này nhỏ, ko chơi thần tiên đc, phá lắm. Bạn buộc fiss đi, 1 cụm xỉ kim con là đủ đẹp.

10. hainguyenvib

Thích đã nhận:
    33
    Trước mắt do tiếc cái bể của thằng em vứt lăn lóc nên mình tính tạm thời chơi rêu thôi, sau khi rêu lên tốt rồi thì bỏ hồ này đầu tư cái hồ to hơn tý, có ít cây nên mình nghĩ chuyển hồ và dựng lại bố cục cũng nhanh. Lúc đó sẽ trồng thêm cây cối cho có anh có em. Chân thành cám ơn tư vấn của mọi người, vài bữa nữa chế xong cái đèn, mua được rêu mình sẽ bắt tay vào làm hồ, mình sẽ theo ý kiến của mọi người làm theo bố cục thứ 1.

11. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ồ thì ra là hồ nhỏ xinh này!
    1 chút moss, vài cây NMC lùn là đẹp lắm rồi.....

12. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Nhưng nói thật là mình cảm thấy ko yên tâm lắm với cái chân sắt (thép) đó của bạn.

13. hainguyenvib

Thích đã nhận:
    33
    Cám ơn bạn đã nhắc nhở. Thực ra đây là một đoạn dây đồng lớn có bọc nhựa, mình cũng cẩn thận bọc kín những chỗ hở bằng keo nên nghĩ cũng không lo lắm. @ Blue_Dolphin: hôm qua bên chỗ anh Hoang Nam lựa đá, do hồ nhỏ nên lựa toàn cục nhỏ, bới tung đống vụn vụn ra lượm lặt cũng được khá khá. Nhìn đống đá to còn lại mà thèm, thôi để dành sau này có điều kiện chơi hồ to thì tính tiếp.

Last edited: 22/10/10