Hồ nhỏ

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi hellfire, 15/1/13.

1. hellfire

hellfire Member

Thích đã nhận:
    2
    Xin chào mọi người. Mới xếp lại đá nhưng chả có con san hô cứng nào để chưng cả:crying:.

[​IMG][​IMG]

Mong các cao thủ vào góp ý để e xếp lại đá. Em cứ thấy nó ngu ngu sao sao á?:mad:

muoivankhatmau and Coral_Reef like this.
  2. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Bể bạn xếp đá thế này đẹp mà, nhìn đá tím ngắt thế này chắc bể cũng chạy được một thời gian rồi, bạn up đầy đủ các thông số lên cho mọi người tham khảo nhé.

3. hellfire

hellfire Member

Thích đã nhận:
    2
    Sorry Thaoti nhé. Chắc hình chụp bằng điện thoại nên không nhìn rõ (lừa tình). Đá mua đã sẵn màu tím coraline. Mình giúp nó có thêm màu nâu và xanh (tảo), kakaka. Hồ 60x50x50. Lọc bằng đá vụn và bông gòn (no sump). Đèn đóm chế lại thôi. Skimmer dỏm. Chỉ có muối thì Coral pro salt.

4. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    theo e là chưa để sps dc dâu,cần chạy nước lâu lâu chút nửa.bể a có máy lạnh chưa,điều dó tối thiuê phải có

5. namytuong

namytuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Theo mình đá thì ok nhưng hình như hơi bị choáng chổ sau này sắp san hô nhiều thì làm sao sắp vào hết...... hehe

6. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Xếp thế này mà còn kêu ngu ngu nữa chắc mình đến đập đá bể mình xếp lại quá. Bro cứ giữ được đám mềm với lps vui vẻ với hệ thống này đã rồi nghĩ đến cứng sau cũng ko muộn :)

7. hellfire

hellfire Member

Thích đã nhận:
    2
    uh. máy lạnh chưa lắp. chắc phải wa hồ 1m2 mới lắp luôn. xem như học tập rút kinh nghiệm đã. sps đú theo cho vui. mới tèo mấy con do cái tội ngu mà lì, bỏ vào thau nước để xếp lại đá rồi đi ngủ, sáng hôm sau dậy các em đã đi du lịch.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:44 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:32 AM ----------

Gửi anh Nam ý tưởng: cám ơn anh, hồ này xếp đá vào rồi kiếm vài con cứng để lên đỉnh núi cho nó "chơi vơi" một tí. mà đám sps thì làm gì có nhiều tiền mà mua con to to, em chỉ thích mấy mẩu frag nhiều màu thôi. Mà cái hồ mình nuôi kiểu này thì tết công gô cũng chưa lớn nổi, chắc không sợ mất diện tích.
    Em đã thấy hồ anh nhưng lúc trước chưa đăng ký thành viên nên chưa comment được, giờ sẵn dịp cho em ngưỡng mộ luôn, đừng trách nhé.

Gửi bạn beggar UK: Xếp thế này mà còn kêu ngu ngu nữa chắc mình đến đập đá bể mình xếp lại quá. Bro cứ giữ được đám mềm với lps vui vẻ với hệ thống này đã rồi nghĩ đến cứng sau cũng ko muộn.
    Theo dõi nhiều bài của bạn viết rồi, hehe, cũng hợp ý lắm. Cám ơn bạn đã động viên newbie như mình. Hồ mình chỉ tận dụng được ít đá sống và ít đá chết, mình cố gắng học các anh chị trên diễn đàn xếp tạo khoảng không, đá bay ra bay vào để che đi khuyết điểm hồ nhỏ. Nhưng cũng chỉ là học lóm chả bài bản gì cả, nhìn cứ giả giả thế nào. Đám mềm thì tương đối ổn, ancan cũng nở to to nhưng hình như mất màu, blasto cũng ok, chỉ có sps là số phận xui xẻo đi du lịch sau một đêm chuyển ra thau nước chờ mình xếp lại đá. Đang cố gắng upgrade dần hệ thống để đu theo sps. Đam mê vẻ đẹp thách thức của nó.

8. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Hồ của bro kích thước bao nhiêu ? nếu là hồ vuông thì sau này vệ sinh thành bể rất khó.
    Về bố cục nếu là hồ vuông theo mình bro nên gỡ bớt phần đá bên phải và đi chuyển toàn bộ khối đá bên trái vào giữa như vậy hồ nhìn sẽ rất thoáng vừa dễ thiết kế tạo luồng vừa dể vệ sinh.

9. hellfire

hellfire Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn bạn, hồ 6x5x5. nếu sau khi hoàn thành công tác tháo dỡ di dời và đền bù đầy đủ thì theo bạn nên thiết kế luồng nước thổi ntn vậy? Vì hiện giờ trong hồ cứ như có bụi hạt mịn bay tứ tung. Mặc dù mình không dùng cát nền. Do vi sinh chưa ổn chăng?

10. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Hồ của bạn chơi 1 mặt hay 3 mặt thì sẽ thiết kết tạo luồng phù hợp, hồ mới set nếu không kỹ luôn luôn bị đục nước 1 vài ngày sẽ tự hết.

11. hellfire

hellfire Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ của mình chơi 2 mặt. bạn nghĩ mình nên để luồng ntn? tất cả luồng chỉ về phía lọc tràn hay nên để các luồng chạy vòng tròn xung quanh cột đá

12. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Nói thế này bro đừng nghĩ e bàn lùi, nhưng với sps thì e nghĩ với người mới ko nên nóng vội, mà nhất là với bể bé thì càng mệt hơn. Như e đã nói thỏa mãn lps trước đã vì lps yêu cầu cao ko kém gì sps, e chỉ thấy khác 1 cái đó là biên độ dao động các chỉ số cho lps thì lớn nhưng với sps thì rất hẹp, nên 1 khi thành công với lps rồi thì sps chỉ là thắt chặt kiểm soát thêm 1 tí. Lps có thể mất vài tháng để khiến bro nản nhưng sps sẽ khiến bro nản có khi chỉ trong 1 tuần khi bể chưa đạt yêu cầu. Vẻ đẹp của sps ko phải là màu mè bắt mắt của nó lúc mới mua về, mà vẻ đẹp thực sự là khi cả bể sps phát triển và lên màu tại bể mình nhìn 1 cách tự nhiên nhất.

maotien, Coral_Reef and lpcuong like this.
  13. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Nghe chú nên anh cứ LPS mà chơi, khi nào có đủ điều kiện chi trả vài triệu tiền điện, tiền bóng mỗi tháng, cộng với cái lò canxi, thậm chí cả dosing pump và một lô các hóa chất bổ sung, dinh dưỡng nữa thì anh mới đánh đu theo anh em lên SPS. Nhưng cũng phải nói thêm nuôi LPS cũng vất vả hơn SPS ở chỗ phải cho từng con ăn, thậm chí từng mắt, từng miệng ăn cũng hơi mệt mặc dù ăn uống dễ tính hơn (lấy cả thức ăn cho cá dạng hạt nhỏ - pellet- chúng cũng xơi) còn cho SPS ăn thì toàn đổ các thức ăn, dinh dưỡng dạng nước vào, hoặc thức ăn thì cứ đổ vào bể..............nhàn tênh! Hơn nữa nhìn SPS lớn lên từng tháng sướng hơn là nhìn LPS nở ra cụp vào =)) Giờ bể có 3 con SPS dễ tính, cần it sáng cùng thấy vui vui. =))

Last edited by a moderator: 17/1/13
    Coral_Reef thích bài này.
  14. hellfire

hellfire Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn yên tâm, mình cũng không phải mới vào trang này. Đã đọc rất nhiều bài và nghe rất nhiều ý kiến đóng góp. Chơi món này sợ nhất là nản lòng thôi. LPS đang nuôi một vài con và thấy tương đối ổn, theo chủ quan thì thấy tụi nó to hơn ngoài tiệm lúc mua về, màu chưa bị mất, cũng vui vui. Đang nuôi vài bé SPS. Mới một thời gian ngắn nên chúng nó chưa chết, chắc đang còn chịu được sự tra tấn của mình. Polip thấy có ra, màu polyp có, màu san hô chưa biết thế nào. Mình nghĩ chắc vài tháng mới quan sát xem có lấy lại được màu tự nhiên hay không (mà mình nghĩ cơ hội này hơi bị thấp, vì đầu tư còn cùi bắp lắm). Nhưng nói chung là đam mê và đang nghiên cứu nên chấp nhận. Không phải không tin vào lời các anh chị lớn đi trước về việc đầu tư trang thiết tốt mới nên chơi SPS mà chỉ vì....ai cũng biết đó là cái gì gì đó :p. Nói chung bước đầu chỉ cần SPS tồn tại và có tí xíu màu mè cho vui đã. Sau này sẽ upgrade. Cám ơn bro đã nhiệt tình đóng góp. Sẽ cập nhật thêm tình hình san hô sau một thời gian để chúng thích nghi.

15. dvq-kingheaven

dvq-kingheaven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    anh ơi cho ăn chưa hẳn đã tốt nhé, đợt trc e cho ăn nhiều, sh lớn nhanh thật , nhưng màu vẫn nhờ nhờ, bây giờ ko cho ăn đc 2 tuần thấy sh màu lên ầm ầm , nên chơi sps nhàn hơn ở khoản cho ăn , việc dose hóa chất, thay nước r ngắm =))

16. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Với sps e thấy san hô lên màu tốt và san hô phát triển nhanh như kiểu tỉ lệ nghịch với nhau, như kiểu cành cho sps ăn thì màu càng tối đi, và để tìm được mốc ở giữa (vừa lớn vừa màu mè) thì chỉ có thời gian + trải nghiệm mới tìm ra được. LPS thì như ngược lại ấy, cho ăn nhiều màu lại lên :(

Coral_Reef thích bài này.
  17. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Đúng là gừng càng già càng cay nhỉ..............................

18. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Ai mà cũng như em mấy hãng sx thức ăn Coral nó phá sản à:laughing::laughing::laughing:Cái gì cũng có vai trò quan trọng như nhau ,cùng đồng hành và ko thể thiếu được,tuy nhiên trong quá trình nuôi dưỡng ko thể thiếu sự quan sát được,vd:Khi thấy dinh dưỡng thừa em cần bớt cho ăn lại vv...

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:27 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:21 PM ----------

Không hẳn là với SPS lên mầu tốt và phát triển mạnh lại tỷ lệ nghịch với nhau đâu em.San hô có khỏe thì mới lên mầu và phát triển được,còn làm thế nào để có được điều đó thì thông tin trên Web ko thiếu:laughing::laughing::laughing:.Hôm nào qua anh kiểm chứng đi,có quà mang về đấy.Anh thề,anh hứa,anh đảm bảo:applause::applause::applause:

19. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Ôi giời ôi, đã được mời lại còn có quà bế mạc hả a hehhe, mấy hôm nay e bận cái bể frag mới của e, cộng với 1 cơ số khác nên cũng chưa có thời gian, tuần sau lại qua a chém gió vậy, quà thì thôi a ơi, ngại chết, a có con nào chuẩn bị bay vào sọt rác thì e qua lượm là e vui lắm rồi :D . Cái vụ tỉ lệ nghịch là do e thấy bể e nó thế, e nuôi mix, lại còn có mấy con feed daily, nên hay có kiểu cho ăn nhiều, e thấy cứ cho ăn ít thì màu lại tươi, nhưng những chỗ thịt bám đế mọc chậm, còn tuần cho ăn nhiều thì màu xỉn đi, tốc độ bám đế tăng, nhánh nhú ầm ầm. Còn như a nói san hô khỏe thì lên màu tốt và phát triển thì e nghĩ gần như là phải đạt đến ngưỡng người nhiều kinh nghiệm, e thì vẫn đang tắc ở cái chỗ tìm ra tỉ lệ cân bằng để đạt được cái này :(

---------- Post added at 02:13 PM ---------- Previous post was at 02:12 PM ----------

Gừng nào mà chả cay hả, dạo này e táy máy nghịch mấy con san hô sống dở chết dở nên có tí kinh nghiệm lên chém tí :D

20. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    OK khi nào rảnh qua anh chém gió nhé,nhà anh sắp thành bão rồi thêm chú nữa thành siêu bão mất.Anh nuôi SPS bể riêng ko có mix nhưng bể LPS và hải quỳ cùng chung nước bể SPS.Khi nào qua em mang cho anh mượn kính lúp của Cap..... nhé.Còn vụ frag san hô em ko cần ngại đâu,anh vẫn hay tặng các ae khác mà,quan trọng là em nuôi được,biết đâu sau này anh lại xin em đúng cây đấy,tặng thì nghe khách xáo quá gọi là gửi gắm vậy.Để nhanh bám chân và lan rộng ra em có thể dùng KEN Coral Excel.