hồ nhỏ

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi Thủy Tiên, 8/8/08.

1. Thủy Tiên

Thủy Tiên Guest

Của cubic 30
    Cây : TCN, tonia. tc lá tròn, cỏ đỏ . cỏ cọp.
    Thành viên : 10e rc + vài e rc baby
    Hồ e đang bị rêu trầm trọng đã thay nước 3 lần/ tuần nhưng chưa thấy hiệu quả.

2. trungtt

trungtt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời đất, bác bị rêu thế mà thay nước chỉ có 3 lần/ tuần là hơi bị ít đấy. Bác đổi lại ngày nào cũng thay, mỗi lần thay khoảng 30%, kiên trì trong khoảng 2 - 3 tuần chắc ok + chế độ mở đèn, 5 tiếng mở, 5 tiếng tắt, 5 tiếng mở.

3. duongthai

duongthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Minh thấy hồ bạn hơi đục và có tình trạng bị rêu hại , ban lên thay nước thường xuyên ,lọc 24/24 bạn nhớ thay cả miếng lọc trong máy bơm thì sẽ giảm rêu hại đáng kể , bố cục như vậy là tạm ổn rùi để một thời gian nữa chắc hồ sẽ đẹp .

4. Thủy Tiên

Thủy Tiên Guest

Cảm ơn mọi người đã đánh giá, hồ của em dùng lọc thác 502 không biết so với hồ cubic 30 có nhỏ quá không ạ?
    Là con gái nhưng do biếng nên thay nước ít quá,:angry: chắc phải chăm chỉ thay nuớc xem có hết rêu không.

5. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Hồ nhỏ bố cục trồng cây đạt, theo mình bạn tắt hoàn toàn đèn 3 ngày, che ánh sáng bên ngoài lọt vào và dùng men bio maiviet sử lý rêu sẽ dần hết,nước trong, nếu có co2 cũng ngắt nha.

6. nghenh

nghenh New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bác ơi em là thành viên mới em đang muốn làm 1 bể thủy sinh nhưng chơa có nhiều kinh nghiệm nên mong các bác giúp đỡ về bể thì làm bể nhỏ thui tầm 60 30 30 đc chưa ạ kính là lính 5 li đc ko ạ mong mọi người giúp đỡ em

7. khoi_lun

khoi_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ này diệt rêu xong sẽ đẹp thôi, cục mút chặn tép con bạn cắt khéo ghê

8. moss

moss Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của bạn bố cục khá đẹp, trân châu nhật đã bắt đầu bò rồi. Hồ này bạn có dùng C02 không ? bạn cho xin thêm thông số của đèn nha mình cũng đang có ý định đẻ thêm một hồ nhỏ trồng trân châu nhật.

9. tafucu

tafucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    chà , hồ bạn có nét ghê , chờ nền thảm phía trước lên là quá tuyệt lun............. Thân !!!

10. Thủy Tiên

Thủy Tiên Guest

hồ mình không có dùng C02, đèn 2 bóng chắc khoảng 18-20w.
    tình hình hiên nay sau vài ngày thay nước liên tục, cách ngày thay 1 lần mình thấy hiện tượng rêu có vẻ bùng phát rữ rội hơn, đang lo lắng- mong được giúp đỡ. thanks

11. hotmynhan

hotmynhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn nên giảm bớt thời gian chiếu sáng cho hồ đi, mỗi ngày chỉ mở khoảng 2 - 3 giờ thôi, che kín xung quanh hồ để tránh ánh sáng bên ngoài lọt vào thì rêu sẽ chết dần đi thôi, vài ngày thay khoảng 50% nước hồ.

12. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hồ có trồng tonia ( thái dương) và TCN nếu tắt đèn để diệt rêu hại thì không nên vì dc cái này sẽ mất cái khác
    theo mình bạn nên thay nước thường xuyên mổi ngày bổ sung men vi sinh của mai việt mổi lần thay nước nhớ cạo rêu nâu và cố gắng gở hết các loại rêu tóc , và 1 cách trị rêu mà mình cho là hiệu quả nhất là trồng thêm những cây dể trồng và hút nhiều DD khi cây khỏe thì tự động rêu hại sẽ ra đi
    ai mới setup hồ mà không bị rêu hại từ từ và bình tỉnh là 2 yếu tố diệt rêu cực kỳ lợi hại:blushing:
    chúc bạn thành công

13. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    hồ khá đẹp bạn ui, rêu này không đáng lo ngại lắm, bạn cứ đều đặn thay nước và tắt đèn 3 ngày là rêu sẽ rã hết

14. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    con gái mà làm đc cái hồ như vậy là chuẩn lắm rồi chúc chị bể mau hết rêu :D

15. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    có chuyên da đây nè, chị thủy tiên còn ngại chi mà kô nhờ vả anh ấy hả chị.

16. Thủy Tiên

Thủy Tiên Guest

xin cảm ơn tất cả mọi người đã góp ý, hiện tại mình đã tắt đèn theo cách chỉ bảo của mọi người hy vọng rêu hại xẽ hết, chỉ tội cho mấy em tép thui. chân thành cản ơn tất cả.