Hồ núi đá của Zig - APC (15th ADA 2008)

Thảo luận trong 'Bể đẹp sưu tầm - Phong cách bể thủy sinh' bắt đầu bởi Blue_Dolphin, 21/9/08.

1. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Để tạo ra layout đá này, TG đã mất vài tuần để sắp xếp, chỉnh sửa vị trí các khối đá
    Lúc mới set-up:

Sau 1 tuần đã có thay đổi chút ít vị trí đá:

tiếp tục chỉnh sửa:

Chỉnh sửa nhiều tới nỗi nước thành ra...màn sương sớm...

kết thúc giai đoạn 1:

Hồ: 54L 60x30x30cm
    Lọc: Eheim 2211
    Đèn: 3x24Watt T5s @ 8 giờ/ ngày
    Nền: ADA Aquasoil amazonia
    CO2 1bps
    Nhiệt độ: 18oC
    Cây & cá:
    HC, Hemianthus callitrichoides ''Cuba''
    Lampeye killifish

Thay 50% nước cách 3-4 ngày, châm 2ml Tropica plant nutrition mỗi ngày.

Last edited: 21/9/08
  2. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Tiếp theo là 1 Iwagumi layout cũ hơn của TG, với 5 khối đá, TG muốn lấy đá làm điểm nhấn cho hồ, tạo cảm giác mạnh mẽ. Một dáng đá thường gặp ven biển nơi mà đá và cây cối chen nhau

Cây trong hồ bao gồm HC và Eleocharis parvula. Cá gồm có White cloud mountain minnows

(nguồn APC)

3. duongthai

duongthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Oh , mấy hồ này trông đẹp quá , mấy khối đá được sắp xếp rất hợp lý , nói chung là tuyệt trên cả tuyệt vời.

4. Thủy Mộc

Thủy Mộc Member

Thích đã nhận:
    74
    Hihihi, cám ơn bác BD nhiều nha.Trong thời gian làm phân BonBon đỏ em gặp trường hợp này rất nhiều lần và nó cũng là lý do tại sao tới hôm nay vẫn chưa dám sản xuất đại trà đó bác ah!Đây là do hệ vi sinh trong hồ chưa hoạt động ổn định và khi ta tạo đồi dốc thì 1 lượng hữu cơ lớn tan ra lắng đọn và nằm ở những phần trũng, nếu quan sát dưới kính hiển vi thì đây là 1 sản phẩm protein do trùng Đế Giày thải ra, tới bây giờ em vẫn chưa hiểu nó thải ra để làm gì nữa, nhưng tụi nó sống rất nhiều tại những màn trắng đó.Trong loạt sản phẩm chất nền của ADA đều có 1 tổ hợp vi sinh rất lớn để xử lý trường hợp trên, tuy nhiên có thể do tác giả xáo trộn hay làm gì đó mà hệ vi sinh vô tình bị hư, cách tốt nhất để khắc phục hiện tượng này là châm vi sinh vào lại cho hồ. Lưu ý rằng mỗi sản phẩm chất nền có 1 loại vi sinh riêng chuyên dụng, do đó cách tốt nhất là dùng vi sinh của nhà sản xuất chất nền.

meo-gia thích bài này.
  5. Nathan

Nathan Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nó là chất thải, là kết quả của quá trình dinh dưỡng của VSV thì cần gì phải đặt câu hỏi là nó thải ra làm gì bác TM ui (có ai biết Thạch dừa chúng ta hay ăn cũng là chất thải của VSV không nào). Chỉ đơn giản là tiêu thụ --> phân giải, tổng hợp --> hấp thu phần cần thiết và loại bỏ phần dư thừa.

6. Thủy Mộc

Thủy Mộc Member

Thích đã nhận:
    74
    <!--[if !supportLineBreakNewLine]-->
    Trước tiên Thủy Mộc xin cám ơn bác vì đã khen bài viết trên của mình, tiện thể TM gửi hình ảnh của lớp màn trắng đó trên kính hiển vi mà phòng lap của Thủy Mộc có được,còn việc tại sao phải nhìn trên kính hiển vi mà không phải kính lúp như bác nói thì TM xin thưa rằng: kính hiễn vi chúng ta sẽ dể dàng quan sát những biến đổi nhỏ nhất trên đó để hiểu sâu hơn và TM quan sát nó là để nghiên cứu, học hỏi, hiểu biết và tìm cách khắc phục chứ ko phải nhìn cho biết.[​IMG]
    <!--[if !supportLineBreakNewLine]-->

Vì tầm hiểu biết có giới hạn do đó theo TM đây là trùng Đế Giày, nếu bác có được tầm hiểu biết rộng hơn thì xin cho TM thỉnh giáo bác nhé, nếu nhìn hình chưa được rõ thì bác cứ ghé TM, mình sẽ đưa bác xem nhiều đoạn phim về nó luôn nha.Theo nghiên cứu từ phòng lap thì trên màng trắng này có rất nhiều trứng của trùng đế giày và cái mà mình hiểu biết là protein do nó thải ra cũng chưa hẳn là không hợp lý.Bác nói rằng:"Trùng Đế giày là dị dưỡng, nó có khả năng bơi và bắt mồi, do đó em cho là các sản phẩm nó thải ra không phải là các dạng protein như bác nói"vậy cho mình hỏi 1 câu hơi ngớ ngẩn:
    _chim yến là là sinh vật dị dưỡng hay gì, nó có khả năng tự bắt mồi ko??thế tổ yến là gì??có protein chứ?
    Xin lỗi vì phát biểu sai câu:sản phẩm thải của trùng Đế Giày và có thể đây là sản phẩm của vi sinh vật, trùng đế giày hoạt động ở đó và nếu do trùng đế giày sinh ra thì cũng chỉ được gọi là sản phẩm sinh ra do trùng đế giày thôi.
    Mình học thấp, chỉ có nhiệt huyết với ngành thủy sinh này thôi, trước giờ mình cũng chưa dám tranh luận với ai chuyên sâu về lĩnh vực này vì cảm thấy chưa hiểu sâu sắc về nó, rất cám ơn bác đã chỉ giáo nhưng 1 lần nữa xin phép bác vì cảm thấy rất tệ nên chưa dám gọi là tranh luận với bác cũng như với bất cứ ai trên diễn đàn.Vì đây là diễn đàn và việc trao đổi này có liên quan ít nhiều về công nghệ riêng của BonBon nên TM xin phép được ngưng việc mà bác gọi là tranh luận tại đây nhưng nếu tất cả mọi người trên diễn đàn cần biết về vấn đề này và nó thật sự có ích cho mọi người để trồng cây thủy sinh thì TM mạng phép gửi bài viết này về phòng lap của TM và những kỹ sư ở đó sẽ trực tiếp trả lời về vấn đề trên thông qua nick Thủy Mộc.Một lần nữa cám ơn bác nhé, việc đưa thư của bác gửi cho TM mà ko xin phép trước là không phải nhưng bài của bác cũng rất hay nên sẳn tiện đưa lên luôn để mọi người tham khảo được 1 ít về vấn đề này, có lẽ bác cũng sẽ thông cảm và ủng hộ cho ThủyMộc.
    [FONT=&quot] <!--[endif]-->[/FONT]

khanhlehuynh, dovanthanh and PARASUCO like this.
  7. baby pig

baby pig Active Member

Thích đã nhận:
    1
    sao chẳng thấy cái lọc nước, hay phụ kiện gì nhỉ, hay lúc chụp hình, tác giả đã giấu đi ? hihi, nếu câu hỏi có gì sai, mấy huynh bỏ qua cho, noop mừ.

8. cavangsaigon

cavangsaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ đẹp quá anh Blue ơi, nhìn rất hùng vĩ, bố cục theo em rất tuyệt vời, cám ơn anh đã cho anh em chiêm ngưỡng hồ đẹp như vậy nhé. Chúc anh ngày càng có nhiều hồ đẹp như vậy :D

9. ca bien xau xi

ca bien xau xi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    đẹp quá ! tuyệt ! nhưng mà sao lại 60x30x30 thôi à bác ? nhỏ thế

10. monkeyking

monkeyking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đẹp thật ấy ,phong cảnh của hồ núi đá rất hùng vĩ !!!

11. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Phức tạp quá, cả nguyên 1 con trùn đế dép. Nhìn mà choáng,kakakaka (spam quá ^^)

12. timhieuthongtin

timhieuthongtin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Tuyệt đẹp, lần sau mình sẽ học cách của bạn cho hồ nhỏ của mình, thank u.

13. hlnc_ts

hlnc_ts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ chỉ có thể tích 54L kích thước 60x30x30cm mà nhìn bố cục cứ tưởng hồ trên 1m kg? Nhìn bố cục hồ cảm giác rất sâu rộng như khung cảnh núi rừng ngoài thiên nhiên thu nhỏ, khâm phục TG & cám ơn anh Blue đã post hình cho anh em xem!
    P/S: Mr. Blue có thể cho biết thêm chi tiết thông số của hồ 2 iwagumi để tham khảo nhé. Tks!

14. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ mà bạn hỏi chính là hồ trên trước khi thay đổi hoàn toàn layout đó!

15. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    hix...đẹp..ghen tị...hix
    mà bể " màn sương sớm " bác phủ nền bằng zì vậy ạh??? đàn thảo chăng???

trời..chân trâu cu ba???sao mọc trông lạ vậy nhỉ???

Last edited: 28/3/10
    nguyenhunghnhy thích bài này.
  16. trantroimoi

trantroimoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Bể của bạn trông đẹp ghê.Nhìn vào thấy mê,bạn dùng dèn loại gì mà tôi không thấy đèn .Bạn có thể cho tôi nhìn thấy bộ đèn của bạn không

17. A.kieu

A.kieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Lấy đá làm điểm nhấn tạo layout cho hồ rất đẹp, đẹp như 1 bức tranh nhìn rất ấn tượng. Thân chào.

18. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Phong cách này đẹp thật.
    Em rất thích chỉ có cây với đá. Ko thik lũa

19. ngocquy

ngocquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    đẹp quá!rất nghệ thuật và đơn giản nửa.cảm ơn bác DP về những tấm hình ý nghĩa này.

20. trunghieudao

trunghieudao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    rất đơn giản và đẹp, nhưng nền là gì vậy bạn?