Hồ nước mặn của VNGuide

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi VNGuide, 17/3/10.

1. VNGuide

VNGuide Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Sau 6 tháng tận tâm nuôi dưỡng, kết quả được như thế này, anh em xem qua nhé!

Và hồ thứ hai, mới 1 tháng tuổi. Thông số: 140 x 50 x 60cm. Dự tính chỉ nuôi một đàn khoảng 6-7 em angel fishes hàng tuyển, tuy nhiên, cho tới lúc này chưa có nguồn hàng tốt để sưu tầm. Tạm thời dưỡng nước cho giàu dưỡng chất và chờ cho rong rêu sung mãn đã. Decor chỉ mang tính tạm thời, đá sống chất lượng cao cũng đã sẵn sàng, chờ ngày vào vị trí.

Last edited: 17/3/10
  2. nemofish

nemofish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,184
    Đẹp đấy bạn . CHo thông số các thiết bị và ảnh hồ lọc lun pro ơi ^^

3. Cá cảnh VN

Cá cảnh VN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Sao bao nhièu tháng vắng bóng, cuối cùng Anh VNGuide cũng xuất hiện nhé! Hồ thứ 2 Anh không để máy tạo luồng hả Anh?
    Hồ thứ nhất Anh bố trí đường nước bơm từ sump về hồ chính ở đâu mà không thấy ống vậy? Hồ em định giấu mấy ống đó cho thoáng hồ? Mà chưa tìm được cách thích hợp!

4. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    chơi bạo quá đi T ơi...chúc mừng sự quay trở lại diễn đàn ABV nhé. hồ thứ 1 có mật độ hơi dày mà nở có vẻ chưa tốt thì phải

VNGuide thích bài này.
  5. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    hồ đẹp quá :D anh cho em địa chỉ bữa nào qua học hỏi cho biết :D

6. SG_Blue

SG_Blue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    E thích cái xì-tai thứ 2 của bác quá... vì cái hồ nhà e nó cũng đơn giản giống bác... bác VNGuide cho e hỏi là con hà mỹ nhân bác nuôi lâu chưa và bác cho nó ăn gì? vừa rồi con này về nhiều lắm nhưng e ko dám bắt về vì tìm hiểu trên vài trang web thì e nó chỉ ăn rong rêu thôi mà cái hồ của e mới setup có hơn 2 tháng nên lấy đâu mà cho nó ăn ~X(

Hỏi thêm chút nữa... cái cây trong hồ đơn giản là cây gì vậy bác? Tks.

7. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Bạn ơi cụm rong xanh ở hồ số hai của bạn đẹp quá! bạn có thể cho mình biết nó thuộc loại gì và trồng thế nào được không? mình cũng rất muốn trồng thêm ít rong cho hồ của mình!

8. VNGuide

VNGuide Active Member

Thích đã nhận:
    24
    @pine765: hồ lọc 4 ngăn, nó như thế này khi vừa dán:
    Thông số: 100cm x 40 x 50, ngăn thứ nhất bên trái nuôi rong, ngăn giữa chỉ có đá sống và nước trở lại hồ, ngăn bên phải gồm 2 phần, phần thứ nhất lọc thô bằng bông gòn, phần còn lại là đá sống và PS ( WEI PRO SA 2018).
    Loại rong trên hồ thứ 2 là loại được nature7 chia lại, đây là giống được mang về từ UK.
    @SG_Blue: Hà mỹ nhân tương đối dễ nuôi, sau 3-4 ngày quen hồ thì nó sẽ tìm rong rêu và có khả năng ăn thức ăn viên (mình đang dùng Ocean Nutrion nhập từ US).
    Cái cây màu đỏ kia là một giống dương biển, bạn không tìm được đâu, vì mình lặm biển Trường Sa mới tìm được và đã rất vất vả mới mang về nguyên vẹn được.
    @canuc: hồ san hô của em đúng là mật độ hơi dày, vì đang trong giai đoạn tuyển chọn, sẽ bỏ đi một số em không còn khỏe, cá cũng hơi nhiều vì cái tật tham lam, mua thêm hoài mà bắt cá cũ ra không được, em đang tìm cách để loại bớt 4-5 em loại rẻ tiền. Sau khi dùng lưới, câu, nhử hoài chẳng được, mấy hôm nay đang l1i húi nghiên cứu chế cái biến thế 48V DC để chích điện mấy em bị thất sủng...
    @ca canhVN: Hồ thứ 2 hiện chỉ có một máy tạo luồng, dự tính sẽ chuyển thêm từ hồ san hô qua sau khi tậu được bộ wave maker chất lượng một tí.
    Đường nước lên tớ giấu sau họng tràn đó, cho nó phun mạnh một tí, vừa tạo luồng cho mặt thoáng luôn.
    Hiện tại cái hồ thứ 2 đã được decor theo kiểu khác vì mới thêm đá sống, sẽ tạo nhiều hang hốc cho bọn thiên thần nó chui, sẽ cập nhật sau. Cám ơn anh em đã động viên!!!

Last edited: 20/3/10
    muoivankhatmau and pine765 like this.
  9. tamquyennhi

tamquyennhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hehehe nhìn 2 cục đá và con hải quỳ thảm để trong hồ này là nhớ đến ông bạn liền :) nhớ tui không :D

Last edited: 21/3/10
  10. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    VNGuide, lâu rồi mới bỏ hình cái hồ lên hen. Có vài điều. Dan khuyen VNGuide nên đem em sò ở bên đáy trái lên cao nhất trong hồ. Con đó cần áng sáng nhiều. Trong khi em Sọ ở trên cao cùng phải thì không cần nhiều đèn thì đễ nó lên nhiều đèn, làm cho nó ít nở ra. Hồ thứ nhất bao lớn mà chỉ dùng có một cái máy thổi thế kia.

Còn hồ thứ hai thì con Hải Quỳ màu trắng trong phải không bro VNGuide. Nếu vậy là dấu hiệu không tốt, không đủ ánh sáng và thức ăn. Còn con Bò (Huma Huma Trigger) không cắn con cá (không biết tên Việt), Batfish à ?
    Cái hồ của bro bây giờ nhìn đã thấy nhiều cá rồi mà định nuôi thêm mấy em Angel nữa thì quá nhiều, nhất cò con Batfish nó mà lớn thì to lắm rồi.

11. VNGuide

VNGuide Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Ha ha. Chào tamquyennhi. Em vẫn nhớ con quỳ và 2 cục đá kia từ đâu ra mà. Rất tiếc khi thưa với mấy anh em rằng toàn cảnh của hồ nhỏ đã thay đổi. Hôm rồi đi công tác nước ngoài 7-8 ngày, ở nhà có sự cố, bà xã hổng biết xử lý, bèn ... ngắt điện luôn. 4 ngày sau, em trở về chỉ còn nhiệm vụ là súc rửa và tẩy trùng cho cái hồ thúi rùm đó và mọi chuyện quay về mốc ban đầu. Cho đến nay, nó như thế này:
    Em hoàng hậu mua được 1 tuần, em hoàng đế mới mua sáng nay, cùng 1 em thái hổ từ vài tuần trước, lại thêm mấy em họ Tang (3 em khác nhau). Đá sống trong hồ cũng đang theo trường phái hỗn độn, vì như quý vị thấy đó, có 1 em đồi mồi to đùng đang ...ở trọ trong hồ, xếp cỡ nào nó cũng húc ngã hết. Thôi ráng chờ ít hôm nữa, trả nó về với khổ chủ rồi mình lại decor cho đẹp hơn.
    @Coolpix: Hồ lớn của em kích thước 140cm x 60 x 80, gần 700l nước, hiện đang dùng 2 máy tạo luồng 12w (5000l/h), phần bên trái của hồ mới được cải tạo lại theo gợi ý của Zudeme 1 tuần trước nên SH vẫn chưa quen vị trí mới, đôi chỗ còn chưa hợp lý, và hằng ngày em vẫn đứng nhìn, suy ngẫm rồi lại hoán đổi tùm lum ấy mà, nói chung là chưa ổn định.
    Thời tiết mấy hôm nay quá nóng (cao điểm đến 37,8 oC) nên cái chiller của em đã kiệt sức, hiện đang mượn tạm cái chiller của cacanhsaigon để cứu nguy...
    Tình hình là cũng sắp đến mùa cá và SH VN rồi, chắc là sẽ có nhiều món đồ đẹp và độc để chơi đây. Hiện nay, một tiệm ở SG đang bán mấy em blue face angel và 2 em yên ngựa đẹp cực kỳ nhưng giá cao quá (khoảng 150 tô phở/em) nên mình đang đắn đo, sợ giữ em nó hổng nổi, xót lắm...
    Bro Coolpix cũng vắng bóng trên ABV lâu quá đó nhen!!!

12. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    hic, anh Trà mua Hoàng Đế mà không gọi nhá! con Hoàng Hậu chịu ăn chưa vậy?

13. SG_Blue

Thích đã nhận:
    8
    Sao xui vậy bác VNGuide... cây dương Trường Sa cũng ra đi luôn rồi à... nghe bác nói e yên ngựa giá 150 tô phở mà e hổng biết phở 24 hay phở hòa... ở gần nhà e đang có 1 em yên ngựa và 1 e bản đồ giá 2chai mỗi e... e cũng thích em yên ngựa lắm nhưng hồ mới được gần 3 tháng nên ko đem về sợ có gì thì tiếc lém :)

14. VNGuide

VNGuide Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Hi, SG_Blue. Do đặc thù công việc, mình phải xa nhà liên tục, có khi đến 4 tuần. Ở nhà thì bà xã lại không phải "đồng minh" trong việc chơi cá nên chẳng trông cậy được ai, thì thế đôi khi phải chấp nhận sự cố. Hôm nọ lãi đúng dịp Tết Nguyên đán nên các bạn chơi ở gần cũng phải về quê hoặc đi xa cùng gia đình nên chẳng gửi gắm cho ai được. Cuối tháng 3 mình lại có chuyến đi 1 tuần, và tháng 4 sắp đến lại có chuyến đi 2 tuần, nhưng lần này may mắn hơn là có thể trông cậy vào tringuyentg vì bro này ở gần nhà, có thể giúp được. Với lại, cái hồ crashed Tết rồi cũng chỉ đang trong giai đoạn thử nghiệm thôi, tuổi cũng còn non nên chưa đáng tiếc lắm, hiện đã khá hơn nhiều với loạt đá sống tốt. cây dương Trường Sa là cây dương chết (hồ này không có máy lạnh nên mình không nuôi SH), nên vẫn còn nguyên sau sự cố. Mà cũng đâu có sao, chết vài em, mình lại có cơ hội chơi em khác ấy mà, đôi khi chán một vài em cá cũ mà chẳng biết cách nào bắt ra, nó chết cũng là một thuận lợi cho mình.
    Mình cũng thèm em yên ngựa (majestic angel) lắm nhưng chưa dám chơi, vì nước ở hồ mới chưa ổn, còn hồ cũ thì đã có mật độ quá cao , chẳng thể thêm em nào được. Thôi thì ráng chờ vậy, trong thời gian đó có nhịn cho đủ 100 tô phở (phở 24) để rước em về vậy...
    SG_Blue rảnh thì giao lưu nhé. Đang dự tính kêu gọi anh em phục hồi truyền thống ofline nhưng chưa nchọn được thời điểm thích hợp...

Dragonking and Cá cảnh VN like this.
  15. Cá cảnh VN

Cá cảnh VN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Nói thì off liền cho nóng hổi đi anh VNGuide ơi! Cuối tuần này nhé, cuối tuần này em rãnh đó! hì hì

16. ca bien xau xi

ca bien xau xi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    he he, dọn dẹp lại nhìn thoáng hơn đấy nhỉ, múc em majestic angel về đi T, kỳ này nóng quá mà, máy chạy chắc lè lưỡi lun

17. SG_Blue

Thích đã nhận:
    8
    Nghe bác nói về đặc thù công việc nhìn lại cái nick VNGuide nên e cũng đoán được phần nào ngành nghề của bác... bác sang quá thử nghệm hồ bằng mấy angel... tháng đầu tiên do e ko biết gì về các bước setup và thả cá nên đã ra đi số trong đó có hoàng đế, hoàng yến, bắp nẻ, chim xanh, vài e họ đào và họ khoang... bây h thích e nào thì phải tìmhiểu thông tin ăn uống và đời sống của e nó rồi mới dám rước về... như gần đây hà mỹ nhân có hàng mà e đắn đo mãi vì trên mạng nói e này chỉ ăn rong rêu... nhưng thấy a nói dễ nuôi nên mạnh dạn rước về và đang tập cho ăn thức ăn khô :)

P/S: tổ chức gặp nhau đi các bác ơi... có ít off ít có nhiều of nhiều... vui là chính :D

VNGuide thích bài này.
  18. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Công nhận bác này sung thiệt, đi suốt ngày mà dám chơi 2 hồ cá biển, 2 hồ nước ngọt. Bái phục bái phục hehe:applause::applause::applause::applause:

19. VNGuide

VNGuide Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Thì cũng sung cỡ bác nature07 thôi chứ bao nhiêu đâu!! Cũng 2 hồ nước mặn. Còn 2 hồ nước ngọt thì đã đi vào ổn định, mỗi tuần 1 lần chăm sóc định kỳ, khoảng 4 tiếng/lần cho 2 em này, còn hồ nuớc mặn thì bình quân mỗi ngày 1tiếng!!! Hì hì... Vẫn còn mong ước một hồ nước mặn dạng mới nữa đó, nhưng vấn đề chỗ để cũng nên cân nhắc, khả năng là sẽ chuyển hồ cá dĩa thành một dạng thủy sinh biển, chơi toàn rong rêu và 3-4 em cá nho nhỏ nữa thôi, nhưng chắc là phải cuối tháng 4, sau 2 chuyến công tác dài dằng dặc....
    Bác nature07 lúc này lười vào ABV lắm đó nhá!!!!

20. ca bien xau xi

ca bien xau xi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    mấy con cá trước tết ngủm hết rồi à Trà ? sao ko thấy con nào vậy ?