hồ nuôi RC của em

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi tim_lam95, 22/9/08.

1. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    tép mới nở đc 4 con, chừng nào mới lớn vậy ạ?
    một số con lớn = đầu ống hút rồi nhưng màu chưa đậm, có cách nào cho lên màu đẹp ko ạ?
    mọi người góp ý nhé!

2. DuLong

DuLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn cho ăn thức ăn của rachu hay cá la hán cũng mau lên màu lắm,hoặc cho ăn thức JBL cũng lên nữa,mà tép bạn phải không đồng huyết nha,nếu nó đồng huyết rồi thì cho ăn gì cũng vậy thôi.Kinh nghiệm bản thân.

3. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    hizhiz,ko tránh khỏi đồng huyết đâu , tép nhà mình cũng hơi đỏ thui .>.<. thức ăn JBL đắt lắm ko mua nổi , tép bạn ôm trứng bao lâu thì đẻ vậy ? Tép nhà mình thấy ôm trứng mãi chưa đẻ , gần 2 tuần rùi nè..sốt ruột quá,hizhiz..

4. vattephd

vattephd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nó ôm cứ khoảng 3tuaanf đến 1 tháng,nhà mình thế còn nhanh hay chậm hơn thì chịu.đi xa nhớ bể tép ở nhà quá ko biết bố mẹ chăm sóc lũ tép thế nào

5. ngonamdauquan

ngonamdauquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Muốn tép đỏ thì chỉ cần cho nó ăn đầy đủ, nước ổn định là ok rồi, thức ăn của chúng rất đơn giản thôi, mình cho chúng ăn cà rốt, củ cải, củ xu, dưa leo, thức ăn cho cá.... mà chúng cũng đỏ hoe à, theo kinh nghiệm mình nuôi tép được hơn 6 tháng thì mình thấy chỉ có tép đực đồng huyết thôi( cái này theo kinh nghiệm nuôi tép thôi nếu kô phải xin đừng cười mình nha). và những con đồng huyết lai với tép mái vẫn cho mình tép đỏ khoảng 50/50(50 mà đỏ thì cái đó là tép mái kô). Bạn muốn tép đỏ hoài thì dễ lắm, bạn phải có 2 hồ, 1 hồ để tép đỏ, nếu hồ này có tép đồng huyết thì vớt qua hồ thứ 2 và hồ thứ 2 có tép đỏ thì vớt lại hồ 1. Thế là tép của bạn sẽ đỏ hoài ( mình làm cách này đó, cách này cũng do anh hoang2968 chỉ mình và thế là tép mình nó cứ đỏ hoài ). Chúc bạn có 1 bầy RC đỏ khè! Thân!

6. lamtan

lamtan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cách bạn rất hay, cái này sinh học gọi là lai giống có chọn lọc sẽ cho f1 thuần chủng.

7. vponline

Thích đã nhận:
    171
    Ui ^^ Mình cũng mới nuôi tép RC nên kết chúng lém..hihi..Mình cho ăn thức ăn cho cá ! A E nói để nền nham thạch thì Tép đỏ hơn và ngắm cũng thick hơn..hihi..Mình cho Dưa Chuột và xà lách vô mà chả thấy chúng ăn zì cả..>.<..

8. tim_lam95

Thích đã nhận:
    111
    hehe,thanks các bác nhiều,bây giờ em mới thấy nuôi rc cực thiệt,cho ăn không nói,bi giờ nó đẻ quá trời,cứ 1 ngày là 2 con chào đời,hiện giờ là 16 em tép con,đang giệt rêu nâu cực mạnh nhưng nhìn vào hồ thấy dơ quá,muốn chùi kiếng cho sạch nhưng mắc mí con tép con......,mai mốt lớn không biết có màu gì không,có gì em cập nhật sau

9. vponline

Thích đã nhận:
    171
    Mình mới sử dụng Gói vi sinh AQUA MV , thấy bảo lợi hại lém , làm trong nước ko cần thay nước trong thời gian mấy tháng trời , hạn chế được nhìu mầm bệnh ^^..Chưa thấy kết quả sao cả !

10. tim_lam95

Thích đã nhận:
    111
    cho em hỏi cái nha,dạo này em có thấy tụi tép con trong 1 cái bọc,loi nhoi như vòi vậy,không biết mấy con to hơn có xơi không,thanks các bác

11. tim_lam95

Thích đã nhận:
    111
    àh quên,hôm nay tụi nó còn nhỏ quá nên em chưa chụp được tấm nào hết,mờ căm ah

12. nhuan

nhuan New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi, muốn mua tép ở ngoài hà nội thì mua ở đâu hả các bác, thank

13. [j][e][b][o]

[j][e][b][o] Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn thử lên AG hỏi thử coi. hôm trước mình hỏi thì họ bảo mùa này khó nuôi nên không có. cho bạn số đt nè 2175405

14. rio_cuong

rio_cuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi nơi nào có bán tép RC ngoài Cao Quí và Dã Tương ko

15. Baby8X

Baby8X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cho ít thôi ông tướng, kẻo không thấy trong nước mà chỉ thấy tép thành màu da cam thôi=))

16. ngonamdauquan

Thích đã nhận:
    7
  17. ngonamdauquan

Thích đã nhận:
    7
    Tép RC thì bố mẹ kô ăn tép con đâu đừng lo. (bạn dừng nuôi chung với cá gì hết nha, chỉ nuôi cá ăn rêu thôi) nếu thấy tép con còn nằm trong bọc trứng thì cái đó giống như là sinh non ở người vậy nhưng kô sao đâu. Thân!

18. tuanbibo

tuanbibo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn dùng bông lọc cuốn vào đầu ống hút của máy lọc và mở 24/24 nước sẽ trong, còn thức ăn cho tép con thì mua thức ăn của cá neon bỏ vào tép sẽ ăn và mau lớn.