Hố nuôi tép ong của DA ^_^

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Dark angel, 6/3/10.

1. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Vốn tính ham vui nên làm hồ tập tẹ nuôi sula loài tép kiểng khá bắt mắt và ko kém phần đỏng đảnh, nhưng do trong quá trình test hồ thấy có vài điểm ko đạt yêu cầu..........................quá buồn nên chuyển hướng sang tìm niềm vui mới ở mấy em ong đỏ:">:">:">
    Bố cục đon sơ ban đầu:
    Rồi thành thế này
    Vài góc cạnh
    Sau khi cảm thấy đã ok thì tép bắt đầu đổ bộ vô hồ ^_^ ( các bước test nước đều ok, sau 24h thả tép ong vô liền:D:D:D) và cuối cùng là thành quả
    bước đầu hoang sơ

2. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    đến đến sự phát triển liên tục hehe
    Tay nghề chụp hính quá ẹ + máy dòm = hình xấu=((=((=((
    Kết thúc phóng sự đài DA#:-S hồ ẹ mà up lên thấy hơi ớn mong ae chiếu cố hướng dẫn em nhỏ nhiều:D

3. A.kieu

A.kieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Hồ tép ong của Dark angel cũng phải đến 30-40 chục em, thả số lượng nhiều chúng thích nghi rất nhanh. Chúc mừng Dark angel có hồ tép ong mới, phong trào hội tép TP ngày càng phát triển sẽ có nhiều thành viên tham gia hơn. Thân chào.

Dark angel and muoivankhatmau like this.
  4. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    anh cho thêm thông số hồ, 2 lọc nhiệt độ hồ và có dùng chiller không
    nếu được cho thông số chiller và giá cả chỗ mua với để AE cùng tham khảo

5. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    Thân chào DA,
    Bi giờ lại có thêm một người nữa thành công trong việc nuôi dưỡng tép ong ! :applause:

6. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    theo ít kiến thức nông cạn của em thì giống này.............hơi nhát nên khi thả ít thì ko thấy mấy nhưng tuyệt nhiên ko die em nào cả :D, tép em thả chia làm 3 đợt ( ko đủ kinh phí mua hẳn 1 lần ^_^) và sau 5 tháng nuôi thì quân số tụi nó đã lên hàng 3 con số rùi ^_^.
    Hồ mình:
    -Hồ 50*50*45 (d*r*c)
    -Nhiệt độ 24_25.
    -LỌc Eheim, chơi luôn thèng vật liệu lọc của hãng luôn ( xin lỗi tên tiếng anh mình ko nhớ sợ ghi sai ^_^)
    -Đèn hơi yếu vì chỉ có gần 50w cho hơn 100l nước ^_^
    -Nước thay tuần hoặc đôi khi là 2 tuần 1 lần vì hay quên nên nhớ mới thay.
    Ban đầu khi mang tép về vẫn chưa cò chiller nhưng vì hàng S nên bật quạt + đá cục nên vẫn có tép con tuy nhiên hơi ít. Về sau có chiller thì toàn bộ mình phó mặc cho nó với cái lọc thôi:D:D:D

7. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    Dạ lâu quá em mới gặp lại chị ^_^ vui quá chừng luôn:D:D:D.
    Thành công thì em không dám nhận vì em đâu có bỏ công sức ra mấy đâu mà dám vỗ ngực xưng tên hả chị ( híc híc:crying::crying:), bởi cũng rất nhiều người sau khi xem em nuôi tép ong đã bảo là..............em được tổ đãi:D:D:D chắc có lẽ thế thiệt: hồ em cho ra đời được 9 em wine red trong vong gần 6 tháng ^_^ ( tróng đó tự tay đè chết 3e dưới gốc lũa, 4e đem tặng còn lại 2e cũng hứa tặng người ta luôn rùi) thật tiếc là sắp tới đây có lẽ em phải xa tụi nó thời gian---> đem tép đi gửi do bận việc nên ko biết tụi wine còn ra đời được nữa ko:crying::crying::crying:
    Sau thời gian vui với tụi này thấy theo tép ong cũng vui vì nhiều điều mớila5 lắm lắm chị nhỉ ^_^. À mà máy6 hồ tép ong của chị dạo này sao rồi chị?

8. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    Hehe!!! RL thì không được ...tổ đãi như DA! Nuôi bao nhiêu , chết bấy nhiêu !!! Những con mình tưng tiu chăm sóc thì từ từ cũng lần lượt rũ nhau ra đi :crying:!

9. A.kieu

A.kieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Dark angel cho anh hỏi thăm : trong hồ DA nuôi mấy loại ong để cho ra Win red, chia sẻ kinh nghiệm cùng ae trên d/đ. Thân chào.

10. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    hồ nuôi ong đỏ enn6 chỉ mình nó thôi bạn à, trước lấy của bác cuoi nhưng sau có cho thêm giống của một bạn khác nữa cho tép con sau này đẹp hơn í mà:D:D:D, còn chiện wine red thì mình ko biết chỉ là nó...........đẻ ra thế thôi nên đành để nó tồn tại trong bể chứ không biết lại tạo tụi nó như thế nào cả:D

11. A.kieu

A.kieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    DA thân : ý mình hỏi là trong hồ tép ong của DA có mấy chủng loại ong nuôi chung, ví dụ : s,ss và golden hay chỉ 1 chủng loại s, mình muốn biết nguyên nhân sự đột biến gen để có được wine red.
    Cảm ơn DA đã chia sẻ. Thân chào.

12. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    dạ thì ra ý anh là thế ^_^, ban đầu thì hồ em thả chỉ có S chiếm đa phần và 2e SS mà thôi ( do mắc quá~X(), nhưng theo nhiều người bảo thì dòng wine này xuất hiện do quá trình lai giống đã cho chúng lai cận huyết đến mức...............tối đa thì sẽ xuất hiện( em nghe nói thế), tuy nhiên cũng có nhiều bạn lấy giống cùng chỗ nhưng khogn6 thấy gì về sự xuất hiện của em này, em nghĩ xác xuất cũng khá thấp

13. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Mấy em tép này nhìn thấy quen quen, mạnh giỏi quá, thật mừng
    chúc mừng Hoàng

14. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    hehe cám on anh cuội khen thưởng nhiều nhiều ^_^, thành quả ngày nay em có được là do giống tốt, đầu tư phần cúng ok + tổ đãi:D:D:D

15. Baby lean bot

Baby lean bot Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Zậy khi nào thanh lý nữa vậy?? Hum bữa thanh lý nhưng kẹt tiền nên không mua được .

16. A.kieu

A.kieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Cảm ơn DA đã chia sẻ, nói chung là hên xui và ông tổ có đãi mình hay không! vậy là DA rất mát tay, mình nghe nói xác xuất khá thấp. Hiện nay mình đang nuôi 3 chủng loại s, ss, golden đều đang ôm trứng được khoảng gần 4 tuần mà chưa thấy em nào xả trứng hết? đến khi xả trứng không biết được em wine red nào không? không biết chúng ôm trứng khoảng bao lâu thì xả trứng vậy DA, mong được chia sẻ.
    Thân chào.

17. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    thật sự theo nhiều nghiên cứu cho thấy tép từ khi mang trứng đến khi xuất hiện tép con tầm khoảng gần 1 tháng ( hay xả trứng gì đó ^_^) nhưng theo kinh nghiệm bản thân lúc toàn bộ đàn tép nuôi được hơn 4 tháng tí thì 6 em mái (tụi này chỉ vài em nên nhớ kĩ đến từng hoa văn trên mình tụi nó và thường xuyên kiểm tra_đếm từng lần mang_xả trứng nên khẳng định là thế)đã xả trứng được..............6 lần và đang mang trứng lần thứ 7:D. Nên nếu nói về thời gian thì mình cũng chịu thôi:D

18. A.kieu

A.kieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    DA nói chính xác, tương đương khoảng 1 tháng chúng xả trứng. Hôm qua tép nhà mình mới xả trứng, đếm sơ khoảng 6 em không biết còn nữa không? tối hôm trước nhìn thấy tép mẹ yếm dưới bụng phình ra mà không thấy trứng đâu, sáng hôm sau là thấy tép con.
    DA cho tép bố mẹ ăn thức ăn loại nào? có cần bổ sung khoáng và vitamin gì không? còn tép baby mình có cần cho ăn thức ăn riêng dành cho nó không? có vài điều thắc mắc như trên, mong được DA chia sẻ.
    Thân chào.

19. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    Khi tép mái bắt đầu mang trứng và xả trứng bình thường+ nở ra tép con ( số lượng nhiều hay ít thì còn tùy thuộc vào chất lượng nước, nhiệt độ......tốt hay xấu) thì là môi trường hồ của anh đã đáp ứng được cho chúng sống và duy trì nòi giống. Còn việc ta thấy nhiều tép con hay ít thì rất khó xác định vì thèng này hơi nhát ( đối với những hồ đã đông đúc dân cư thì việc nhìn thấy hết vẫn ko bao giờ xảy ra huống chi đến nhưng hồ ít tép) nên việc này anh cững có thể an tâm phần nào vì mình đã hiểu, cung cấp và đạt được một số thành cong nhất định.
    Việc nuôi tép con thì như em đã nói giống này khá nhát ^_^ nên việc con con ra kiếm ăn khá hiềm ( ko phải ko có)trừ những hồ đông đúc chúng sẽ mạnh dạn hơn nhiều nên những lùm rêu sẽ là địa điểm kiếm ăn lý tửong nhất của chúng: t/ă được con lớn dùng và phần nhỏ bị phá nát tứ tán ra môi trường----> vướng vô rêu---> tép con lại xơi ^_^. Trên thị trừong hiện nay có khá nhiều t/ă CN dành cho tép con tuy nhiên giá hơi chát nên em nghĩ anh cứ lo cho mấy thèng lớn còn tụi nhỏ xử theo cách kia là ok rùi, và lâu lâu ta vếinh rêu bám trên kiếng---> cạo xong tụi nó bay tứ tán--> t/ă ^_^. Em đã từng có mấy cục lũa bám rêu sợi xanh xanh mướt luôn nhưng do lần đi chơi ở nhà hồ phó mặc cho cái lọc với chiller nhưng t/ă thì ko ai chăm nên khi về tụi nó đã ăn hết toàn bộ rêu hại bám trên lũa ^_^

VIệc bổ sung khoáng chất cho hồ tép cũng là việc nên làm nếu như ta muốn có đàn tép khỏe ( nhiều trừong hợp tép chết nhăn răng do thiếu khoàng--> ko lột vỏ được). Còn việc tép đẹp thì do con giống quyết định anh à ^_^. Trên đây khó nói hết lời, nếu anh thích bửa nào rảnh ghé em mình trò chuyện chuyên đề chơi hen ^_^

Last edited: 15/3/10
    vponline thích bài này.
  20. A.kieu

A.kieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Cảm ơn về sự nhiệt tình và lời mời của DA, mình rất thích về chuyên đề này, đang tìm hiểu và học hỏi thêm kinh nghiệm trau dồi thêm thú chơi của mình.
    DA cho mình biết địa chỉ và số đt để tiện liên lạc, chủ nhật có thể rảnh còn những ngày khác mình bận buôn bán và kiêm tài xế cho 2 cô công chúa đang học cấp 3. Số đt của mình : 0908142157 - mình ở lê văn sỹ Q.3.
    Thân chào.