Hồ san hô của mình đây!

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi cacanhbien, 10/3/08.

1. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Hồ của mình làm từ tháng 9 năm ngoái. Nhưng phải đến tháng 3 năm 2008 mọi thứ mới ổn định.
    Hố mình rất nhỏ chỉ 8tx4tx5t và sử dụng phương pháp lọc Sanbed. kết quả rất tốt.

Mong các bạn góp ý

2. gatobeoi

gatobeoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đẹp quá chúc mừng bác nhé........................chơi bể nước mặn rất khó và tốn.

3. Xich Long

Xich Long Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chúc mừng Cacanhbien
    Hồ bạn rất đẹp, nhìn cách xếp corals của bạn, chắc chắn có nghiên cứu kỹ. Keep up the good work.............:applause:

Bạn có thể post thêm vài chi tiết của hồ (cách setup, dụng cụ dùng v.v) cho các bạn khác tham khảo thêm.

4. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Nhìn hồ của cacanhbien đẹp quá! Hồ bạn có 8t mà xếp được nhiểu ghê, hồ mình 1m mà bỏ vài con san hô vào là thấy ngộp rùi :D... Hình như bạn ko xài lọc tràn hả? nếu xài thì overflow bạn thiết kế như thế nào? cái máy bơm nhỏ đó hình như là tạo sóng phải ko? hì hì... mình muốn học hỏi nên mới hỏi nhiều thế... thông cảm nhe :D

5. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    hi các bạn,
    Hồ của mình mặc dù nhỏ, nhưng vì lòng đam mê nên mình sưu tập rất nhiều loại san hô khoảng 35 loài san hô. Thực ra, số san hô các bạn thấy trong hồ là mình mua từ tháng 10 năm ngoái, cho đến nay. Có nhiều loài sống trên 6 tháng và hoàn toàn phát triển tốt. Nên không có chuyện san hô nuôi được 6 tháng là chết đâu. Ngoại trừ, 1 số loài cần phải cho ăn thức ăn sống.

Về các nuôi thì mình theo kỹ thuật của nước ngoài, tức là sanbed và đá sống.
    Cách setup hồ thì vẫn theo 1 số yêu cầu cũ. Ví dụ: cần thời gian khoảng 20-30 ngày sau khi setup hồ để cho vi khuẩn phát triển..v..v..
    Và:
    - phải để ý từng con san hô nở thế nào để đánh giá chất lượng nước.
    - Đối với loài san hô cần ánh sáng, các bạn đừng nên tiết kiệt đèn mà sử dụng nhiều đèn nếu có thể vì mình thấy đa số các hồ nuôi san hô điều bị thiếu ánh sáng.
    - Nên sắm cho mình 1 bộ test nước biển để kiểm tra hàng tuần.
    - Khi thọc tay vào hồ cần rửa tay thật sạch sẽ, ko để hóa chất dính vào tay.
    - Hạn chế đến mức tối đa việc thọc tay vào hồ, vì san hô sẽ ko nở to nếu chúng ta cứ động vào chúng.
    - Cần bổ sung các chất dinh dưỡng cần thiết.
    - Thay nuớc hàng tháng, cho dù nước vẫn còn khá tốt.

Thực ra mình vẫn còn gặp vài khó khăn, vẫn chưa có cách giải quyết vì điểu kiện ở Việt Nam quá thiếu thốn. Đa số các tiệm cá ở SG thì hầu như không có kinh nghiệm nhiều trong việc nuôi san hô và cá biển.

Hi vọng là chúng ta có thể trao đổi với nhau nhiều hơn làm thế nào để giảm tối đa việc san hô và cá chết. Vì làm như vậy cũng có nghĩa là mình cũng đang bảo vệ môi trường và cứu sống được nhiều sinh vật biển đấy.

6. Xich Long

Xich Long Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cacanhbien

Bạn setup theo DSB rất tốt, nhưng theo hình thì tôi thấy chưa ổn thỏa vì DSB cần phải có độ dày từ 8-10cm mới có hiệu quả cao. Bạn thay nước thường xuyên hơn, 2 tuần/lần thì kết quả tốt hơn. Nano tank rất khó maintain, ráng lên nhé.

Đúng là corals không chỉ sống có 6 tháng mà chúng sống rất lâu, còn sinh xôi nảy nở nữa chứ. Nếu như bạn setup đúng cách.

7. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn Cacacnhbien vì đã cho mình được ngắm vẻ đẹp quyến rủ của ''đáy biển'' nhé ! Được cái hồ như bạn thì cứ gọi là hết chổ chê . Bạn hảy nói rõ thêm một vài vấn đề để mình được học hỏi nhé ! Như XichLong có nói về DSB , độ dày lớp cát được 8-10cm không? Dinh dưỡng cho san hô là những gì, sử dụng ra sao ? Dòng chảy dùng loại máy gì và công xuất máy ? Đừng cười vì mình hỏi nhiều nhé , thông cảm cho người mới ''học võ'' mà ! Hi,hi,hi!!!

8. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :crying:tôi củng mới nuôi san hô & hải quỳ , san hô thì sống tốt mà sao hải quỳ cứ teo dần rồi đai hết có bạn nào rành chỉ giáo dùm mình với. hồ của bạn đẹp quá......hi hi

9. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    cám ơn các bạn đã góp ý.
    To Xich_Long: bạn nói rất đúng. Thực tế, mình đổ chỉ khoảng 5-6 cm thoi, vì mình lo vấn đề oxygen không đủ tiếp xúc với các vi sinh vật sống trong cát sống nếu lót dày khoảng 8 cm. Hơn nữa, trong lúc setup đá sống mình để 1 số sinh vật như tôm cua nhiều lọt vào hồ nên tụi nó đào lung tung lên hết. hic...Mình cũng đang bó tay với bọn này, có bạn có giải phải bắt chủng ra thì góp ý giúp mình nhé.
    Với hồ nanotank thì đúng lá khó maintain lắm, mình biết điều đó trước khi setup hồ nhưng nếu mình handle được hồ nhỏ thì sau này chơi hồ lớn sẽ dễ dàng hơn.

To zocazi: nuôi san hô rất quan trọng đến cách thiết kế dòng chảy. Ban đầu mình thấy ko quan trọng nhưng sau đó thì thấy nếu để nước chảy đứng yên sẽ phát sinh ra 2 vấn đề:
    1. hầu như tất cả san hô điều sống nơi dòng chày mạnh hoặc vừa để luân chuyển thức ăn và chất thải.
    2. Loại bỏ vùng chết trong hồ. Tức là chỗ nào nước đứng yên sẽ dể phát sinh tảo.

Lưu ý: đối với hồ san hô, nên hạng chế tối đa phát sinh rêu, tảo. Mình cũng đang đối phó với vần đề này đây. Mặc dù, cơ bản kiểm soát được nhưng vẫn chưa có cách loại bỏ nguyên nhân phát sinh tảo tận gốc.

10. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đẹp quá. Hồ nhỏ mà làm được thế này là giỏi lắm đó. Mình xin bái phục. Bạn không nuôi thêm mấy cây dương à? Nó có màu đỏ, vàng, trắng, cam thêm vào cũng tốt đấy.

11. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    to: sanho: mấy cây dương đó mình có nuôi đấy. Nhưng chỉ 1 cây vì bọn này khó chăm sóc lắm. Nhìn đẹp vậy chứ rất khó chịu.

12. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình đồng ý với bạn. dương rất kén nước. nhưng hồ của bạn thì mình nghĩ là ổn thôi.

13. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    xin chúc mừng bạn có hồ san hô rất đẹp , mình thấy hồ bạn set up giống y hồ san hô trên trang web nước ngoài quá , bạn đang ở NN hay ở VN ?

14. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    to sanho: thực sự thì mình có nuôi nhánh duơng, sống rất tốt. Nhưng nó hay bị rêu bám và các chất nhớt của san hô thải ra bám vào các nhánh nên dể chết.
    to cangua: mình tham khảo các kỹ thuật của tụi nước ngoài rất nhiều, nên khám phá ra rằng nếu nuôi theo kiễu VN thì chẳng thể nuôi lâu được.

15. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Cám ơn cacanhbien nhiều lắm, đang tìm tòi cách setup hồ biển. Rất mong bạn đóng góp nhiều kinh nghiệm quý báo để newbie như mình khỏi bỡ ngỡ.

16. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nuôi san hô nhiều và sát nhau như vậy có sao không? Hồ của mình cũng nhỏ lắm. mình lo nhất là vấn đề chổ ở. Muốn nuôi nhiều nhưng sợ không đủ chỗ. Nếu để gần nhau quá thì bọn chúng lại tự tiêu diệt lẫn nhau. Kinh nghiệm là mấy cây dương bị chết. Nếu HQ mà để gần san hô thì san hô sẽ không thể nở được. Thân mềm cũng vậy. Bạn chỉ cho mình loại nào có thể gần nhau được.

17. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    đúng là đa số các loại san hô không thể để gần nhau được. Vì hồ mình nhỏ nhưng mà vì tham qua' :)) nên nuôi hơi nhiều. Tuy nhiên, có 1 vài loại có thể để chung với nhau đuợc mà ko sao? Ví dụ: loại san hô Xương chó, san hô hạt gạo thì để chung được. Còn 1 số loại nửa mình ko biết gọi tên thế nào nên ko chỉ cho bạn đuợc. Nếu có thể thì bạn đưa hình lên cho mình xem.

18. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Rất tiếc là mình không có hình, cộng thêm không biết cách úp hình lên. mong bạn thông cảm. Các loại thân mềm có thể để gần sọ, dẹp và xương được không? HQ có thể sống gần với loại nào? Giữa các loại HQ, loại nào nên nuôi riêng hay tất cả đều ở chung được?

19. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo mình thấy thì hải quỳ chỉ sống trong hồ khoản 3-4 tháng là die từ từ rồi , thấy nó teo lai thì vớt ra ngay , để nó chêt thì làm hư hêt nước hồ ,

20. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    to sanho: theo mình thấy trong số các loại san hô thân mềm thì nguy hiểm nhất là san hô xương hạt gạo. Cái đầu tua của nó cực độc, có thể giết chết hết các loại san hô khác nếu để gần nó.

Đối với loại sọ thì nó cũng chít mấy loại khác. Tuy nhiên, nó ít độc hơn và thường sẽ thụt vô nếu vô tình đụng phải loài khác.

Nói chung, mình thấy các loài có tua dài dùng để bắt mồi đều không thể để gần nhau được.

Mặc dù mình để gần nhau như thế, nhưng mình lợi dùng dòng nước chảy đẩy các tua của nó sang hưởng khác để ko chít mầy loại khác.

Hiện tại mình mới bồ sung thêm 1 số loại san hô cứng nữa, nên cũng đang nghiên cứu cách nuôi mấy loài này.

to cangua: mình thấy hải quỳ cũng như san hô vậy thôi, nếu xét về mặt kỹ thuật nuôi thì còn dể hơn 1 chút, vì hải quỳ bạn ko cần bổ sung canxi như các loại san hô. Nếu nó teo lại thì chắc chắn là do nước hoặc nguồn thức ăn ko đủ.