Hồ san hô của anh hieutico

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi nature07, 15/9/08.

1. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Đây là tác phẩm của anh hieutico, mọi người góp ý kiến nhé.
    Toàn cảnh

Last edited: 15/9/08
  2. hieuticco

hieuticco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Con bicolor cứ mỗi tháng nó xơi 1 cục SH dẹp chứ lá cải thì ít hảo như dù tím và bắp nẻ xanh nó ăn đến căn bụng nên 3,4 ngày mới cho vào 1 lá cải

3. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con dù tím nhìn đẹp ghê gứm luôn. Sao a ko chụp hình tổng thể cho ae ngắm cho đã nhỉ...Cho cái hình đi a ơi!

4. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    E thấy có con thia hồng hình như là nhập đúng hong a. E cũng đang tìm con đó đây

5. hieuticco

Thích đã nhận:
    4
    Tất cả đều nội địa, chỉ có dù tím và 1 em tai bự (clown) là nhập- bắt ở Lê Hồng Phong, hổm nay cũng ghiền cá nhập lắm rồi mà nguồn này hình như bị tê liệt chả biết nó dời về đâu nữa, ông chủ này hay chửi thề quá nên cũng làm biến hỏi, bạn nào biết đc nào có cá nhập chỉ tôi với !

6. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Cao QUý cũng hay về cá nhập lắm anh, nghe nói trogn tháng ngày có 1 đợt hàng nhập về. Khi nào có em cho anh hay. EM cũng đang mơ 1 em powder blue tang nè.

7. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hôm nào lên sài gòn dẫn em đi uống cafê đi bác hiếu ơi. Nếu như bác thik hồ đẹp hơn nữa.(cái này em spam chút với riêng anh hiếu thôi đó mấy bác khác đừng để ý nhe!):D

8. hieuticco

Thích đã nhận:
    4
    To Thanh ocean: Lâu rồi mình không có dịp tâm sự, ngày đầu tập tểnh chơi tôi cũng đã phiền bạn nhiều, mới đó mà đã 1 năm rồi, sản phẩm này cũng có 1 phần đóng góp của bạn cũng như nhiều thành viên trên diển đàn này đó. Cảm ơn các bạn nhiều!

9. hieuticco

Thích đã nhận:
    4
    Hình toàn cảnh tôi cố tình chụp đồng hồ để cho các bạn thấy lúc đó là 10h40 sáng (Chủ nhật vừa qua)lúc đó chỉ có 2 đèn 1,2 xanh Đức, cục SH sọ trắng (phía trên con bê vàng và con mó) nó nỏ to, từ 12h đến 15h nó bun to gấp đôi như vậy nhưng sau 16h là lên 5 bóng 1,2m (4 xanh, 1 đỏ) thì lúc này SH sọ nó co lại còn những thứ khác vẫn bình thường. Tôi thấy hiện tượng này đi ngược tự nhiên( càng sáng SH sọ càng nở), có bạn nào giải thích được không

10. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Đèn không đủ sáng thì chúng nó vương cao lên đễ lấy ánh sáng, còn được ánh sáng nhiều thì không cần phải vương cao lên.
    Mà Coolpix hỏi anh Hieuticco cái . Sao mà dùng bóng xanh và đỏ không vậy? không có bóng trắng à.

Còn cái em Bicolor đó nên lấy ra đi, nó đang xơi san hô Elegance (trong hình số 3 màu xanh lá cây) của anh Hieuticco kìa.

11. hieuticco

Thích đã nhận:
    4
    To Coolpix: tôi đã tìm ra nguyên nhân tại sao khi chiều tối thêm đèn mà SH sọ nó không nở thêm mà co lại, sao nhiều ngày quan sát lúc đầu cứ nghĩ cái đèn phát sau cùng nó dẩn điện vào hồ (ít thôi tê tê nhẹ do ẩm), nhưng cuối cùng phát hiện giờ đó là giờ con thia cam trước khi nó đi ngũ nó cứ dúi đầu vào cục SH sọ làm chúng co lại - nay quyết định cho nó qua hồ cá mọi chuyện trở lại binh thường.
    Còn con bicolor hôm nay sau 1 con mắt nó bị phù ra và trắng đục, có bạn nào cá mình đã từng bị như thế cho biết nguyên nhân và cách chữa trị? mặc dù nó vẫn ăn bình thường tôi vẫn chìu ý nó cứ ăn SH thoải mái (chỉ ăn SH dẹp thôi) miễn sau nó khỏe mạnh tôi cũng không tiếc, mong các bạn giúp nhé!

12. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    em ko nuôi cá biển nhưng em có quen người nuôi cá biển, ông nói cá bị phù và trắng đục ko sao hết chỉ vài ngày là tự hết em quên ko hỏi bệnh gì hihihi ko biết có đúng ko. Có gì anh đừng la em tội em nhỏ:-S

13. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    cá chui vào san hô thì từ từ mấy con san hô nó quen thôi, còn không nở ra như trước là do có con cá nào nó đã cắn san hô nên nó sợ không nở . Nhưng theo mình thấy là em bicolor là thủ phạm trong vụ này. Khi nó đã quen ăn san hô thì sẻ ăn san hô không thôi. Hồ của anh Hieuticco trung cuộc sẻ chỉ còn xương san hô và cá thôi .
    Cá bị lòi mắt và đụt là bị nhiễm vi khuẫn trong hồ, nên bắt ra ngoài rồi trị bệnh liền đừng đễ trong hồ. Theo dõi kỹ nó, không thì nó cũng đi bán muối với ông bà. Chúc cá của anh Hieuticco mau lành bệnh nhé

14. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Anh Hiếu ơi em khuyên thật nhe anh đừng thêm cá nữa hồ anh vẫn chưa ổn lắm đâu nên là để cho lọc nó chạy ổn đi cái đã rồi sau đó thích mua con gì thi mua. Anh biết sao em nói vậy không vì rêu trong hồ của anh đang phát triển mạnh chứng tỏ là nitơ vẫn chưa được lọc và protein skimmer xử lý tốt. Đừng thêm cá hay la san hô gì nữa chứ không đến khi bị sự cố thì xử lý khó lắm!

15. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tôi , nước trong hồ bạn hieuticco chưa thật sự ổn định , vì ko thể có chuyện nước và lọc đang thật tốt và chuẩn mà cá lại tự nhiên phát sinh bệnh tật (cá bị đục cầu mắt) . Nếu giả dụ bạn bắt nó ra trị hết bệnh rồi bỏ vào hồ lại , bạn có tin chắc là trong môi trường đó nó ko bị bệnh trở lại ? Bạn nên tập trung giải quyết việc xử lý nước và chạy lọc như bạn Thanh nói ở trên . Một việc nữa , bạn nên xem lại quan điểm "cá ăn SH thoải mái , miễn là khỏe mạnh thì ko tiếc" , mỗi lần cá ăn SH bạn có nghĩ rằng SH bị sốc và nhả nhớt ra môi trường nước(NH3 tăng v.v...) , có thể bạn ko thấy vì SH có chết liền đâu. Đó là chưa nói nuôi con gì tronh hồ thì cũng phải "thương" đều như nhau , ko nên bên trọng bên khinh thì mọi thứ mới đều cùng khỏe hết .