hồ set up lại

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi hathaibinh, 27/10/06.

1. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hôm rồi em vừa lấy khúc gỗ ra và bố trí lại. nay pót hình bể lên nhờ các bác góp ý hộ nhé. khúc gỗ đó em mang ra đấu giá rồi..hi..hi..:D

trước đây:

và bây giờ:

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @HTB: Blue thấy khối lũa đó đặt trong hồ bạn rất ổn, chỉ cần bố trí cây cối lại 1 chút là thành 1 hồ ấn tượng...bỏ khối lũa ra thấy trống trải wá...

3. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cái layout cũ thì khỏi phải bàn...còn layout mới này cũng đâu có tệ ! Ý tưởng dùng ngay chính đáy kính làm giả con suối cũng hay đấy chứ nhỉ ?

4. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Bố cục mới hay đấy, nhưng Py thấy tiếc bộ lũa cũ...vì nó rất đặc biệt nếu có phương án trồng thích hợp...hay HTB vô đấu giá mua lại vây?

5. fishicb

fishicb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hoan hô bể của bác có cách sắp xếp thật mới lạ, rồi đây sẽ có rất nhiều bể sẽ tạo dòng suối giống như cách bác làm. Nhưng chắc về phần cây cối còn phải xắp xếp lại cho hợp lý hơn. Theo em thì bác nên bỏ khúc lũa ra thì hơn chỉ để bể này là bể đá không thôi.

6. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    hathaibinh : em nên lưu ý, những loại cây như Dương sỹ - Anubias không nên trồng trực tiếp xuống nền. Thay vào đó mình nên buộc vào gỗ hay đá.

1 person likes this.
  7. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Bố cục mới lạ !!!

Với bể thủy sinh thì conlele chỉ là số 0 (cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng). Vì theo kế hoạch thì đầu năm 2007 mới bắt đầu. Đang học hỏi, nghe, nhìn, và đọc..... xin mạn phép có vài ý:

Với bể rất đơn giản này của bạn hathaibinh, mình cực thích cách bố trí lấy khoảng trống ở giữa để tạo cảm giác như một "dòng suối uốn cong". Nó khá giống với một bể mà conlele đã từng rất thích dưới đây:

Sự khác biệt và sáng tạo ở đây chính là "không dùng vật liệu gì hết" mà vẫn tạo cảm giác một dòng suối chảy ngang.

Để bể đẹp hơn: Vì có một "dòng suối uốn cong" cắt đôi chiều dài bể, nên nếu bể này dài hơn khoảng 0,4-0,5m nữa có lẽ sẽ tạo không gian khoáng đạt hơn cho người xem. (Phía bên trái rất OK, nhưng phía phải có cảm giác... tưng tức, hình như do thiếu chiều ngang).

Kết luận: Hay quá và có thể hay hơn nữa !!!

8. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Em sợ nền lâu ngày trôi ra thì phải mất công " nạo vét "...hay có cách nào chống sạt lở k ?
    Cuội nhỏ xếp dọc theo làm bờ kè....
    Góc trái phía trên trồng loại nào cho cao hay um tùm chút che cái máy lọc thì ha phải biết...
    Chẹp chẹp....

9. hathaibinh

Thích đã nhận:
    1
    @fahsailam: dạ em hổng có vùi nó xuống nền đâu ạ. em cột nó vô mấy thanh đá ốp tường rồi dùng đá nhỏ che phía trước thui...lấy vải thưa che mắt thánh ấy mà...
    @anh SonQ4: đây là hình chụp gần đây ạ: kè này chắc lắm bằng đá thạch anh, và cuội đỏ ( cái vụ này em bị n người bảo là khùng đây vì vác 20 ký đá từ thái lan về, hải quan tsn cũng lắc đầu...he...he...) không lo nạo vét dòng đâu ạ.

Last edited: 27/10/06
  10. hoangngu

hoangngu Member

Thích đã nhận:
    0
    Ý tưởng hay quá, sắp đặt cũng đẹp nữa. Nếu bỏ lũa và đá to đi nhìn sẽ khoáng đạt hơn, lúc đó giống dòng sông quê chứ không phải khúc suối nữa. Mình thích như vậy nhưng với nhiều người cách này có lẽ hơi đơn điệu.

11. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Bi giờ thì thấy gồi...Bờ kè mà chơi đá tảng thế thì phải biết ...nhưng cũng phải canh chừng và dọn dẹp cặn nhé...Hay chơi 1 lớp sỏi trắng mỏng cho đở thấy cặn nhỉ......?
    b-( b-( b-( b-( b-(

12. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Ối nhìn kìa... xinh quá đi mất !!!

Hình này bạn hathaibình "chộp" được cảnh <đàn cá đang qua suối>, cực kỳ dễ thương bạn nhỉ?

13. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Mình nghĩ đó là dòng suối, theo mình nên trải một lớp sỏi trắng mịn, bỏ thêm vài cục đá làm cản dòng chảy tạo ghềnh, khi vướng đá sỏi trắng cho phồng lên giống như nước chảy bị cản lại thì tuyệt vời.

14. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cố gắng hút cặn chứ đừng đổ sỏi lên. Em thích cái màu kính làm dòng suối ấy! Cái màu nhìn thật (giống như thật) ghê luôn!!!

15. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Ôi,chờ đến khi Trân châu(ko biết có đúng ko?) 2 bên bờ suối mọc thành mảng xanh miết thì đẹp lắm lắm.
    Hình như HTB sử dụng phân hạt Đài loan phải ko ?Và,với chiều cao hồ như vậy,có lẻ phải dùng đến 2 đèn phải ko bạn (đặt hơi lệch về phía trước,vì các cây phía sau ko cần nhiều sáng).
    À,góc bên trái,còn đưa ra một đoạn ống xanh xanh,chắc của máy lọc,giấu vào đi HTB ơi.
    Cái "lòng" suối chắc phải vệ sinh thường xuyên,vì dước ánh đèn kính trơ rất dể bắt rêu lắm.
    Nhìn thích quá,keke.

Last edited: 27/10/06
  16. hathaibinh

Thích đã nhận:
    1
    đây là hình góc bên trái em thêm vô cho đủ bộ:

17. honghainhi

honghainhi Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùi ui, đẹp quá anh HTB ơi. Nhìn cái bể của anh làm em nhớ quê nhà quá. Anh phải vệ sinh bể thường xuyên lắm phải không?
    Em xem các bài của anh, bể nào của anh làm cũng đẹp hết. Anh đã chơi bể thủy sinh này bao lâu rồi?
    Mà anh cũng chịu khó setup bể mới thường xuyên quá ha..:)

18. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Hơ hơ, cái nhà bác hathaibinh chịu khó canh tác nhỉ :D , cái cảnh cũ em thấy ngon lành thế mà bác lại xoay sang kiểu này rùi. Em mạn phép đặt tên cho chủ đề này của bác là " vĩ tuyến 17 ngày và đêm" có được không ạ :D

19. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    với tấm hình cây soi bóng 'nước' lãng mạn thế này thì có nên gọi là 'sông quê' không các bác?

20. hathaibinh

Thích đã nhận:
    1
    @anh py, teppy: em cũng có chủ ý làm nên một dòng sông soi bóng cây ven bờ. và dự định đặt tên cho hồ này là " Đôi bờ sông quê"