Hồ tép đơn giản!!!

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi luckylucke, 19/11/12.

1. luckylucke

luckylucke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    686
    Tình hình là có thời gian rãnh rỗi, độ chế 1 số thứ cho hồ, nên quyết định làm thêm 1 cái hồ. Thông số như sau:
    - Hồ 80x40x50 kính 8 ly mài, không kiềng + chân = 850 000.
    - 2 bao New ADA ( 9l x 2)= 1 400 000.
    - Đèn chế 3 bóng Jebo : 450 000.
    - Lọc ( 1 200l/1h- Toàn bộ 2kg sứ lọc chỉ cắt thêm 1 miếng bông ở trên): 350 000.
    - Lũa 200 000.
    - Linh tinh khoảng 200 000.
    ( Phần cứng hồ tính ra là : 3 400 000).
    - Cây toàn bộ là xin hoặc lấy từ hồ lớn ra.
    - Tép thì em đã thả khoảng 40 con (25 ong đỏ + 15 RC).1 tuần nữa sẽ thêm ong đen.
    - Nước đã cho vào được khoảng 5 ngày. Mọi thứ đều ổn.
    - Vì gốc lũa dĩnh lên bên tay trái chưa vừa ý, nhưng em cũng không có ý định cưa, sẽ khắc phục trong thời gian tới.

Last edited: 19/11/12
  2. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Đơn giản và tiết kiệm, e phải theo dõi bể này để lần sau còn học tập:applause:. Bác có cái tivi cổ ghê;)

ngoc_tanlong and luckylucke like this.
  3. luckylucke

Thích đã nhận:
    686
    Dạ cái đó mới mấy chục năm à. Cái đồng hồ gần 100 năm treo ở trên nữa bác. Đồng hồ mới quí. Cái tivi ít năm hơn, mấy cái tranh treo đó cũng ngót nghét 50-60 năm đó :D. Em độ chế không phải hạng xoàn đâu :D

ngoc_tanlong and linhbongbong like this.
  4. iamcuong

iamcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Cái dây chỗ đường out, bác mua cái loại ống aqua dùng cho lọc ef ấy, không bao giờ bị gập, mà thẩm mĩ hơn

5. luckylucke

Thích đã nhận:
    686
    E tận dụng những thứ có sẵn, chứ nếu muốn nó không gập, em chỉ cần cắt 1 khúc ngay đó ra, cho ống điện 20 vào, nhưng mà tình hình là em đang lười :D
    Video coi tép tung tăng đây ạ, em làm hồ, thường là 1,2 ngày em cho tép vào rồi.
    [video]http://youtu.be/2tr469xEXow[/video]

Last edited: 19/11/12
  6. luckylucke

Thích đã nhận:
    686
    Anh hovaten còn nhớ em không nhỉ? thấy anh vào coi, chắc thế nào anh cũng nghĩ trong đầu: à, thằng này độ cái bơm kiểu mình nè :D. Em thấy bơm kiểu này rất hiệu quả, mặc dù hồi đó em đặt bơm ở dưới đáy, nhưng khi có sự cố, rất khó khắc phục bằng bơm mặt, nên em làm theo kiểu anh, có 1 vài chỗ thêm thắt : 2 cái van, 1 cái van 1 chiều ... :D

7. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Toàn đồ cổ , bác có nhiều niềm đam mê ghê;)

ngoc_tanlong thích bài này.
  8. luckylucke

Thích đã nhận:
    686
    Chỉ có vợ em là đồ hơi cổ thôi, cô ấy mới 31 năm thôi à :D

9. nguentuananh.hd

nguentuananh.hd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Đúng như tiêu đề. Đơn giản!!!!! nhưng lại nuôi ong?????????????

10. luckylucke

Thích đã nhận:
    686
    Dạ chơi nguyên cái nền ADA là nuôi ong khỏe rồi bác ơi! Đèn em làm vậy cũng như là máng xịn rồi đó, lọc thì chắc là không ý kiến gì được đâu( chất lượng nước nhìn là biết rồi mà)- Theo kinh nghiệm của em, chưa chắc Atman qua nổi về độ ổn định :D

Michaichang and ngoc_tanlong like this.
  11. buiduccanh

buiduccanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Chẹp chẹp ! nhìn tép ong thèm quá. Trước giờ toàn chơi RC thấy nhàn mà đẻ ầm ầm. Lên đây học hỏi kinh nghiệm anh em lúc nào chín muồi cũng phải đầu tư 1 bể ong mới được. Tại thấy các Pro bàn luận nhiều về Chin - Sơ với lại thức ăn, rồi vi sinh.... phức tạp quá. Bể này của bạn quấn rêu, thêm ít dương xỉ thì hết ý rồi. Chúc bể đẹp

12. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Làm tấm alu che chân đi ông bạn ơi, chân sắt thì xấu thêm cái lọc cùi nữa giống hệt bể 80 của tôi, toàn đồ tự làm nhưng của tôi che alu trông chuyên nghiệp hơn.

13. luckylucke

Thích đã nhận:
    686
    Ở dưới tui ốp gỗ luôn cho đẹp ông ơi, thời gian đầu vì nước nôi chưa ổn, nên khoảng 1 tháng sau là tui ốp gỗ hết. Như vậy mới đẹp được :D. Lọc vậy mà cùi gì nữa, trước tui toàn làm bằng bình lavie :D

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:29 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:25 PM ----------

Cũng không phức tạp đâu bác ơi, em chỉ quan tâm tới PH thôi, còn lại thì chẳng vấn đề gì cả. Vi sinh cho nhanh trong hồ thôi, chứ thiệt ra, quấy phân lên mấy lần, em cũng chưa thấy con tép nào chết cả, kinh nghiệm là : cho ADA mới vào, thì chịu khó rút nước ra 2 lần, rồi thay vào. Sau đó cho lọc chạy 1 ngày, ngày kế tiếp thay nước thì lấy nước hồ cũ đổ vào 20 lít, nếu kĩ thì 2 ngày sau thay nước, lấy 20l nước cũ nữa thay vào thôi, em thì không có siêng dữ vậy đâu.Em cột dương xỉ Châu Phi và răng cưa nhiều lắm, nhưng với em: chỉ cần lấy bộ rễ ngon lúc đầu, chứ không phải là lá, nên chẳng vấn đề gì nếu lá quá ít :D ( Em cột DX ở khoảng 10 vị trí)

14. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    tôi cũng làm lọc như thế, nhưng phi 110, nhỏ vì tủ chân bể bé, làm cao thì vướng, cùi là vì nó giống của tôi, không đẹp nhưng hiệu quả

15. luckylucke

Thích đã nhận:
    686
    Chơi lọc giờ mà ông kêu cùi, chắc mấy năm trước đưa ông cái lọc tự chế, chắc ông kêu tui đưa " cái sọt đựng cái áo rách cho nước vào" làm j quá :D. Vậy đẹp rồi bạn ơi, cách làm này gọi là lọc hovaten, ảnh làm theo kiểu thẩm thấu ngược, rất thịnh cách đây 5 năm đó :D. Cái ống ông làm là phi 114 :D.

Last edited: 20/11/12
  16. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Thế thì vợ bác chưa cổ bằng vợ em:laughing:

17. luckylucke

Thích đã nhận:
    686
    Dạ vậy là em thua cái khoản đấy ạ :D. Nhưng chúng ta giống nhau ở chỗ: cái hồ thủy sinh hoặc hồ nuôi tép của chúng ta chưa cổ :D

linhbongbong and ngoc_tanlong like this.
  18. ngoc_tanlong

ngoc_tanlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,000
    Đơn giản nhưng tinh tế và hiệu quả lắm bạn già ơi!Em cũng toàn lọc chế như vầy,nhưng phi 160-220 chơi mới đã hi hi!Thế là vợ của hai bác cổ hơn vợ em nhiều hi hi!...:blushing:

linhbongbong and luckylucke like this.
  19. luckylucke

Thích đã nhận:
    686
    Dạ giờ cái mốt là chơi đồ cổ :D. Từ từ rồi cũng được cổ thôi bác ơi. Em rất thích chơi đồ chế, vì nó có cảm giác hơn khi chơi hồ TS. Khoang nói về mặt kinh tế tiền bạc, riêng bản thân em thì đồ chế nó có 1 cái gì đó để mình tiếp xúc thật hơn với hồ. Làm sao cho nó thật sự ổn, lúc đầu em làm lọc là theo thẳm thấu bt, nhưng sau này thấy nó không bằng thẩm thấu ngược. Rồi lúc đầu nó ra nước, mình đi chỗ này , chỗ kia, nghiên cứu cái này cái nó, cho nó hết rò nước. Chứ lúc đầu toàn dán keo, còn sau này, thì toàn là đồ rời, không thích thì tháo ra... Riêng về khoản đèn, trước thì nghiên cứu chấn lưu, để cho nó lên tốt, giải quyết cái nóng của tăng - phô. Chơi vậy em thấy thích hơn là cứ ra mua ( hồ 1m5 của em thì toàn là đồ mua), nên em mới làm cái hồ nhỏ là đồ độ chế đó :D

20. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Bể tép ong cũ của e đc khoảng gần 1 năm rồi, e đọc bài của các cao thủ trong SG thì cứ khoảng 8 tháng gì đấy là lật nền làm lại ( hình như nền cũ lâu ngày ko giữ dc PH ổn định) Bể này của em dùng toàn bộ nước RO ( ph=6) PH luôn ổn định ở mức 5,7 trong khi bể mới làm được hơn 4 tháng lúc đầu PH= 5,6 sau e thấy cứ tăng dần bây giờ khoảng 6,1. Hiện tại bể cũ tép vẫn ôm trứng và sinh sản bình thường tép con nhiều nhưng màu tép ko đẹp sứ nhìn :(trong trong. Không biết bác nuôi tép có lật nền làm lại ko, e muốn xin ý kiến bác về việc này.;)