hồ tép đục ngầu!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi toannhoc, 7/9/07.

1. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    các bạn cho mình hỏi có cách nào khắc phục được hồ tép bị đục ko????hồ tép của mình setup được 5 ngày rồi !hôm trước lên APT thì nghe cô giang nói mua cái lọc khác gắn vào để nước trong....(mình đang xài lọc tràng như trên hồ tép đỏ của cao quý đó) cho nên mình suy nghĩ nhiều ko bít tại cái lọc hay nguyên nhân nào????chocolate có cho mình men vi sinh bỏ vào hồ để chạy 3,4 tiếng sau nước sẽ trong nhưng tình hình ko cải thiện mà còn đục hơn rất nhiều mong các bạn chỉ giúp dùm các ơn các bạn rất nhiều !:confused:

2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Bạn sử dụng nền gì nhỉ ? Hồ bạn kích cỡ ra sao ?......

3. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Hồi đó mình cũng làm 1 cái hồ, nc bị đục là do một số em tép bị chết đó bạn, không biết có phải vậy không. Nếu đúng thì vớt xác ra và thay nước mới là dc.

4. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    mình kiểm tra lại rồi do máy lọc thổi quá mạnh khiến cho bụi phân ADA nổi lên ko chìm xuống được.may là có anh cỏ dại chỉ giúp ko thôi là nó cứ đục mãi .mình cho men vi sinh của chocolate cho bây giờ nó trong và đẹp lắm cám ơn các bạn quan tâm

5. dexom555

dexom555 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    không phãi do lọc hay liếc gì hết bạn ơi!
    hồ mới setup 5 ngày mà sao mà trong nỗi ,nếu như hồ có lũa , thì lại càng phãi suy nghĩ tới việc lũa ra màu!
    mới 5 ngàynước ko trong nỗi đâu! lại còn thã tép nữa chứ! die phí tiền lắm!
    tốt nhất nên thã cá mồi và cá trâm!
    ! trước tiên cứ thữ nghiệm môi trương bễ đã, thời gian vừa làm hồ xong , 1là nước đục! 2 là nuóc còn độc lắm!
    thân!

6. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn dê xòm nhiều hồ mình đã cho nước khử vào rồi tình trạng đã trong lại và đẹp nhưng tép thì mình bỏ tép ong vào thấy nó chỉ được 4 ,5 ngày là die hết rồi uổng thiệt ..cám ơn các bạn nhiều

7. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    ặc ặc xỉu hồ mới mấy ngày mà bỏ tép ong. Bạn phải chờ môi trường thật ổn định. Rêu lên xanh xanh 1 tí, nuôi tép đỏ thấy phát triển bình thường, rồi hãy nghĩ tới tép ong nha bạn. Ko thôi 1 con 100k cứ lần lượt ra đi cũng ko có gì lạ.

8. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Nguyên nhân tép chết là do đây nè bạn. Hồ nuôi tép thì không nên sử dụng bất kỳ loại hóa chất nào, trừ phân nước với liều lượng ít hơn bình thường. Vì tép là loài rất nhạy cảm với môi trường.

9. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    ặc hèn gì mình ra tiệm anh cỏ dại mua chai khử nước máy đó bỏ sao mà RC sống nền ADA bình thường còn một số tép nền tự trộn của anh cỏ dại thì chết queo bùn dễ sợ.mình lỡ cho 6cc vào nước trong hồ tép rồi làm sao đây HK chỉ giúp mình với nghen!cám ơn HK nhiều lượng tép cũ thấy ko có biến đổi gì khác ngoài bọn RC mới chết và yamato cũng nối gót đi theo luôn

10. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    cái này gọi là nước tới chân mới nhảy,hồ mới setup nói chung và hồ dành riêng nuôi tép nói riêng,ko ai là cho nước chưa dc phơi vào cả,nếu đảm bảo có thùng chứa nước thì khi thay nước,cứ việc cho nước đã phơi vào thôi,cần gì phải thêm thuốc khử vả lại
    cho tép vào,ko chết mới lạ đó

11. meomap

meomap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn bỏ gì trong bộ lọc vậy? Cấu tạo bọ lọc của bạn ra sao? Lúc mới setup hồ mình cũng bị như vậy. Lọc chạy 2 ngày, càng chạy càng đục nước. Lý do là mình làm bộ lọc theo nguyên tắc bình thông nhau nhưng không bỏ bông lọc dưới cùng (chỉ bỏ nham thạch thôi) nên càng chạy thì nham thạch càng ra bụi, đen nguyên hồ luôn. Thêm 1 lớp bông lọc dày dưới cùng, tới đá nham thạch rồi 1 lớp bông lọc trên cùng là ok. Nước hồ mình bây giờ trong veo hà. Hồ được 1 tuần rồi nhưng vẫn chưa dám cho tép RC vô. 20k/con lận, nó mà teo là mình teo theo luôn :crying: :crying:

Chúc nuớc hồ bạn mau trong

12. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    vậy thì mịnh sẽ chừa sẵn 1 thao nước đem phơi để dành rồi mình mới đem tép thả vào..tại mới chơi nên còn thiếu kinh nghiệm cám ơn mr-boo nhiều

13. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    @toannhoc: việc "điều trị" dễ thôi.......thay 70% nước và sục oxy là xong.

Nếu chất lượng nước khu vực bạn ở tốt thì không sao, nếu có nhiều chất khử trùng trong nước hoặc nước giếng thì bạn phải phơi như Mr_Boo nói nhé, kẻo lại tiễn tép ra đi nữa đấy.