hồ tép tự setup

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi toannhoc, 25/8/07.

1. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình muốn làm một hồ tép (red cherry va tép ong ở cao quý ) dài 80 x ngang 40x cao 70 kiếng 8li,đáy 8li vậy mình phải làm nền ra sao???? mình có ghé wa cao quý người ta nói mình chỉ cần mua phân ADA lót nền 3cm nền trên và phân nhật 2cm (tiện cho rong,rêu)phát triển và hút dinh dưỡng xong rồi mua sỏi đá nhỏ lót nền trên 1 lần nữa rồi bỏ tép vào nuôi là được vậy có đúng không?????mình muốn làm cái lọc nuôi tép bên trong hồ các bạn giúp mình chỉ cách làm nhé cám ơn rất nhiều à quên cái hồ tép rong ,rêu người ta nói bỏ thêm cò vào nối với máy lọc để nuôi rêu bám trên đá vậy có đúng kô???giúp dùm mình tại mới chơi hồ tép lần đầu .bạn nào có kinh nghiệm nhiều về hồ và lọc tép xin cho mình bít số điện thoại và địa chỉ để mình qua học hỏi nếu được thì rất cám ơn

2. meomap

meomap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồ bạn mà làm nền ADA dày 3cm chắc bộn tiền à nha. Phân ADA 60k/kg, nền thì tới 120k/kg lận. Theo như kinh nghiệm em học hỏ từ các bác trong diễn đàn, tép rất thích dạo chơi trên nền ADA. Đơn giản nhất là bác trải nham thạch ở dưới, rải phân ADA lên trên là xong. Bác tham khảo thêm trên diễn đàn đi, nhiều kiến thức bổ ích lám đó

3. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ADA là đất nhật còn có phân nhật nửa hả bạn vụ này mới à ngen
    Mình đọc hướng dẫn một nền ADA là lớp dưới cùng rải 1 lớp power sand 1cm lớp trên rài Bacter 100, Clean super rồi đến ADA sau đó là powder type còn muốn toế hơn nữa thì trên lớp nham thạch rải thêm một ít tourmaline BC có các loại cây nhò chứ có cắch trộn nền nào như tên Cao Quý chỉ đâu mấy ổng quăng bom cho bán được hàng thôi
    Để em tính cho anh thử cái nền 8 tấc nha
    3kg power sand: 432k
    Tourmaline BC, clean super, Bacter 100: 60k
    10 kg ADA 600k
    2kg powder type rải phía trước 150k
    Tổng công là 1242 k tính ra cũng không chênh lệch gì nhiều so với nền của chú Cỏ dại;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

4. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Hôm trước ghé cao quý chính xác là họ đang phân ra từng bọc 1kg, gọi là phân Nhật hạt to to như ngón tay, màu đen hơi vợn trắng nói là 120k/kg.

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cái đó là nham thạch Power Sand size L đó Tiên ơi, ko phải phân phiếc gì đâu...:p

6. Nemo84

Nemo84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy cái thằng ở cao quý đó mà ai mà mới chơi vào kêu nó tư vấn 1 lát ra là điên luôn đó.
    bữa em cũng gặp tình trạng này rùi, sơ lém.

7. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    vậy cái hồ của mình sẽ mua nham thạch lót đáy và dùng phân ADA lót lên trên và mua một số miếng rêu có làm sẵn trên vĩ bỏ lên là ok phải ko???đơn giản và dễ hiểu còn rêu làm sao là tự mình trang trí đúng ko các bác????nhờ các bác giúp đỡ dùm cám ơn rất nhiều...Còn như Nemo84 nói kêu thằng chủ làm hồ tép trên cao quý tư vấn đúng là dễ điên lắm nó nói mua những thứ mắc muốn le lưỡi làm xong cái hồ ít nhất cũng phải gần 2 triệu chắc chết chưa tính thêm tép nữa 2t5 có luôn...à quên hồ của mình setup lại kính mặt 5li và đáy 8 li ,dài 70xngang 40xcao 50 vậy là đủ tiêu chuẩn cho một hồ tép rồi phải ko mấy pác ..tư vấn dùm nghen cảm ơn nhiều

8. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Rất đúng cứ thế mà làm hỏi nhiều thêm nhức đầu mất công lại kêu ở đây toàn mấy tay bên CQ cả hehehe