Hồ thứ 2 của axetylen

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi axetylen, 21/9/11.

1. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Sau 1 thời gian tập rượt chơi cá cảnh biển, em đang lên kế hoạch cho 1 hồ mới hình vuông,

Kích thước: 68x68x68cm

Thiết bị:
    Tạo luồng: MP40
    Đèn: EM dùng 1 bóng 250w 20.000K, và bố trí xung quanh 4 cạnh của đèn MH là 32 đèn LED 3w, xanh, tím, hồng
    Em để máng đèn vào 1 hộp bên trên, định đặt đèn cách mặt nước 30-35cm, hộp có nắp mở để tiện thao tác.
    Skimmer: BM-200E2, công suất dùng cho hồ từ 1500-2000L. Bơm Ehiem 1262 65w
    Bơm chính: Atman 6500, đẩy được 6500L/h đẩy cao 3.8m. 118 w
    Em dùng con bơm này do em kéo máy lạnh ra ban công cả đi lẫn về là 13m ống
    Máy lạnh: HC 300A
    DÙng nước lọc RO, cấp nước tự động, do dùng lọc nước chung với gia đình nên không có lõi lọc khoáng DI
    Máy khử N120AT, kết hợp bơm Vodka bơm thẳng vào lòng máy.

Hồ này em chơi khoảng 10 con cá và tập chơi SPS

Last edited: 21/9/11
    sinhclbcacanh and Nguyet like this.
  2. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Ông chủ cửa hàng cá mà làm hồ thì bao nhiêu đồ đẹp vào đấy hết à? cái số đo hồ đẹp quá, lộc phát 3 lần :D

ltdhong and axetylen like this.
  3. pduong

pduong Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Chú quên cái vụ kích thước đẹp cho bể của anh rồi. Thảo nào anh toàn thấy mất tiền thôi. Mà ông chủ có bể mới, lại bon chen hàng đẹp với khách rồi.

4. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Hix, phòng khách nhà a đấy à, hoành tá tráng thế, thảo nào chơi toàn đồ VIP thôi, kết nhất cái MP40. Tết này lên HN được ngắm bể đẹp rồi

E chỉ có 2 ý kiến, 1 là đèn MH để thế có cao quá ko bro ? 2 là cái máy RO dùng chung bro nên làm đường T chia ra sau cái lõi RO, 1 đường lấy cho bể, 1 đường đi tiếp lên lõi khác để lọc uống. Vì qua lõi khoáng TDS nó lên cao lắm.

5. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    hôm trước nghe đồn có bể lộc phát...té ra là chú, dạo này làm ăn khó quá lắm hay sao mà cầu gì tận tam lộc phát vậy, mà tam lộc phát lại rơi vào cung bệnh đấy nhá...ac.ac....
    kích thước bể này chỉ có cách xếp theo hình quả đồi thôi nhỉ, bể lọc dưới chắc khó bố trí hợp lý thiết bị, đã tính chưa vậy
    bể vuông kích thước nhỏ lại đặt góc, e rằng góc nhìn bị mất khá nhìu

6. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    bể chỉ có 2 mặt thôi à bro? bộ ghế hơi dài quá, cái cửa phía xa là ra ban công hả?vậy phải làm ống bảo ôn rồi...

7. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    quả ghế này thì trông như ghế li mô zin roài, ông nào thiết kế quả này thì chủ nhà cần xem lại năng lực thiết kế nội thất nhá..hic

musashi and Nguyet like this.
  8. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nhà đẹp quá, toàn đồ xịn .

9. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Quả ghế này cỡ cả hội cá biển nhà mình ngồi vẫn vừa bác canuc nhỉ.Bổ xung thêm cho chủ thớt này,bể làm bằng kính 15ly,dán ko rằng,dấu keo và được đặt từ TQ về,em thất nghiệp mất rồi.

10. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    ghế li mô zin này mà cả hội cá biển này ngồi chắc sập mất, dài ngoằng thế kia chịu thế nào đc cỡ bác LPC,Canuc, MCT... :)) chuồn không vỡ đầu, ah quên mất, bể này nhìn đc 2 mặt nên hơi phí, bác kiếm chỗ nào xem đc 3 mặt là đẹp nhất

11. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Cũng bình thường đâu có gì đâu, đấy là bản 3D em ạ. Chắc chắn phải dùng T rồi, từ giờ đến tết chưa ăn thua gì, anh tính chay nước chơi 3 tháng bao giờ đá sạch sẽ hết rồi thả. Cái MH anh cũng lo cao nhưng dù sao nó là truyền as trên không khí cao tí ko bít có vd gì ko ?. Vì cái khoản cách từ đèn tới miệng bể phải đảm bảo khoáng cách để thao tác thuận lợi, do không phải là đèn bộ có thể nhấc ra nhấc vào, chứ mỗi lần đi mua con san hô về lại bê cả cái hộp gỗ ra chắc ốm mất

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:19 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:18 AM ----------

Cậu bạn em đấy, thực tế nhà nó như vậy anh canuc ạ, không gian nhà em, phòng khách và phòng bếp thông nhau, hẹp lại dài cũng khó bố trí lắm. Anh xem góc này, em đang thi công rồi 5 tháng 10 thì xong.

Last edited: 22/9/11
  12. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Không phải anh musahi, ban công là chiều ngược lại, em đánh liều đi chìm ống 21 trong tường, không bảo ôn gì hết. Ở đầu mánh lạnh định làm cái T để khi nào thay nước chỉ việc điều chỉnh các van khóa là nó bơm ra,
    Còn ngăn lọc không biết làm thế nào để cho thêm cái bể pha muối, định cho cao chân lên cần gì làm thêm 1 tầng để pha muối, không bít có ổn không

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:28 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:24 AM ----------

Đúng thế, nhưng nói không oan mấy tay thiết kế bảo thủ. Thằng bạn anh nó làm, kích thước hồ thì anh đưa ra, sau rồi ông ý đưa cho mình xem mình chỉnh này chỉnh nọ nó chỉ có bảo vệ cái bản thiét kế của nó. Cuối cùng ra kệ mịa chúng nó làm gì thì làm, 2 mặt cũng tạm được. Hồ này cố gắng chơi tỉ mỉ chút xem ra ngô khoai zif không

13. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    ông chủ ơi, vụ MH 250W có khi xem lại đi tốt nhất là bể nhỏ lắp toàn LED đi không quả 250W cẩn thận ko ăn món cá hấp đấy hoạc Chiller chạy 24/24h mà tiện điện lại sắp tăng :-S

14. phuongdien

phuongdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Nhà thiết kế đẹp quá! Đúng là chuyên gia có khác, hồ cá thông số đẹp ghê! bể này xong chắc sẽ phất lắm! :D

15. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    theo a phần trên bể cá nên kéo dài lên tận trần nhà, sẽ có 2 mục đích:
    1. có thể để đèn MH cao thấp tùy ý, vì đã che toàn bộ phần trên, kể cả làm hệ thống kéo lên xuống như của Tr
    2. về design trông gọn gàng, mạch lạc có cám giác như có 1 bể cá rất lớn ở trong tường mà nó nhô ra phần nhỏ này thôi, chứ ko phải một bể cá rõ ràng như này....phong cách này Tây rất hay dùng, phù hợp phong cách chú muốn đấy.....
    p/s: ngoài lề chút...cần tham khảo thêm design phía sau bàn thờ

16. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Lại một bể nữa của gia đình có điều kiện kinh tế và nhà ở rộng rãi nhưng hạn hẹp diện tích đặt bể. Chắc chú lại tính tăng gấp 4 lần thể tích bể sau này! Anh già rùi, bảo thủ và cố chấp lắm! Kekekeke

Last edited: 22/9/11
  17. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Đúng là có deginer vào 1 cái là nhìn cái bể ko cũng thấy nó đẹp, nói gì đến sau này bên trong có gì. Bể bé tuy chật vật nhưng với a chắc ko thành vấn đề nhỉ hhehe. Còn vụ đèn MH thì độ giảm sáng trong as ko ăn nhằm gì trong nước biển, thế nên a thấy hợp lí là được, chứ bể cao 68 thì SPS chắc phải ở tầng 30 đổ lên rồi. Thế này xếp đá cũng hơi khoai đấy, e đang mong ngóng xem cách a xếp đá đây.

P/s: đá nó chạy xong có bụi như kiểu bị mủn ra, bể chính thì còn thổi được nhưng e đang chẳng biết dọn cái bể lọc thế nào, chắc để đến Tết dọn cả thể quá

18. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    đúng là nên xem lại bàn thờ......nhiều nan sọc quá, xem thầy phong thủy đi nhé.nếu có mặt bằng tổng thể bro up lên cho anh em chém tiếp nhé!!!

19. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    mấy vụ bàn thờ thôi bỏ qua đi, vì không liên quan đến cá. Em cũng không có nghĩ gì đến việc đó, sọc ngan dọc đều ok. Thi công rồi không bỏ các bác ợ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:56 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:53 AM ----------

Điều kiện gì anh, cũng cái nhà chung cư dãn dân, bác bán nhà bác đi mua được 2 cái như thế này đấy, em lo vụ này cho :D. Còn sau này già em về quê mua 1, 2 mẫu đất dựng riêng cái nhà cho hồ cá :D:D

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:58 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:56 AM ----------

Ý tưởng của bác em thấy rất hay, tức là sẽ bố trí đá hợp lý, cưa, đục đẽo, gép sao cho ok thì thôi. Cái vụ kéo lên kéo xuống em ko làm, HN này có mỗi bác T làm được chứ phức tạp thế em ko đú nổi

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:59 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:58 AM ----------

Chả biết phất đến đâu chỉ biêt mất tiền đã bác ợ :D:D. Hồ này em làm theo kién trúc nhà và nhu cầu chơi hồ nhỏ, còn lúc nào chả máu hồ to. Chắc chắn không dừng ở con số 2 hồ rồi

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:01 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:59 AM ----------

Cái này em đã tính rồi có quạt hút cẩn thận. Về vấn đề điện là vấn đề lớn, nhưng đã chơi cá biển rồi, em trả tiền điện theo thẻ, vợ hỏi bảo hết 200k 1 tháng là ok. Giải quyết được bác ợ

20. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Thi công đến đâu rồi thì up ảnh thực tế đi a ơi, e kết cái quả thiết kế theo nhà này quá, e đang ko biết góc bé tí thế rúc đống đồ vào kiểu gì cho gọn đây