Hồ thứ 2: Hồ núi đá ...

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi johnnguyen, 7/3/12.

1. johnnguyen

johnnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    Hồ thứ 2 setup, lần này đổi qua bố cục đá, hiện nay hồ đang setup từ từ, mình up các bạn cùng góp ý nhé. Thanks all.
    Kích thức hồ: 90x45x45
    Nền: Oliver Knott
    Đèn (dự kiến đèn 4 bóng T5HO 90cm)
    CO2 (sẽ bổ sung sau)

Cây dự kiến: Hoàn Quang Thảo Mini hoặc TCN làm nền, bạn nào có ý kiến gì xin cho thêm nhé, trồng thêm 1 ít sao nhỏ, đàn thảo, rau răm, liễu cưa ấn độ ...

Uploaded with ImageShack.us

Thêm tấm hình với LED Moonlight:

2. Tenemlavisao???

Tenemlavisao??? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    đá phía trước thấp quá nếu bạn trồng TCN thì nó mọc luôn cả trên đá che hết đá ko nhìn thấy gì cả...mình nghĩ trồng NMC,sao nhỏ,rau thơm đan xen vào tất cả chân đá ,chân 2 viên to nhất trồng tiêu thảo xung quanh để giảm chiều cao 2 viến đấy,đằng sau 2 bên là tóc tiên cho nó đuổi vào giữa,và 1 it TCN vào giữa trước để nó bò từ tư sang 2 bên và đằng sau,trồng nhìu nó mọc nhanh quá sẽ át hết các cây khác ,cây khác ko kịp mọc và đẻ. mình hay bi thế lắm.^^!..ý kiến ý có tí vì thấy bố cục hay..hi`

johnnguyen thích bài này.
  3. johnnguyen

Thích đã nhận:
    139
    cám ơn bạn, ý kiến của bạn rất hay, mình cũng có ý giống bạn đấy, mình cũng chỉ tính trồng TCN ở khoảng trống phái trước đó thôi, còn lại xen giữa đá là làm như ý bạn nói đó.

4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Hoặc bạn co đá vào giữa một chút nữa để giảm hiệu ứng soi gương hoặc phải tìm ra cách khống chế nó.

5. Tenemlavisao???

Tenemlavisao??? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    ^^ không ngờ lại trùng ý tưởng .có cảm giác mình đang setup bể cùng bạn..hahaa vì thế góp thêm vài ý nữa cho máu ..

-trồng thật dầy NMC và sao 2 bên tiền cảnh(1 it rau thơm)...đuổi gần về giữa bể ko dùng sao chỉ dùng chủ yếu rau thơm và 1 chút NMC
    -trồng bên Phải nhiều cây và trồng cao hơn bên trái..để tăng diện tích trồng bạn có thể bỏ bớt đá ở 2 bên tien cảnh hoặc thay bằng viên nhỏ.
    -bạn đẩy đá ở 2 bên tiền cảnh vào gần giữa hơn ,vì trồng TCN thì khoảng giữa đấy là hơi rộng.
    -tăng lên 4 bóng là ko cần thiết vì mình cũng mua 4 bóng và thực tế chỉ dung 2 bóng thôi...mình đẩy 2 bóng về tiền cảnh để NMC ,TCN bò và xòe ,mất tầm 2 3 tuần,khi đc rồi thì mình mang máng ra hàng sắt bảo nó cắt và uốn lại 2 cái tai sắt gài bể để nâng máng cao thêm 10cm.đưa ra giữa bể ..bể đủ sáng ,nhìn trong hơn và lung linh hơn..^^ ..để tiền nâng cấp CO2 cài này mình thấy quan trọng
    bạn tham khảo thử ...setup cây nhớ pot ảnh nhé..hi`

6. johnnguyen

Thích đã nhận:
    139
    Cám ơn sự góp ý của bạn, mình sẽ cân nhắc kỹ những góp ý của bạn, giờ mình đang ngâm nền khoảng 2 tuần mới tiến hành trồng cây, phi đó nhất định sẽ post lên.

7. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Cục đá chính phía tay trái ko đẹp lắm và nhìn nó hơi kỳ vì nhọn đầu và bạn cho nó đứng cao quá có cảm giác chông chênh có thể đổ bất cứ lúc nào và không kết nối với bộ đá phụ, cho nó thấp xuống 1 tí và thêm đá nhỏ vào chân 2 cục đá chính trái và phải chắc sẽ hay hơn. Và nền OK cũng không cần ngâm lâu vậy đâu bạn 1 tuần là quá đủ rồi mình cũng vừa mới set hồ kích thước như bạn cũng dùng Full OK đây cây cối phát triển rất tốt bén rể mau và nước trong. Tí í kiến mọn mong bạn không phiền :)

Last edited: 10/3/12
  8. johnnguyen

Thích đã nhận:
    139
    Không phiền bạn à, những góp ý của các bạn là rất quý với mình. Mình cũng chèn khá kỹ rồi nên chắc cũng ổn bạn à. Để mình lên cây xem thế nào rồi up các bạn góp ý tiếp.

9. mrhappy

mrhappy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    với layout này tốt nhất là cứ trồng cây vào mới biết được đẹp or xấu. về sau chỉnh sửa còn chán. bây giờ thì tôi thấy hợp lý rùi.:confused:

Bé Na and johnnguyen like this.
  10. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Sau mấy ngày cho nước vào bể đá này , bạn có quan sát thấy điều gì xảy ra không ?

11. johnnguyen

Thích đã nhận:
    139
    Dạ, em có quan sát nhưng chưa có phát hiện gì đặc biệt vì em thấy nước vẫn rất trong ạ. Em chưa rõ liệu sẽ có vấn đề gì, anh cho em xin ít ý kiến của anh với ạ. Thanks anh.

12. hoangnam55

hoangnam55 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,558
    Sau 1 thời gian ngắn đá này sẽ ra bụi,chỉ cần lấy tay gạt nhẹ trên bề mặt đá bụi cũng mù mịt.Đá này ngoài Bắc nước cứng hơn trong Nam nên có vẻ ít ảnh hưởng hơn,Sì gòn có ít nhất 2 người đang "Khóc" với loại đá này ,trừ khi hồ bạn là ngoại lệ

TaiTuong and johnnguyen like this.
  13. johnnguyen

Thích đã nhận:
    139
    Anh nói làm mình cảm thấy lo lắng rồi? Nó hơi có chút váng, mình vừa lấy tay trà thử thì nó chưa bụi, không biết thời gian tới sẽ thế nào, anh có cách nào khắc phục nếu điều đó xảy ra không ạ?

14. hoangnam55

hoangnam55 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,558
    Không thể có cách khắc phục với nguồn nước trong này,nếu làm nước cứng lên thì 1 số loại cây không sống nổi,tốt nhất là.......

15. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Khoan đã , mình cũng đang theo dõi vụ này và dường như khi có một lớp rêu xanh bám nhẹ lên mặt đá thì sự phóng thích bụi cũng giảm đi rất đáng kể .

hoangnam55 thích bài này.
  16. johnnguyen

Thích đã nhận:
    139
    Okie anh, em sẽ để theo dõi thêm 1 thời gian xem sao, coi như làm chuột bạch vậy :)

17. johnnguyen

Thích đã nhận:
    139
    Em update tình hình sáng nay, nhìn trên mặt nước có 1 lớp váng mỏng, có bọt bong bóng trên mặt nước, cho tay vào chà đá thì thấy có bụi ra nhưng rất ít.

18. johnnguyen

Thích đã nhận:
    139
    Mặc dù chưa chính thức trồng cây, chưa cho CO2 vào, mới lấy 1 gốc sao nhỏ còi cọc bỏ vào sau 3 ngày thấy sự sống đã bắt đầu, sao nhỏ đã xanh hơn 1 xíu, và trong hồ xuất hiện 2 vị khách từ trong nền tự bung lên, chưa rõ là cây gì, chụp lại cho mọi người cùng ngắm.

19. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Mấy vị khách không mời ở đâu ra ra nhỉ ? Từ đá rơi hạt ra hay trong aquasoil ?
    Tình trạng váng và bụi trong nước theo mình thấy sẽ tăng lên khi cho CO2 vào , nước vẫn rất trong và cây cối không ảnh hưởng gì nhiều trừ việc bị bám bụi . Có thể cải thiện dần bằng cách dùng ống nhỏ hút bụi và châm nước mới , thay nước mới nhiều quá sẽ lại gây thêm kết tủa vôi .

20. johnnguyen

Thích đã nhận:
    139
    Cám ơn anh, em nghĩ mấy vị khách này có thể từ trong sỏi suối anh ạ. Do đang trong 2 tuần em ngâm nền nên có lẽ em thay nước hơi nhiều, em đang giảm dần thời gian thay nước cho nó ổn định để cuối tuần này em sẽ trồng thêm 1 số cây rồi cho CO2 vào để theo dõi thêm, tối qua em có lấy tờ báo đặt lên mặt hồ 1 lúc rồi lấy ra thì cũng bớt váng khá nhiều.