HỒ ThỦy Sinh CỦa Dumien82 NÈ....

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi dumien82, 9/10/07.

1. dumien82

dumien82 Member

Thích đã nhận:
    3
    Hồ này mình set up đc khoảng 2 tháng, tình hình là sau 1 thời gian rêu đã lên hơi chậm nên post bài mong các bác góp ý dùm em...
    Thông số:
    Kích thước: 100 x 45 x 40 cm
    Ánh sáng: 2 bóng Jebo, 1 bóng Osram
    Nền: hạt nền là sỏi trắng tự trộn của bác Codai, bề mặt mình trải đều 5kg nham thạch.
    Nhiệt độ hiện tại trung bình là: : 27-28 độ C.
    Lọc: hộp lọc tràn tự chế.
    CO2: 2 giây/giọt
    pH: 6.5 - 7
    Tép:
    5 con tiger, 5 con blue(mấy em này mua của bác Bilislove giờ đang sống rất khỏe và 1 em tiger đang có bầu...khà khà mừng quá. :p
    40 RC con baby lém. hic k biết bao giờ nó mới bự lên được.
    Cây:Hẹ nước mình trồng sát hồ fia sau làm hậu cảnh. thêm vài nhánh lahan, rau má nước và 1 số cây mình k rõ tên lắm.
    Ngoài ra thì mình đang trồng chủ yếu la Java moss, Xmas, Brazil moss, Riccia(của bác Hanpham). Và 1 số rêu lạ của anh em trên ABV tặng.
    Hiện tại mình thấy hồ của mình những cây rêu đã trồng lâu lớn wa k biết có fai do lọc k tốt k? vì lọc tràn mình tự chế. Các bác có kinh nghiệm vui lòng chỉ mình vài chiêu để rêu nhanh lớn nha.
    Thanks các bác nhiều nhiều ...
    Hình hồ thủy sinh của em nè
    Hình chính diện nè..
    *
    *
    và dây là góc phải.
    còn dây la fia góc trái hồ

Last edited by a moderator: 9/10/07
  2. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    hồ rêu đẹp quá !! rất nhiều loại !! có điều nước chưa trong !! đợi 1 thời gian nữa bể ổn định + cây cối pt tốt roài chắc hàng quá trời luôn :X

3. bicon

bicon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ đẹp ghê, giờ mới chịu đưa lên cho pà con ngắm ^^
    mà sao nước vẫn thấy đục vậy????

4. dumien82

dumien82 Member

Thích đã nhận:
    3
    thanks các bác!

Hồ mình nước trong lắm nhưng do chụp bằng máy ảnh dõm wa nên thấy nó mờ vậy đó. Hơn nửa do chup buổi chiều tối và chỉ để 1 bóng đèn thôi. Mong các bác góp ý dùm hén.

5. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    đó là trong theo tiêu chuẩn của bạn thoai hì. chính xác là nước còn đục chưa đạt clear, chứ không phải tại máy ảnh, bạn coi lại lọc đi. bố cục lũa cũng ổn roài, cây rau má nằm đó không hạp, các cục moss và vỉ moss lộn xộn wé gây cảm giác đây là một hồ ươm rêu thì đúng hơn....

6. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    HỒ 2 tháng mà lực lượng cây hùng hậu wa vậy bạn, ghen tỵ ghen tỵ nha.
    Mình cảm giác hồ đang bị đơn sắc, chắc tại nhiều cây wa nên thấy ngợp bởi sắc xanh. Mấy cục đá phía trước thấy hơn lộn xộn 1 chút. Nhưng nhìn chung rất có tầm vóc, cây cối xanh mướt mát. Chúc mừng bạn có hồ đẹp :)

7. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Ôi nhìn cái hồ này của bạn có tương lai quá cơ, có chiều sâu, thích thật

8. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Ok, Hồ này nước trong đấy, chính xác tại bạn chụp hình không đạt chứ không phải nước đục.
    Mình nghĩ Letak nói đúng, hơi đơn sắc. Trừ khi đây là ý muốn của bạn
    Còn lại mọi thứ đều Ok, đẹp

9. dumien82

dumien82 Member

Thích đã nhận:
    3
    cảm on các bạn đã wan tâm!

Các bác nói đúng. :applause:
    Do ngay tu đầu mình thích sắc xanh cua rêu và cây cối nên đã set up toàn bộ theo gam, màu này. Tuy nhiên do con non tay nen nhiều cục đá cột mình chẳng biết làm sao để hợp lý mong các bạn đóng góp ý kiến dùm... Còn nửa mình mún hỏi: Nếu thêm màu sắc thì nên là màu gì thì hợp với gam màu của hồ...

10. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Còn Khúc lũa sao cậu khồg đưa vô, Đám Java mos nên bóc lớp mỏng ra thôi đừng để 1 cục như vậy. Cố gắng dưỡng Moss cho thích hợp với tính chất của chúng để tạo độ sâu nha! Hồ tương đối rồi đấy

11. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Còn một ý kiến nữa nhé.
    Hiện hồ của bạn đã quá xanh rồi, mình nghĩ cái background màu đen càng làm hồ bạn tối thêm, bạn nên nghĩ đến một background khác thử xem

12. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hồ đẹp 1 màu xanh...sao bạn ko làm con suối từ chính giữa khúc lũa đi ra là đẹp hơn đó..thân

13. Hoang_Arch(DK)

Hoang_Arch(DK) Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    quả là khâm phục bác đấy.hồ 2 tháng mà nhìn đã wa trời luôn

14. Hoang_Arch(DK)

Hoang_Arch(DK) Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    bạn nên quay cái ống ra đùng để nó chĩa về phía mình.cây cân thêm nhiều loại có mầu khác nua thì sẽ Pro hơn rất nhièu đáy

15. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Nước có cảm giác đục là do ánh sáng yếu + mặt nườc có váng hữu cơ nên khi ánh sáng xuống sẽ ko được trong+ góc độ chụp. Ko biết nhận xét có đúng ko ? hehehe
    Cái hồ có chiều sâu lém dumien ui. B thíck kiểu design của bạn o'h. cố gắng dưỡng nha. cho rêu ra ngập nền là đẹp.

16. dumien82

dumien82 Member

Thích đã nhận:
    3
    Thank các bác nhiều nha...dumien hổ thẹn wa ?

Đúng là như anh Bi nói, Hồ nhà mình có váng nước mà k biết sao cho nó hết nửa. Thức ăn bỏ vô cho tép chẳng bao giờ thấy dư mà sao nước vẩn bị váng.
    Có le 1 phần do tay nghề chụp ảnh còn non kém wa nên cho hình ảnh k đẹp chăng?
    Á nhân tiện hỏi các bác thức ăn cho tép loại nào là tốt nhất nhỉ. Mình mua của APT nhưng hình như tép nhà mình k ghiền. k Biết có nên bổ sung loại nào khác k nửa? Mong các bác chỉ giáo dùm mình nha. Thanks

17. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @dumien: váng thì bạn cho máy xục khí chạy 1h là hít ngay...tép nhà Blue khoái ăn JBL của Đức lém, tranh nhau thấy thương luôn...:D

18. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cái này thì em chiêm ngưỡng roài, nghe mùi là bò lại hết liền, tụi nó theo lên hạt thức ăn, khèo khèo, moi moi :D, dòm thấy thỏa thích lắm, cả mấy em ốc đỏ ( người...í lộn ốc mà em iu thầm :D) cùng bò tới ăn ké nữa.

19. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Uhmmm, vụ này khó nha, bố cục khá chặt roài, đất cũng chật roài, khó đây khó đây...:D. Uhmm, theo mình nếu có thể bạn cho thêm vài loại cây có lá màu ko đỏ hẳn mà xanh ngả ửng đỏ hoặc cam nâu 1 chút thôi,mình có mấy cọng, ko biết phải súng xác pháo ko, lá xanh chấm chấm đỏ tím, có điều lá hơi to; hoặc cây cũng màu xanh nhưng sắc xanh nhạt hơn chẳng hạn, cho có sắc độ tí ( ko biết nhiều cây lắm nên ko có ví dụ cụ thể được, ko bít tên luôn :D gà mà). Mấy cây này nên đặt phía sau lũa, góc trái chẳng hạn, lấp ló thôi, bạn giỏi sắp xếp mà,;). Trong nóng có lạnh, trong lạnh có nóng ( lời muôn thuở của thấy iu :D), ý đồ của bạn là màu xanh thì vẫn có thể giữ được, chỉ là điểm thêm 1 chút sắc nóng cho hồ thôi. Chúc bạn vui ;)

20. dumien82

dumien82 Member

Thích đã nhận:
    3
    Thnak ki, thank kiu

Ok mình sẽ thử xem sao, se pót hình cho các bác xem sau nha.
    Mình mún hỏi tép của đức mua ở đâu? bác Le'Tak gioi thiệu cho mình với......giá cả thế nào bác oi?