Hồ thủy sinh đầu tay, xin chỉ giáo

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi seaemperor, 28/6/08.

1. seaemperor

seaemperor Member

Thích đã nhận:
    0
    Tận dụng hốc nhỏ giữa tường và cột mình làm một cái hồ 55x40x20. Đây chắc cũng có thể là một dạng hồ treo tường, nắp hồ, đèn và quạt tự chế không biết có phù hợp không?
    Nền : đất sét trộn mua ở Hồng Hải
    Cây : cỏ nhật (xin chỗ bạn huunguyen), thủy cúc, huyết tâm lan, còn các cây kia mình không biết tên, ai bít chỉ dùm nha! http://www.aquabird.com.vn/forums/images/smilies/9.gif
    Cây ra cũng khá tốt nhưng nhiều lá úa,có cần cắt tỉa bớt không?
    Mình thấy nước hồ cũng mát lắm nhưng nhiệt kế chỉ 29 độ, nhiều khi lên 30.
    Các bạn cho mình xin ý kiến thêm về bố cục, cần trồng thêm những cây nào nữa nha :).

2. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    nhà bạn có máy lạnh k ? nếu k có thì nhiệt độ xẽ cao lắm đó tốt nhất nên bỏ cái nắp ra cho thoáng.

3. buitrongbinhb

buitrongbinhb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    hồ đầu tay như vậy là ok rồi, đầy đủ phụ kiện đấy....nhưng nên bố trí lại ống xã cho kính đáo hơn , chọn ống nhỏ thôi...hồ sạ ch không rêu
    chọn vài loại cây trồng khối lượng nhiều ở một góc hồ thôi để tạo nhiều không gian khác nhau để hồ có chiều sâu....

4. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    bạn mới làm được như thế thành công bước đầu, cố gắng nhé , bạn lắp quạt thế thoát khí đường nào, phần nền bạn làm dốc về phía trước và kết hợp với vị trí cây tạo mảng theo mình sẽ đẹp hơn.

5. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    bể đầu tay như vậy là khá ổn rồi, nhưng mình thấy bạn bố trí bụi cỏ và hòn sỏi đều quá, nhìn ko tự nhiên,phông nền nên chọn mầu tối cho cây nổi bật lên, ống nước vào bạn nên thay loại nhỏ hơn và sơn mầu sẫm (giống mầu phông nền...) cho chìm luôn theo phông nền,... một số vật thể lạ trên mặt nước bên phải nên bỏ hết đi,.... một vài ý kiến góp ý trân thành, chúc bạn sớm có bể đep.

6. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    bể đầu tay như vây là ok ròi.
    Bác nên treo cái nắp hộp đèn lên cao 1 tý cho thoáng hô,làm như vây hồ sẽ nống hơn đó.

7. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Bố cục thì em chịu không dám nhận xét vì bể em cũng xấu mù, chỉ cái bác trồng cây thành tuừng nhóm, cụm trông đẹp hơn.lá úa thì cắt đi bạn ah, không thì nhanh dơ nước. Nhiệt độ 29-30 độ là nóng đó, đâu có mát, bể em mà tầm đó là tép tèo gần hết.Bác treo cái nắp lên cao tý cho nó thoáng, quạt rời sang bên thành hồ đi, để thế phí,không tác dụng lắm.Có gì không phải bác bỏ quá cho.Thân!!!

8. boy_jojo

boy_jojo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bỏ cái nắp bằng gỗ ra , thủy sinh mà cho nắp làm gì không biết

9. friday

friday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    nên xem cách làm bố cục lại nhé để đá và trồng cây như thế nhìn như mảnh vườn ấy ,bỏ nắp hồ đi ,mua cái đo nhiệt để tiện theo giõi bạn sẽ thấy đúng

10. seaemperor

seaemperor Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cám ơn các bạn nha. Còn vài loại cây trong hồ mình chưa biết tên, ai biết chỉ dùm nhé. Ý định là làm giống ồ treo tường nên làm nắp, sẽ nghĩ cách khắc phục để giảm nhiệt độ nước, có thể mình sẽ cho quạt quay ngược chiều hút hơi nóng từ đèn ra ngoài, các bạn thấy sao?

11. CA_CHUOT

CA_CHUOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ bác nhìn nước trong, nhưng ko biết tuổi thọ được bao lâu rồi bác nhỉ ? bố cục hồ bác hơi rối đó... bác nên dời hai cây bên gốc phải vô trong đi, về thời gian sau khi cây phát triển sẽ che mất hậu cảnh í mà, bác nên mua Trân Châu Nhật về trồng tiền cảnh nhé, một điều nửa bác nên bỏ nắp hồ ra đi, vì khi đậy nắp lại cho dù bác có đệ quạt quay ngược chiều thì hồ cũng ko khá lên tí nào đâu, thân

12. vodaykieman

vodaykieman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    HỒ bạn không xài co2 à? Cho hỏi tỉa cây thì tỉa bằng kéo gì? tỉa ra sao