hồ thủy sinh để trong phòng ngủ,? có sao ko,????

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi CC_ABENLA2006, 4/5/07.

1. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    em rất thích hồ thủy sinh, nhưng ngặt nỗi nhà lại quá trật, nên chỉ còn cách để trong phòng ngủ. phòng kín vì sài máy lạnh, bình thường cây đã nhả ra khí độc, mà mình còn sử dụng thêm co2, liệu có ảnh hưởng đến sức khỏe.? em rất sợ,lỡ bề gì toi mạng luôn,,,,
    mong bác fat cho em lời khuyên, để em đỡ hoang mang tư tuởng,,,,
    thành thật cám ơn bác nhiều lắm,,,,,,,,,
    đợi tin bác,,,,,,,,,,,

2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Nếu có bể thủy sinh trong phòng ngủ thì cũng khoái thật đấy,H2O cũng rất thích làm,nhưng bể chưa có co2 cũng là 1 vấn đề rồi.Nếu thật sự muốn chơi,H2O nghĩ đừng nên chơi co2 nếu không tuyệt đối an toàn,(tức bạn đã có cách khắc phục những rủi ro có thể xảy ra).Xin bạn suy nghĩ thật kĩ nha.Thân.

3. 123ngoisao

123ngoisao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ý kiến về Co2

Theo mình thấy , khi Co2 nén lại thì nó sẽ trở thành chất lỏng. Và nếu như bạn để ý, những chai Co2 thường là những chai dạt của bình chứa O2, không đạt chất lượng. Cho nên mình nghĩ nó an toàn. Nhà mình kinh doanh khí công nghiệp nên mình biết. Nếu bạn lo lắng, tại sao bạn không dùng viên nén Co2 có bán trên thị trường hoặc tự điều chế ra C02 như trên diễn đàn đã chỉ.
    Chút ý kiến, có gì sai xin các bác góp ý. Cảm ơn.

4. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Bể thủy sinh trong phòng ngủ thì càng đẹp chứ sao, Nhưng không nên dùng CO2 thả thêm cá vào là cung cấp đủ C02 cho cây rồi! Cây chỉ nhả CO2 vào buổi tối thôi còn khi có đèn cây thu khí CO2 và nhả 02 mà!

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Theo 1 vài tài liệu mà Blue đã đọc thì không nên để hồ trong phòng ngủ với những lý do sau:
    -Khi bạn ngủ, nhịp sinh học giảm tới mức tối đa để mọi cơ quan trong cơ thể nghỉ ngơi, trong khi đó thì máy lọc làm cho dòng nước trong hồ luôn luân chuyển, sẽ làm ảnh hưởng tới nhịp sinh học của bạn.
    -Phòng ngủ thường kín, nhất là phòng có máy lạnh, hồ cá làm hơi nước bốc lên, làm ảnh hưởng tới mọi nội thất bằng gỗ trong phòng như giường, tủ, sàn, trần gỗ....
    Nếu không còn chỗ trong phòng khách thì chỉ nên làm 1 hồ nhỏ dưới 30cm để giảm thiểu những ảnh hưởng của hồ cá...
    Chúc vui.

6. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    SBD vẫn để bể trong phòng ngủ, không sao cả, nhưn g tối đi ngủ thì mở cửa sổ ra cho thoáng..hìhì

7. ngay ngo

ngay ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo e để hồ cá trong phòng ngủ cũng kh sao vì máy đời mới hiện nay điều có tính năng hút ẩm,nếu kh thì mua đồ hút ẩm để trong phòng cũng được.

8. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Vấn đề H2O đặt ra ở đây không phải là ảnh hưởng của bể (điều này có thể chấp nhận được) mà những rủi ro của bình co2 mang lại khi đặt nó trong phòng ngủ.H2O đã thấy 2 trường hợp:
    1.Ban đêm,bình co2 đang sử dụng bình thường tự nhiên xì đột ngột mà người chơi không phát hiện được.Rất may bể và bình co2 chỉ đặt ở phòng khách.Chỉ thiệt hại về cá mà thôi.Hãy tưởng tượng nếu xảy ra trong phòng ngủ kín thì hậu quả thế nào.=;
    2.Trong phòng máy lạnh kín, bình co2 không biết tại sao phóng thích hơi nhiều.Người trong phòng không hề biết, có cảm giác nhức đầu hoa mắt(chắc sắp xỉu).Nhưng may mắn cũng phát hiện ra .Nếu không thì ...:-S =;
    Rất mong các bác thật cẩn thận,những nguy hiểm tiềm tàng mới thật sự đáng sợ.

9. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hícccc ....
    Em cũng để bể sát chỗ ngủ luôn nhưng đén bây giờ vẫn chưa sao:) . Nhưng theo em nếu sử dụng CO2 cho hồ nhỏ ( dưới 50 cm) thì lượng CO2 cung cấp cho bể là rất nhỏ nếu chẳng may đêm ngủ ống dẫn có bị rò thì trong vòng 8 tiếng đó lượng CO2 thoát ra là rất nhỏ so với thể tích của phòng( tự an ủi, chẳng nhẽ lại bỏ nghề:D )

10. hgcluckybear

hgcluckybear Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nói chung là để bể trong phòng ngủ thì k được ổn cho lắm nhưng nếu k có điều kiện thì chúng ta nên cẩn thận trong việc lắp co2 (tránh bị rò rĩ). Còn nếu là phòng máy lạnh thì tốt nhất là gắn thêm quạt thông gió để giúp không khí trong phòng được lưu chuyển k bị ứ đọng với nhiều hơi nước do hồ bay ra. Mình cũng để trong phòng ...hic...:-S ...cũng đành chấp nhận thui . Cũng mong là k ảnh hưởng đến sức khỏe nhiều ...chứ chơi TS mà bị giảm thọ thì:crying:

11. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    cám ơn mấy sư huynh nhiều lắm, em sẽ cẩn thận nhiều hơn, chẳng lẻ mình bỏ cuộc từ đây thì ,,,,( nhìn mấy huynh chơi thủy sinh mà thèm nhỏ dãi) tội lắm, lương tháng này coi như là,,,,,, hu hu hu ,,, hic hic,

12. hgcluckybear

Thích đã nhận:
    2
    hahaha, bạn yên tâm, k chỉ lương tháng này đâu mà là sẽ phải nộp phí dài dài đấy =)) .

13. ngay ngo

ngay ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng dó hgcluckybear nói rất đúng,e đồng tình hai tay lun vả lại để trong phòng máy lạnh còn làm cho nhiệt độ hồ lý tưởng nữa chứ,theo e là kh có gì phải lo hết

14. hgcluckybear

Thích đã nhận:
    2
    KHÔNG CÓ GÌ QUÝ HƠN MUA ĐƯỢC RÊU GIÁ RẺ
    hahaha. K ngờ bạn lại mê Javamoss đến thế. Theo mình biết thì chỉ có Javamoss mới giá rẽ thui ...hihi=))
    (sorry các bác nha, em spam 1 tí)

15. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    mình cũng để một cái trong phòng ngủ ko sao đâu..........

16. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Nghe mấy bác nói làm e cũng hơi nhát tay tính setup thêm một cái để trong phòng (hiện tại e đang ngủ chung với 4 cái hồ thủy sinh rồi :D ). Nói chung thì cái gì cũng phải cẩn thận là trên hết, nếu có xui thì ta không tránh được đâu cứ xem như là.... "sanh nghề tử nghiệp đi" . #:-S #:-S #:-S

Can đảm lên các bác :laughing: :laughing: :laughing:

17. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Tốt nhất là Trantony nên đem cái bình CO2 ra khỏi phòng ngủ của mình : đem qua phòng ngủ kế bên ... không có ai ngủ chẳng hạn ...=))

18. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    xin lỗi các bác tí nhé, hình như đây là box APT mà, bài này nên mang ra ngoài mục Hỏi đáp kinh nghiệm mà bàn luận thì tế nhị hơn nhỉ. Các bác thấy sao? Hỗ trợ kỹ thuật ở đây là hỗ trợ kỷ thuật cho các sản phẩm apt cung cấp đúng không các bác, hay là post tất tần tật các trao đổi như thế này.

19. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Chí lý :blushing: ! Thế nhưng chả ai trả lời thì cùng nhau trả lời hộ vậy ! Sorry , sorry !:blushing:

20. kimcuongdo

kimcuongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nói chung bạn thích để đâu mà chẳng được chì có điều, khi thấy khó chịu thì bạn dời nó đi chỗ khác ( mắc công ) thôi.