Hồ thủy sinh mới set up

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi keithzhou, 28/2/13.

1. keithzhou

keithzhou Member

Thích đã nhận:
    17
    Là người mới chơi thủy sinh, lấy hồ từ gia đình có sẵn, mình cũng liều set up 1 hồ như vầy, xin nhờ anh em chỉ giáo thêm
    [​IMG]http://i.upanh.com/vmcsng
    http://i.upanh.com/vmcsne
    Hiện nay, em đang xài cái loc Lifetech 2500, cảm giác nó hút mạnh quá khiến dòng chảy nó xiết làm cá bơi hok thoải mái lắm. Hồ em dài 1m cao 5 tấc ngang 4 tấc. Anh nào có thể tư vấn lọc nào nhẹ nhàng cho cá bơi êm ái giúp em với ???

2. huykeo

huykeo CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,153
    Hồ thủy sinh đừng thả cá ali bạn ah, bọn này đào nền cây chắc kg sống nổi đâu..

ngoc_tanlong thích bài này.
  3. dayeuthuysinh

dayeuthuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    bạn cho đầy đủ thông số để anh em tư vấn.theo mình nhìn thấy bạn nên đầu tư cái lọc ngoài.mua sẳn hoặc chế lây.ở diễn đàn có nhiều mẩu lọc,bạn tham khảo và tự làm cho mình 1 cái.nhìn nó thẩm mỹ và tạo được vs cho hồ ts bạn a.bạn cứ làm từ từ rùi củng có 1 hồ như ý.miển sao đam mê thực thụ.thân

4. cocolala

cocolala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    524
    hình như bạn dùng lọc tràn, nếu bơm mạnh quá thì thay bơm thôi, bể 1m chắc con atman305 25w là đủ

5. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Cơ bản lọc tràn bạn đang dùng đã không hợp với thủy sinh rồi, nếu chơi để thử nghiệm và rút kinh nghiệm thì được

ngoc_tanlong and Devil_eye like this.
  6. Mike

Mike Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    trông bố cục có vẻ chưa hợp lý lắm. bác bỏ thử cái chỗ đá màu xanh biển ra có khi lại đẹp hoặc gạt hết cát dồn sỏi xanh ra góc phải thì hay hơn

ngoc_tanlong and Devil_eye like this.
  7. keithzhou

keithzhou Member

Thích đã nhận:
    17
    vâng. cảm ơn các bác. Báo cáo là bọn ali nó đào dữ quá, chiều nay em đem thả thôi. Còn lọc thì em vừa đọc được 1 bài hướng dẫn là dùng 1 miếng xốp xanh và 2 cây nhựa đem bọc quanh cái lọc này. Tối nay em test thử xem sao.
    Thêm 1 tin mới nhận là 1 con ali đã ngủm, ko biết nguyên nhân. Hồ set up 2 ngày nước trong em mới thả cá vào mà ta. rêu thì vàng khè. Ai giúp em với !!!!

8. dtduong

dtduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,133
    Chào bạn. Bạn nên tìm hiểu thêm trên FR A/E setup nhiều lắm phần cứng ntn rồi theo hoặc nhờ ai giúp đỡ setup ko là nhanh nản lắm.
    1. Bạn định nuôi cá hay chơi thủy sinh cái này phải rõ ràng.
    2. Nếu chơi TS thì theo mình như sau:
    Thống số hồ của bạn: 1x0,5x0,4.
    1. Bạn bỏ cái lọc đang dùng mua hoặc chế lọc có máy bơm khoảng 25W là đủ. Lọc ngoài thi DF700...
    2. Đèn ko rõ bạn đang dùng đèn gì nhưng có thể dùng T5HO 90cm hai đèn.
    3. Để cây phát triển tốt hơn thì thêm Co2.
    Phần cứng tạm thời như vậy.
    Bạn có cây lua bonsai cũng đẹp để nguyên ở vị trí đó. Cát trắng và viên mầu xanh theo mình nên bỏ ra thay vào bằng nền giống bên trái và trồng thêm cây.
    Bạn đừng dùng ''1 miếng xốp xanh và 2 cây nhựa đem bọc quanh cái lọc" vì ko có tác dụng gì đâu.
    Nếu chưa mua được lọc thì bạn làm như mình tận dụng cái bơm đang có (Thỉnh thoảng mình vẫn dùng cho nước nhanh trong):
    Chút ý kiến. Chúc vui!

Last edited: 1/3/13
    ngoc_tanlong and cocolala like this.
  9. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    quả lọc của bác đục lỗ ở dưới thì còn gọi gì là lọc váng nữa. :confused: .

10. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    Cụ cũng " 4 mắt" như em mà cụ soi kinh thế, nếu cụ không nói em cũng chẳng để ý đâu :devil::devil::devil: . Thực ra vẫn hút được nhưng năng suất giảm đáng kể ( có thể = 0 :p) ,phụ thuộc công suất máy bơm và độ "dày" của các lỗ sẽ quyết định có hút được mặt hay không. Nhưng mà với mục đích làm lọc của bác dtduong thì có vẻ việc đục lỗ là chuẩn xác :)

Last edited: 2/3/13
    ngoc_tanlong and muoivankhatmau like this.
  11. muoivankhatmau

Thích đã nhận:
    800
    Chắc chắn với mực nước,cách xếp vật liệu lọc như thế này thì mấy cái lỗ đấy là nguồn cấp nước chính cho lọc..còn về mục đích của lọc thì nhìn bác Dương trổ mấy cái đập tràn là biết rồi.hehe.

12. keithzhou

keithzhou Member

Thích đã nhận:
    17
    Đầu tiên mình cảm ơn bạn rất nhiều.
    Set up cái hồ này thì thực sự mà nói mình chỉ thích nuôi cá & 1 bãi cỏ xanh như mình thấy người ta làm. Định hình trong đầu là 1 cây bon sai xanh tươi & bên dưới là 1 bãi trân châu xanh ngát thôi chứ ko rành thủy sinh lắm. Cá thì mình vừa bỏ ali sáng nay, dự tính sẽ nuôi cá thần tiên vàng & 1 bầy tép con (vì vợ mình thik nhìn con tép li ti)
    Tình hình là vậy, với kích thước hồ & cây cối cá cảnh như vậy, mình chỉ mong muốn 1 cái lọc nước chảy thật êm (cho bọn tép và bọn cá bơi nhẹ nhàng) và lọc sao cho thật tốt. Như vậy, nếu cần mua 1 cái máy lọc ngoài như atma hay jebo thì mình mua loại nào, thông số cỡ nào để có thể nước vừa êm & vừa sạch hồ ?
    Đôi dòng thắc mắc của người mới chơi & đam mê. Cảm ơn các đàn anh đã chỉ bảo ^_^

13. cocolala

cocolala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    524
    đập gì mà đừng như sông tranh là đc bác ạ :D
    nhìn quả chữ kí của bác trông nổi bật quá, cả dàn đồng thanh luôn =))

14. henrytep

henrytep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Đàn rô phi kia sẽ phá tan cây cối & nền của b trong vài ngày.

ngoc_tanlong and dtduong like this.
  15. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    Cái nào có xác suất 1% trượt em hay dùng cái từ có thể và có vẻ nghe cho nó vừa êm tai vừa nguy hiểm cụ ạ =))
    p/s: Hôm rồi đi chiến đấu ở Hải Dương city thiếu cụ sát cánh làm em vừa buồn, vừa phải hứng chịu trận rải bom thảm sát:-S:-S:-S. May em chạy kịp, tí chết, sợ quá #:-S#:-S#:-S. Hôm tới cụ hành quân cùng em cho lực lượng nó hùng hậu tí nhể:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

16. dtduong

dtduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,133
    Thế là bạn định set một cái bể ts rồi.
    Tạm thời bạn cứ mua một cái lọc ngoài có công suất từ 15w đến 25w ví dụ như atman df700 mạnh hơn chút df1300 loại mình hay dùng.
    Bạn đọc kỹ ý kiến của A/E nhé!
    cái lọc của dtduong là giải pháp tạm thời thôi làm băng cái bình lavi 5l cho nham thạch và bông lọc thôi làm cũng đơn giản còn đục lỗ hay cắt mép trên thì mọi người cũng hình dung dễ mà. Mục đích chính của lọc khủng là cho vào thùng xốp dưỡng rêu! hi

Last edited: 2/3/13
  17. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    ngoc_tanlong and dtduong like this.
  18. muoivankhatmau

Thích đã nhận:
    800
    hớ hớ.nhà em thấy cái hình hay hay nên cho vào xem thế nào.có vẻ rực rỡ quá.chắc là sẽ gỡ ra sớm thôi.bác yên tâm. :D

ừhm.hôm nọ bị ông thầy áp tải đi thực tập nên không đi được.giờ vẫn đang ở trên Sóc Sơn.trưa nay trốn ra ruộng,nghĩ có gì hay hay ai ngờ toàn rau má hướng.
    Hôm đấy chắc chắn là tớ có mặt rồi..Ăn nhiều bánh đậu xanh vào mới giã con nhà thằng rượu được Tuấn ạ.Nhắm mắt nhắm mũi tọng xuống diều chục cái là ok ngay. =))

Last edited: 3/3/13
    mltk thích bài này.
  19. keithzhou

keithzhou Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình đi tìm mua Atman 700 ko có, chỉ thay atman 1000 thôi, dùng cho hồ 80cm trở lên, mà nó ko có van điều chỉnh công suất. Có nên mua không mấy bro ?:-S

20. bachikho

bachikho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,005
    Mua df 1300 đi bạn. Về sau nâng cấp hồ thì vẫn sài bình thường. Nước thì trong vắt