Hồ thủy sinh tí hon!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi cute_noel, 14/8/07.

1. cute_noel

cute_noel Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em đang có dư một cái hồ 40*25*30 và đang tính trồng thủy sinh,thấy trên 4rum nhiều kiến thức bổ ích quá,sướng thật....nhưng không thể đọc bài viết mãi được,phải bắt tay vào làm thôi!

Cũng tính tự setup một cái hồ nhu anh Hovanten hay anh HuuNguyen chỉ nhưng mới vô chơi nên chưa đủ kinh nghiệm...:sick: Thế nên chạy ra ngoài Cao Quý,mua 2 bịch phân Nhật 2kg và một hộp phân nền màu vángkg.

Cái anh bán ở tiệm Cao Quy nói là phân Đài Loan thì hồ em gần 1chuc kg còn phân Nhật thì ảnh nói cần nhiu đó thui...mà do anh buôn bán cũng hông nhiệt tình cho mấy(tức lắm) nên em cũng hơi nghi ngờ!

Các anh chị trên 4rum có thể cho em hỏi,phân như vậy có đủ chưa ạ!
    Rất mong được các anh chị giúp đỡ,sẵn tiện anh chị nào có dư cây(nhò nhò thôi) chuẩn bị bứng bỏ thì có thể cho em xin một ítđược không ạ!!!:x
    Em xin cảm ơn rất nhiều những ý kiến đóng góp của các anh chị!!

2. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình cũng có làm 1 cái bể thủy sinh mini, cây mọc khá mướt và khỏe, theo kinh nghiệm của bản thân thì mình mua 4kg ADA, mua 1 kg sỏi 3 màu (cái này theo thẩm mĩ của riêng cá nhân thôi, sỏi càng nhỏ càng tốt và màu nên cùng tông với màu nâu của ADA cho đẹp), dưới cùng thì rải nham thạch (tro núi lửa ấy) rồi rải ADA lên trên, tạo độ dọc theo ý mình. Như vậy là cắm cây được rồi(hồi đầu mình chỉ làm thế) nhưng nền ADA như vậy không theo kinh nghiệm của mình thì cây Trân Châu Nhật sẽ dễ bị nổi lên do bung rễ, nên mình rải thêm sỏi lên trên, từ sau đó Trân Châu nhật mọc dễ dàng hơn hẳn. Cắm thêm 1 ít Ngưu mao chiên và 1 ít Diệp Tài Hồng Lá Kim nữa là ổn rồi, mình chỉ làm vậy thôi, nuôi Neon (cả neon vua lẫn neon thường) đều rất khỏe, có thể kết hợp 1 đôi Sóc Đầu đỏ hoặc Tam giác. Đến giờ mình làm bể này được gần 1 năm, thi thoảng mới phải thay nước, còn thì thường là đổ thêm thôi, dùng lọc Thác Jebo loại trung bình và dùng đèn kẹp để chiếu sáng cho cây.
    Mình ở HN nên không tặng bạn cây được, nếu không thì cũng rất sẵn sàng. Một vài kinh nghiệm của bản thân, mong là nó có giúp chút ích cho bạn. Thân!

3. hudu ars

hudu ars Member

Thích đã nhận:
    0

4. CCK

CCK Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác ở HN hả, bác có thể cho địa chỉ mai mốt tôi qua xin ít cây về làm bể không? tiện học hỏi kinh nghiệm luôn.

5. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    Hồ của mình kích thước là 40x30x30, nhỏ thôi mà, ở nhà mới làm cái bể to, chứ bể này để ở cơ quan nên làn bé bé thôi, mà làm cái bể mini cũng có cái thú của nó, post để bạn tham khảo, mình chụp bằng đt LG KE800 nên không chuẩn bằng máy ảnh chuyên dụng, thông cảm nhé.:)

6. cute_noel

cute_noel Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin Cám ơn anh PaperPlane1302 nhiều!; Em đã setup hồ rồi,4kg phân ADA và 1kg sỏi trắng! Đồ lọc thì mình chế cái lọc ngoài giống anh Hovaten vậy(vì hồ nhỏ quá mà),
    Việc bây h em lo là vụ ánh sáng;Em cứ nghĩ là chỉ cần đủ watt là được nên mua 3 cây đèn 3 tấc về,ở ngoài vỏ bóng đèn để mỗi bóng 8w;
    Hix,không biết cây có lên nổi không nữa!
    Đèn chỉ cần đủ watt là được rồi phải không anh! nếu không thì phải bỏ 3 bóng này tiếc quá,3 bóng 80k luôn rồi!!!

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ của máy bay giấy thiếu sáng quá! TC nhật cao nghều kìa, tăng cường thêm 1 bóng kẹp nữa, sắp so le cho dàn đều AS ra nhé....

8. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    to BLUE DOLPHIN: Đúng là thiếu sáng thật, cây cứ cao lên, mặc dù làm việc ở cơ quan theo giờ hành chính là mình bật đèn từ 7h30 đến 17h mà vẫn thiếu sáng, có lẽ tại cái đèn kẹp này, mà nó những 100k chứ, mình đang tính chạy đi mua 1 cái đèn gác, có lẽ sẽ ổn hơn, nhưng vì để cái bể này ở cq nên mình chưa dám "hoành tráng" hihi, được cái bọn Neon cả vua lẫn thường của mình sống rất khỏe, T7 và Cn nghỉ, mình tắt hết lọc và đèn mà chẳng sao hết.

to Cute Noel: Mình nghĩ vì bể bé quá, nên dùng 1 cái lọc Thác của Jebo cho tiện, bạn thấy đó bể của mình trong vắt, chỉ thi thoảng có rêu bám ở thành bể, mình lấy cái rửa bát cọ cọ 1 tẹo là nó lại sáng sủa ra ngay thôi. Cũng là vì bể mini nên mình trồng cây theo ngẫu hứng, chủ đề hoang dại, hoang sơ. CÒn đèn thì mình nghĩ cứ đủ sáng là ổn, cái đèn kẹp này của mình thiếu sáng quá, chắc phải cho nó nghỉ vậy. Còn nền ADA thì mình thấy dùng sỏi 3 màu cho cùng tông màu sẽ dịu mắt hơn là sỏi trắng đấy, hihi sỏi trắng hay là chói mắt lắm. Chúc bạn có bể đẹp!

9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Không nên dùng cái này cọ hồ nha, nó sẽ bám cát vô và làm xước kính của bạn, hồ TS mà chỉ cần 1 vết xước là giảm giá trị 50% òi, có khi hơn....bạn dùng 1 tấm card nhựa (kiểu tấm card visit) cạo vài đường là sạch bong kin kít...:D
    P/s: đừng dùng thẻ nhân viên sếp la....:p

10. cute_noel

cute_noel Member

Thích đã nhận:
    0
    Wow...cái đèn anh Paperplane1302 dị mà còn thiếu sáng nữa thì 3 cái bóng đèn TQ 3 tấc của em sao đây hở trời.
    Em cứ tiếc mãi,,,vì em mua 3 bóng 3 tấc TQ(hình như là bóng gia dụng đóa anh),,,hông bít cây có sống nỗi qua cơn khốn khó nay không nữa,,,Hix,,Dù gì cũng cảm ơn anh Bludolphin và Paperplane đã cho em thêm kinh nghiệm nha!
    mà anh ơi,bóng đèn của anh là bóng gia dụng hay là bóng TS thế!

11. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng nghĩ nên dùng lọc ngoài, mình cũng đang có ý muốn làm một cái hồ nano. chăc làm một cái 45*45*45 vì có loại đèn 45cm mà. đôi khi cũng phải ăn theo ohuj kiện nữa.

12. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Cái hồ của tầu bay giấy thiếu sáng và dư rêu :D nhòm mấy cây CTN nó lên cao leo kheo đó
    Thêm một đèn nữa như Blue nói đó bạn. Bạn dùng cái lọc đó theo mình với hồ này là ok rồi, thay bớt nước đi sao để nó vàng kè thế bạn

13. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    ồ, không phải nước nó vàng đâu Cuoi à, tại cái máy ảnh của đt mình chụp đấy hihi, mình trồng cả Trân châu cao lẫn Trân châu bò mà, với lại cũng thiếu sáng thật nên là cây cối hơi tiêu điều bạn ạ, mình sẽ mua thêm 1 cái đèn gác nữa cho đủ, mấy con Neon của mình có con bé như cái đầu tăm ấy, ốc thì mình cho sinh sản thoải mái bể thủy sinh mà, với lại để ở cơ quan nên không chăm sóc được nhiều.

14. cute_noel

cute_noel Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh Paper ới! Cái hồ của em tự nhiên nước nó vàng khè hà! Hông biết có phải do phân không nữa! Mà anh thay bóng mới chưa! Pót lên cho anh em chiêm ngưỡng với!:blushing: