Hồ trồng TCN bị hạt bị li ti trên lá, nhờ ae giúp

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi kakaking, 5/1/15.

1. kakaking

kakaking Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Bể đầu tay của em như sau:
    1m6 x 0.55 x 0.55 (mực nước em cho cho vào là 50 cm), 4 bóng odysy 10.000k dài 1,5m, Co2 1g/1giay (có bộ trộn maxmix), phân nền trộn + red + sekong + nupha, e trồng TCN + Cỏ nhật + Cỏ cọp, e thả 50 neon,
    Bây giờ bị vấn đề như sau:Cây trồng được 1 tuần
    1. TCN bò chậm và có bị chấm li ti màu đen trên lá
    2. Có Co2 mà không thấy cây thờ
    Vấn đề xử lý như thế nào đây các bác

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Không có ảnh thì cũng khó bắt bệnh giúp bạn
    Nền của bác thập cẩm thế kia thì làm sao biết vấn đề nằm ở đâu đây?

3. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Với bề rộng và chiều cao này, dự là 4 bóng không đủ, 6 bóng thì hợp lý hơn. CO2 cũng tăng thoải mái lên vì cá tép không chết vì ngộp đâu mà lo. Ánh sáng đủ + CO2 đủ + dòng chảy không quá mạnh thì cây cối sẽ thở thôi.

TCN bò chậm là bình thường: mới đc 1 tuần thôi mà, thường là TCN bắt đầu bò sau 4-7 ngày. Chấm li ti trên lá cũng bình thường, hoặc là bụi nền bám vào, hoặc là bắt đầu bị tảo nâu.

Bể của bạn, vấn đề lớn nhất sẽ không phải là mấy cái nêu trên, mà cái cần quan tâm là: lọc chạy được bao lâu rồi, dung tích lọc thế nào, vật liệu lọc ra sao, chế độ thay nước ra sao, dùng men vi sinh ra sao ... --> Để đánh giá lượng vi sinh và sự ổn định của nước. Nếu vi sinh chưa ổn thì tảo nâu bùng phát, cá chết cây chết.

Nhất là khi các loại cây của bạn đều là loại nhỏ, hút dinh dưỡng không mạnh bằng các loại cắt cắm --> dễ đối mặt với sự mất cân bằng dinh dưỡng với bộ nền đó, càng dễ làm rêu tảo bùng phát sau 2-3 tuần.

4. kakaking

kakaking Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Lọc atman df 1300 (ống out để trên bề mặt nước, vật liệu lọc thì có sẳn kèm theo) + lọc ván chạy 100% (khi setup hồ xong rồi chạy lọc 2 tuần) mới cắm cây. Nước thì 2 tuần đầu em thay 2 ngày 1 lần 40% - 50 % nước, tuần thứ 3 em thay 3 ngày 1 lần 40% nước, mỗi lần thay em cho 1 muỗng vi sinh yaout vào. Còn ánh sáng em bật từ 12-14 giờ/ngày. Thông số như vậy có ổn không và sao lại cây có chấm li ti mầu đen nhĩ (mới bị cách đây 2 ngày). hịc...

5. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Dung tích vật liệu lọc so với cấu hình bể là hơi yếu. Bổ sung vi sinh mà không có đủ bề mặt cho vi sinh bám thì cũng không hiệu quả. Nếu có điều kiện bạn bổ sung thêm vật liệu lọc càng sớm càng tốt: bỏ hết bóng nhựa đi và nhồi full nham thạch, sứ lỗ hoặc có điều kiện thì dùng vll xịn. Dung tích DF1300 tầm 18-20 lít, bể của bạn mình nghĩ nếu dùng vll loại xoàng như nham thạch, sứ thì cũng cần tới ~40 lít.

Ánh sáng bật vậy cũng là nhiều, chắc bạn nóng ruột muốn chơi Tết. Thực ra tuần đầu không cần ánh sáng quá mạnh, chủ yếu để cây ổn định đâm chồi đâm rễ. TCN một khi đã phát triển thì full cũng khá nhanh. Khi vi sinh chưa ổn mà thúc đèn mạnh, thì rêu tảo là thường. Cứ kiên trì thay nước đúng liều cho qua giai đoạn này thôi bạn. ít hay nhiều thì cũng phải có lúc dính rêu tảo mà. Miễn đừng có bị nặng quá là mừng rồi, mấy chấm li ti như bạn nói chưa có gì là nghiêm trọng cả

6. kakaking

kakaking Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Thanks bạn, mình sẽ thay nham thạch và sứ lỗ. Thay nước 1 tuần bao nhiêu lần, mỗi lần thay bao nhiêu % vì em sợ thay quá nhiều sẽ mất hệ vi sinh. À e thả cá neon 50 con nhưng bây giờ thấy có mùi tanh nữa,...hic chơi cái này đủ chuyện.

7. choitidobuon

choitidobuon Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng mới chơi thôi, nhưng mạo muội góp ý. Nếu là rêu hại thì các cây khác trong bể cũng có dấu hiệu như vậy, cũng có thể là bụi nền vì là nền trộn nếu không đè 1 lớp cát mỏng 1-2cm và sỏi nhỏ 4-5cm thì rất dễ bị xì, tcn lại mọc thấp nữa...Các cao thủ nói thay nước chỉ là để làm giảm dinh dưỡng quá nhiều khi mới set bể sẽ dẫn đến rêu tảo hại bùng phát. Nước tanh theo mình là dấu hiệu vi sinh chưa ổn nên chất thải của cá, thức ăn thừa gây ra, bạn thay nước khoảng 20% 2 ngày lần, châm thêm vi sinh mình nghĩ sẽ khắc phục được thôi. Cố lên đừng nản, cái hồ 60 hồi mới chơi cách nay 3 tháng mình đã lật lên xuống, nhổ cắm cây ít cũng phải 5 lần rồi đây

8. kakaking

kakaking Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Hinh nhu vi sinh trong hô da ôn định vi 3 ngày rồi mà không thấy mùi tanh của ca và chưa thấy dấu hieu cua rêu, vấn đề ở đây là có chấm mầu đen li ti trên la tcn, còn cay ít thơ chắc do thiếu đèn

9. lskhoi

lskhoi Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Hồ của bạn sao rồi, hôm nay up hình lên cho mọi người xem thế nào.

10. mrquanghuy

mrquanghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    up hình lên đi bác chủ ơi cho em tham khảo với ..............

11. Chepvang

Chepvang Guest

Bể bác to nhỉ 1m6 lận, bác up hình bể cho ae tham khảo với ạ. Thank you

12. kakaking

kakaking Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào các bác, e đã xử lý thuốc diệt reu bằng nupha > hết rêu > TCN lên kín hồ, xanh rất đẹp... Hồ nữa tháng nay k thay nước vẫn ok. E nuôi 100 con neon> đang trị nấm bằng thuốc sanh... E ko biết úp hình hic