Hồ trồng tran châu nhật.

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi huynh anh, 19/7/11.

1. huynh anh

huynh anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mấy a cho e hỏi, hồ e mới setup được 1 ngày, chỉ mới trồng tcn, sao nước hồ bị vàng khè, tcn thì dụng thẳng đứng như tóc được vuốt keo ấy, mọi người ai bik hướng dẩn e với, tham gia diễn đàn đã lâu nay mới có dk chơi thuy sinh mà nó cứ vậy chắc e die, lần trước làm 1 hồ nhỏ chơi tccb cũng die sau 1 tháng rưỡi (hồ 30*20*15), nay đầu tư cái hồ lớn cũng bị thế.
    Hồ hiện tại e là 60*30*36, nền ADA + power sand special + doping của ADA
    CO2: 3giot / s
    đèn 3 bóng ( 2 bóng của huỳnh quang của ADA + 1 bóng gì đó e ko bik:()
    [​IMG] (bóng e ko bik tên)
    [​IMG] đây là 2 bóng còn lại
    nhiệt độ ngoài trời của e là 25 mà sao nhiệt độ trong hồ lun 31 độ dù chưa bật đèn. Ae hứong dẫn giúp với, e chỉ sợ nó de thì khổ, 1 lần đi mua cây cả mấy cây số:crying:
    hồ của e:

Last edited: 19/7/11
  2. neverland

neverland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    hồ bạn mới set được 1 ngày thì TCN có bò ngay được đâu bạn. phải chờ khoảng 1 tuần thì cây mới bén rễ mới bò được chứ bạn. mình nghĩ bạn kiên nhẫn thêm.

huynh anh thích bài này.
  3. huynh anh

Thích đã nhận:
    2
    cho e hỏi với, e dự đình bỏ gốc lũa ở trong góc, nhưng ko bik trên lũa để gì vậy ko bik trồng loại rêu gì trên lũa cho đẹp

4. neverland

Thích đã nhận:
    424
    bạn có thể buộc rêu hoặc dương xỉ vào lũa. rêu buộc lũa bạn nên chọn mini taiwan. gốc lũa có thể chèn thêm tiêu thảo, dương xỉ sừng huơu hoặc cỏ dùi trống. bạn kết hợp đá nhỏ xếp chân lũa. ( tham khảo trên diễn đàn ) ở hậu cảnh bạn có thể trồng cỏ tóc, cỏ cọp. chúc bạn có 1 bể ưng ý.

huynh anh thích bài này.
  5. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    bác dùng bóng 12000k cho bể nc mặn à em sợ bóng này ko tốt lắm cho thủy sinh

huynh anh thích bài này.
  6. huynh anh

Thích đã nhận:
    2
    trên bóng nó ghi dành cho thủy sinh với lại lúc mua mình đã có hỏi ( với thấy thông số nó ghi là đèn chuyen dụng cho thủy sinh, ánh sáng mặt trời ), điều wan tâm của mình la sao nhiệt độ hồ cao quá, cao hơn 5 độ so với ở ngoài:sick: ( đó là chưa bật đèn)
    e tính trồng giống vậy, ngày xưa thấy trên diễn đàn cũng có trồng 1 hồ giống vậy, nhìn đon giản mà hài hòa. (mượn tam hình của a Mr siro) [​IMG]
    hay như vậy [​IMG]
    cho mình hỏi rêu trồng tren ấy lảeu6 gì vậy, dk cần của nó là gì

Last edited: 19/7/11
  7. neverland

Thích đã nhận:
    424
    lũa này là buộc mini fiss rồi. trong SG thì có vẻ dễ chơi hơn ngoài này.

huynh anh thích bài này.
  8. MrSiro

MrSiro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    rêu trên cây bon sai của mình mà mini fissident, mình lấy fiss bám đất đỏ lá cạn , rửa sạch đất rồi cột lên lũa
    còn rêu trên cây lũa này là peacock hoặc xmax, bạn dùng 2 loại này đều đựoc, thích hợp để làm tán cây cổ thụ, mình thích peacock hơn....
    Các bạn ngoài HN muốn chơi mini fiss mình có thể ship ra , hehe.
    cả mini fiss, peacock, xmax là loại rêu dễ trồng bạn ah.

huynh anh thích bài này.
  9. trunghieudao

trunghieudao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    bóng thì chắc k hợp với thủy sinh rồi, hồi đầu set bể ttn của mình cũng bị thế này mà, phải 1 thời gian bể ổn định, chiếu sáng đầy đủ, nó mới bắt đầu bò cơ :D cứ bình tĩnh bạn à

huynh anh thích bài này.
  10. Aqua Hà Nội

Aqua Hà Nội Thương nhân

Thích đã nhận:
    157
    mình dùng bóng jebo thấy bò ầm ầm đến phát sợ. Bạn thử thay bóng đèn xem. Bể mình cũng vậy hix lúc nào cũng nóng làm quát rồi thì dễ chịu hơn tý nhưng có lẽ vẫn không đủ.

huynh anh thích bài này.
  11. aimabit

aimabit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    nước hồ vàng khè ,đục đục là do doping hoặc PS đó bạn , hồ mình cũng thế nè , để khoảng 5 ngày thì bớt nhưng vẫn còn đục như nước vo gạo

huynh anh thích bài này.
  12. SamOrOst

SamOrOst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Bạn chịu khó đợi 1 thời gian cho nó bén rễ ,khi nào nó ra ngọn mới thì thằng nào mọc cao lên cắt luôn + với ánh sáng mạnh là bò thôi .Bể ông anh mình đến Trân châu cao gặp as mạnh còn bò sát nền cơ mà :)

huynh anh thích bài này.
  13. huynh anh

Thích đã nhận:
    2
    Mình đang tính sữa lại bố cục, tính làm như a MR sori mà không được rồi, cho mình hỏi với tcn khi bò với bén rễ rồi mình nhổ lên cắt 2 lá + 1 cành + 1 rễ rồi trồng xuống lại được khong ( tất cả ra lá nước rồi)

Mình kiểm tra thử hình như do ADA, đục thì không đục, nhìn trong lắm mà màu vàng thì như nước trà vậy:laughing:

ôi thế thì thua rồi, chỗ e kiếm cây thì khó như hái sao trên trời ấy

---------- Post added at 10:19 AM ---------- Previous post was at 10:17 AM ----------

Chỗ mình chỉ có 2 loại bóng đó thôi, những bóng khác khong có, có bán bóng metal nhưng mà lại không bík làm máng đèn mới chết, mua đứt bộ máng thì chịu không nỗi, đành xài laọi bóng này

14. SamOrOst

SamOrOst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Được bạn ạ ,như thế có khi kín nền nhanh hơn vì bọn này bò theo cấp số nhân ,bể cũ của mình toàn bộ TCN là đều từ 1 gốc mà ra :)

huynh anh thích bài này.
  15. huynh anh

Thích đã nhận:
    2
    ui vậy e sẽ cắt cắm hy vọng cây fat trien nhanh,................................

16. Woo-chan

Woo-chan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    mới được 1 ngày, thì làm sao TCN bò được hả bạn. ít nhất cũng sau 5 ngày tcn mới bắt đầu bò.
    điều kiện cho TCN bò tốt nhất là 1lít nước/ W điện, nhiệt độ nước từ 29 độ trở xuống là ok rồi, nếu càng mát thì màu xanh của nó càng đẹp. hồ của bạn nên tăng cường cây quạt vào .
    co2 nhiều sẽ kích thích nó bò nhanh hơn. cây TCN là loại chịu dinh dưỡng cao. nền mà ít dinh dưỡng nó sẽ bò chậm và lá sẽ nhỏ.đó là Kinh nghiệm trồng tcn của mình.

huynh anh thích bài này.
  17. huynh anh

Thích đã nhận:
    2
    e vừa mới set lại hồ, bổ sung thêm quạt, t luôn 25oC, tcn bò tốt, khỏe. A cho e hỏi a nuôi cá gì choi bơi đàn vậy, e mới nuôi đàn neon, mà thấy bơi loạn xa cả lên, sang ngu dậ cham phân nước thì thấy con yamato vật con cá ra làm thịt luôn, yamato cung mới mua chung với đàn neon, kiểu nay e nghi cá e chết vì bị giết quá. hồ nhà e đang bị tảo nâu, chỉ bám kính với bám đa chứ ko bám nền với cây, ah a cho e hỏi, dòng out của nước mình nên để manh hay yếu, hồ e 60 mà e xai máy lọc hồ 90-120cm, để max thì thấy cá bơi có vẻ khó khăn, mà sao tcn nhà e ko thở nhỉ, cũng 2 tuần kể từ lúc set lại hồ rồi. cây bò tốt, xanh tươi,mỗi tội nó ko chịu thở