Hồ ts đầu tiên của mình !

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi LuckyRed, 27/4/08.

1. LuckyRed

LuckyRed Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mày mò nghiên cứu về TS trên 4r mình đã mấy tháng rồi, điều kiện ở Quy Nhơn ko dc đầy đủ cả về phân nền lẫn cây, cá. Sau cùng mình cũng đã nhờ người wen mua đầy đủ phụ kiện vầ mạnh dạn setup ngay chiếc hồ 1m2 cũ kĩ ở nhà. Với chiều dài 1m2, độ dày kính chỉ 5li, vừa làm vừa run ....#:-S#:-S#:-S

Kích thước: 1m2x40x45
    Phân nền: phân hột hiệu aqua j j 10kg, Nham thạch 10kg, 10kg cát trắng mua từ anh Lí Vũ :D
    Co2: chưa lắp, lọc ngoài
    Cây: vài bụi cỏ thường và cỏ nhật, sóc đầu đỏ, hẹ, vài loại rong khác v..vv

Kết quả:
    Góc trái:
    [​IMG][/IMG]
    Góc phải:
    [​IMG][/IMG]
    Toàn diện:
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

@ Mình ko tin tưởng lắm với loại nền này, cắm cây xuống thì cát sục xuống và trồi phân và nham thạch lên trên, ko biết cây có thể sống đc ko, vì mình mới vào nghề, mong các bạn, các anh hướng dẫn thêm

2. caodat

caodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    eo ơi 1m 2 ma kính có 5 li hà chơi thũy sinh nữa chứ lìu quá nha bạn
    còn về ý tưởng cũa bạn thì xin góp ý chút xíu nha
    theo mình thì nên dùng lũa hoặc đá thôi chứ kết hợp hai thứ như thế nhìn ko hợp lí lắm nước hồ chưa trong nhìn hơi tối
    bổ sung thêm cây cho hồ nhìn rậm rạp chút
    chúc bạn có khoảng trời riêng như ý nha

3. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Kính 5 ly không dám bình luận gì, bạn nên thay ngay hồ cho an toàn cho mình và những người thân trong gia đình

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cái này là 'liều mạng' thì đúng hơn đó bạn, Blue wa hình còn thấy run nữa là....
    Làm hay chơi thì an toàn vẫn trên hết!

5. lieukiem

lieukiem Member

Thích đã nhận:
    3
    nếu không phải kính trống đạn thì có ngày ........, BO.......OM!!!!!!!!!
    bác ơi cẩn thận đó, chỉ một tác động nhỏ thôi

6. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Hồ thủy sinh 1m X o,45m X 0.50m kính 5li thì Thủy tinh đã và đang chơi, vì bể thử nghiệm nên để luôn bể cá, kê kích thật kỹ chơi tạm đến nay đã gần 2 năm rồi nền vẫn còn tương đối tốt và bể cũng chưa nứt :laughing:
    Tuy nhiên sau cuộc thử nghiệm này chắc chắn điều đầu tiên là cắt một bể kính khác cho an toàn!!
    Với bể 1,2m kính 5 li bạn làm bể Thủy sinh thì hơi liều!!! và thực sự không an toàn. Có thể bể chưa nứt nhưng chỉ cần thêm một chút nước, hoặc có chấn động ,rung nhẹ thì sự việc sẽ khác liền !
    Thêm nữa cát trắng mịn chỉ rải cục bộ làm suối, hoặc bờ cát. Nếu bạn rải cả nền thì cây chặt gốc chưa chắc đã phát triển nổi, nền bị bít chặt không thoáng không tốt một chút nào!!
    Thân!
    Thủy Tinh.

7. hoangnam55

hoangnam55 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,558
    Ngoài những vấn đề các bạn đã nói trên theo mình không nên rải cát trắng như vậy rất mau dơ ,chúc mau có hồ đẹp

8. PHONG-LAN

PHONG-LAN Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy đầu tiên nên thay hồ đi rồi mới tính tiếp bạn à

xin lỗi ấn nhầm nút.
    Mình nghĩ hồ hiện tại cây cối thừ thớ, lũa quá cứng đá quá khô. Nói chung bạn nên tìm lũa mềm mại hơn, và cục đá nhỏ, lớn dần lên hơn là cho cả tảng tuyến ống tướng vào hồ. Cát trắng chỉ nên setup cho dòng sông hay suối, hay đường mòn, không nên trải hết cả nền.
    Và cuối cùng thêm 1 cảnh báo cho bạn nữa là thay hồ đi nhé. Coi chừng mấy nháu nhỏ ở nhà nhé bạn

Last edited by a moderator: 27/4/08
  9. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    1.2 mà chơi quả 5 li thì liều đấy, nguy cơ rất cao, đúng là không nên dùng cát trắng vì trông không gian hơi lạnh lẽo, ấy là chưa nói tới một vài "tác dụng phụ". Còn mình thấy tảng đá bên phải đẹp đấy chứ nhỉ, rất có phong cách, hòn bên trái không đẹp bằng, lũa hơi cứng. Tốt nhất là không nên dúng cát trắng, cây hơi thưa nhưng chắc là do mới trồng, để lâu chắc cũng ổn, sửa tý là xong ngay thôi, cố lên bạn!!!!!!!!!!!!!!

10. jutkinjack

jutkinjack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    sao cây cối nhìn tả tơi quá,hồ bạn sử dụng kính 5 ly bữa nào đang ngồi ngắm nó BOOM 1 cái là tiêu lun

11. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    hic,e cũng hồ 1m2 chơi kính 5 li,chơi đc 1 tháng rùi ,chưa xảy ra sực cố .cũng thấy ghê ghê .

12. bingpham

bingpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    kể chuyện thật 1 xị phần trăm - em đã bị tai nạn do bất cẩn một lần đó anh
    hồi đó chơi xe tối mò xuống sửa xe bày đồ nghề ốc vít phụ tùng la liệt sau đó chiếc xe đang dựng chống đứng mà bánh trước đã được tháo rời lúc đó em lại mệt ko để ý - ra sau xách cái cản thế là lệch con đội chiếc xe nó bất ngờ đổ ngang tay lái đóng vào cạnh trên của chân hồ ( chứ ko đóng vào hồ ) thế mà ...kẻng ...raòoooo.... cá và mảnh kiếng bơi lẫn vào ốc vít và phụ tùng xe vui lắm anh ạ ! dọn tới sáng lun ....
    mong anh nghĩ lại mai mốt anh cho đá sỏi phân bón cây gỗ - nó nặng hơn thì 1 là nó cười trên mặt trước của kiếng - 2 là nứt đít thì cũng hay lắm anh ạ !
    vài dòng góp ý chân thành anh thông cảm bỏ wa nếu em sai !

13. HLongQN368_yk

HLongQN368_yk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo thẩm mĩ của mình thì bạn bỏ hòn đá bên phải ra sẽ đẹp hơn.Bạn nên lưu tâm đến góp ý của các bác ở trên...nên thay bể cho at khi sd.

14. Tô răng hô

Tô răng hô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    bể cao 40 rộng 45 dàii 1,2m ,dán viền ngoài ,giằng kĩ bên trong dưới độn nham thạch tạm dùng nhưng thật cẩn thận ,tránh va chạm mạnh ,bể nhà mình dầy 10li hôm động đất nó dềnh sóng mà sợ hết hồn ,thay cát màu trên nền cát trắng rồi trồng cây lại chưa muộn đâu,bị sục phân chứng tỏ lớp cát vẫn còn mỏng đấy.

15. anghi

anghi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Mình có một hồ 1m,rộng 40 ,cao 45, tuổi thọ tính đến nay 14 năm,hehe. Nói bạn nghe cho bớt run thôi,nếu có điều kiện nên thay hồ 8ly hoặc 10 ly bạn à, hồ 5ly ngồi gần ngắm cũng ghê ghê#:-S.hồ mình thì của 1 người bạn thân tặng nên quý lắm,không nỡ bỏ,không biết đến khi nào.....!!![-(

16. ariesvn

ariesvn Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Bố cục của bạn hơi hoanh tàn nhưng ý tưởng tốt đấy, nhưng trồng thủy cúc không hợp cảnh lắm. Mấy bụi cỏ phía trước thì cực kỳ hợp rồi. Bể mình 1m cũng có 5li, không dám bơm đầy nước. Bình thường không sao đâu nhưng có va chạm thì nguy hiểm đó. Cẩn thận chút nha.

17. LuckyRed

LuckyRed Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cảm ơn bạn, mình thấy lời khuyên của các anh em trên này rất có ích, hồ đã đc dọn hết, chuyển ra chổ khác cho cái hồ mới (kinh 8 ly 1,3x5x6) cây và cá đã chuyển ra tiệm gần nhà...... Sắp tới sẽ setup lại hihi

18. nguyenchithanh

nguyenchithanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nói chung là rất xấu câà phải làm lại bạn ạ ! trông không ra kiểu gì cả !

19. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Eo, kính 5ly mà bạn chơi cục đá to nhìn hãi quá. Theo mình hơi nguy hiểm bạn ạ, nền đã đến 30kg rồi còn gì. Mà trông sao tối quá thiếu đèn thì phải bạn ạ, cây cối cũng hơi ít.

20. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn trải toàn bộ bằng cát trắng ah, vậy sao thông thoáng đc cây ko sống nổi, làm lại nền đi bạn ơi. Sẳn tiện đổi cái hồ lun