hồ ươm cây thuy sinh để ngoài trời cần giúp

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi nguyenduynguyen, 18/7/08.

1. nguyenduynguyen

nguyenduynguyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    xin mọi ngườii giúp đỡ!
    Em có 1 cái bể thủy sinh để ở ngoài trời, mục địch dùng để ươm cây. mầy ngày đầu thì rất tốt ko có vấn đề gi hết, nhưng được khaong 4 ngày thi bắt đầu có rêu bám vao thành hồ, giờ thì nước cũng xanh luôn, bác tao biết thì chỉ em cách khắc phục với, thank nhiều!

2. DanThy

DanThy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hạn chế tối đa ánh nắng chiếu trực tiếp vào bể chắc sẽ giảm đáng kể đấy.

3. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Bể để ngoài trời để ươm cây thì phải:
    -Để nơi bóng râm cho as hắt vào chứ ko chiếu trực tiếp sẽ hạn chế được nhiều loại rêu.
    -Có máy lọc là tốt nhất (loại dùng cho hồ cá với hộp lọc phía trên hay loại lọc trong hồ đều được----------->nước luân chuyển khắp hồ----->hạn chế rêu hại như rêu tóc xanh và cây lẫn cá cũng tốt theo.
    -Tuy là hồ ươm nhưng cũng cần chăm sóc (tuy ko bằng hồ chơi chất lượng) như thay nước thường xuyên từ 4-->5 ngày/lần.
    Theo kiinh nghiệm của mình thì là ok ^_^

4. nguyenduynguyen

Thích đã nhận:
    0
    thank nhiều, đề mai sẽ chi bớt lại. Nhân tiện cho em hỏi thêm,
    Em có đi Gò Vấp mua cây TS, ở đó người ta trồng cây ngoài trời, ánh sáng chiếu trực tiếp ma hồ trong lắm, ko hề có bất cứ loại rêu nào. Họ đã làm điều đó như thế nào?

5. DanThy

DanThy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các trại TS người ta có che lưới ấy chứ và có "bùa" nữa bạn ạ, bạn có hỏi người ta cũng không nói cho nghe đâu. Nhưng nếu giảm ánh nắng và thay nước nhiều lần cũng hạn chế đáng kể.

6. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Cái đó gọi là họ biết điều tiết ánh sáng cho thích hợp, bạn hảy làm giống như những gì bạn đã thấy nếu không như mong muốn thì bạn mới hỏi HỌ ĐÃ LÀM ĐIỀU ĐÓ NHƯ THẾ NÀO???

7. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    cái này có nhiều nguyên nhân cũng như cách khiến nó ko có rêu lắm như: thả bút chì, nước điều tiết tốt, cây bán nhanh đắt hàng ^_^.......
    Và nếu như bạn thấy cửa hàng nào bán cây mà rêu bám tùm lum thì................ngược lại ^_^...................................dzọt lẹ thui ^+_^

8. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình có người wen cũng ở GV,ngay đường Nguyễn Huy Điển ngả 3 với đường gì chả biết tên..cũng trồng ngoài trời nhưng khi chiều nắng hắt mạnh thì có lưới trồng lan che bớt lại,ngoài ra thay nước mỗi ngày 50%,cây cắt cắm mọc tốt khỏi phải chê...nhất là Thái Dương..
    Bạn thử xem,mỗi tội tốn nước lắm á...hehe

9. nguyenduynguyen

Thích đã nhận:
    0
    Ý kiến của mọi người hay lắm, đều áp dụng được, trước mắt mình sẽ giam ánh sáng, và thay nước thường xuyền, minh ko thả bát kỳ loại cá nào? vài ngày nữa có kết quả gì mình sẽ thông báo cho moi người biết
    Con về việc Trại thủy sinh thì mình đến đó rất nhiều lần, đa phần vào buổi trưa thi thấy họ sài ánh sáng trực tiếp hoàn toàn ko che chán jì hết, và ko hề thả bất kỳ loại cá nào, mà cây nào cũng xanh tươi, mình mua về trồng thì thấy bình thường, những có lẽ mình chưa biết cách chăm sóc hay sao ấy ma thấy cây phát triển nhanh lắm, nhất là la hán xanh, đỏ, tiểu bảo tháp, dừa nước cũng vậy cao hơn khỏi mặt nước luôn, giờ mình cũng ko biết làm sao luôn.

10. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    Chuyển qua trồng cạn chứ sao bạn ^_^ còn ko thì cắt ngắn rùi lại dìm tụi nó xuống

11. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Mình thấy người ta trồng ngoài trơì bể ươm cây vẫn nuôi cá kiếm cá mún, cho ăn đỡ rêu hại, ngoài che bớt as còn chế thuốc diệt rêu vào, thay nước tất nhiên là việc cần thường xuyên thực hiện.

12. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    bạn chọn toàn những cây lên nhanh không còn nói gì nữa, trại họ trồng mấy loại cây này thì mới kịp cung cấp cho thị trường chứ :D. cây ra nhanh thì cứ cắt ra cắm tiếp nhiều quá thì share bớt cho ae trên ABV đê :laughing:. để hạn chế rêu từ lúc đầu thì bạn cũng nên nuôi vài e mún, bảy màu, bút chì ... nhưng đừng cho chúng ăn thức ăn thì chúng sẽ ăn hết rêu thôi

13. skyperland

skyperland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    bạn chọn cách nào thì tùy nếu nuôi bobo trong hồ ươm cây ngoài trời thì khỏi lo tảo xanh. nhưng sẻ có lăng quăng còn hok thì che lại rùi thả cá cho khỏi lăng quăng ...

14. vanloiplas

vanloiplas Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở trại Gò Vấp người ta thay nước mỗi ngày 1/2 hồ, mình hỏi người ta nói vậy.