Hồ và phụ kiện nào để nuôi cá La hán???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ltg14, 29/12/05.

1. ltg14

ltg14 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào!

Mình đang chuẩn bị nuôi cá La HÁn nhưng chưa có kinh nghiệm. Các bạn bớt chút thời gian tư vấn cho mình với:
    Mình đanh tính nuôi 1 con châu Mã lai, 1 con red syno cá nhỏ cở ngón tai cái, mình tính mua 1 hồ ngăn làm đôi nuôi để lấy kinh nghiệm. Nếu được thì sẽ mua hồ tiếp để tách ra. Vậy mình nên mua hồ kích thước cỡ bao nhiêu là vừa? Mình tính mua 2 laọi cá trên để nuôi như vậy có hợp lý không? nếu chưa bạn tư vấn cho mình với.

Các phụ kiện kèm theo như đèn, máy lọc, máy oxy có cần mua thêm không? nếu cần thì nên mua loại nào ? Giá khoảng bao nhiêu ?

Cám ơn các bạn đã xem tin và giúp đỡ.
    LTG14

2. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn ơi bạn nên mua thêm,máy sưởi nữa nha,chỉ là đề phòng cá bị nấm thôi ,mấy thứ trên cũng cần lắm chứ.Bạn nên mua đi nha

3. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thì bro nuôi vậy ko thành vấn đề đâu,mấy loại cá ấy dễ nuôi ko có gì khó cả.Hồ thì theo mình bro nên mua loại 6 tấc...như vậy có lợi hơn nhiều Khi cá lớn sẽ ngăn làm đôi hiệu quả hơn.Còn vể dụng cụ thì theo mình chỉ cần máy lọc ,đèn trang trí cho đẹp,dụng cụ vệ sinh hồ là được rồi.Còn về máy sủi theo mình ko cần thiết vì máy bơm đã có chức năng sụt khí rồi .Mình cũng vừa làm 1 bộ nên báo giá cho bạn biết luôn hồ 6 tấc 85 000,đèn 35 000,máy lọc thì tùy loại giá từ 50 000 - 100 000.

4. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi nghĩ bạn nên nuôi khỉ đỏ đi giá cũng bèo mà màu lên tuyệt phải nói

5. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Và nếu muốn cá có "đồ chơi", phun "châu" phì phì thì bạn nên mua thêm 1 ít san hô vụn hoặc đá nhuyễn, theo mình biết là 3-4 ngàn gì đó 1 bịch cũng kha khá. Mua thêm mấy viên sỏi màu bỏ vào trang trí cho đẹp. Mong bạn có được hồ cá và chọn được những chú cá hợp ý.

6. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo bản thân tui mới chơi thì chơi LH châu là đẹp nhất,vừa có màu đỏ lại vừa có châu trên mình .nếu so giá 1 con khỉ đỏ thì châu rẻ hơn nhiều(cá cở 2 ngón tay) .150 000 là có 1 con châu MÃ Lai hoặc châu Thái đã nhú đầu.Còn khỉ đỏ thì mắc hơn khoãng 170 000 trở lên mà chưa có gì hết ngoài màu đỏ và hàng chử lúc lên lúc xuống.Còn chuyện lên đầu hay ko thì nghe nói 10 con sẽ dc 3-4 con lên đầu.Nhưng khỉ đỏ lên đầu thì đẹp tuyệt

7. thinghe2000

thinghe2000 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn cho tôi hỏi làm sao phân biệt được cá nhập và cá ép tại Việt Nam

8. hán la cá

hán la cá Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn cho hỏi chút nha, nếu mình muốn mua cá bột đúng cai giống mà các bạn nói, ví dụ khỉ đỏ thi ra tiem nói người ta bán ko biết có tin tưởng được ko hay là họ đưa mình mấy con giống lung tung,:-S còn nhỏ thi ko thể nào phân biệt được, hay các bạn có chỗ nào bán uy tín ko chỉ cho mình với. Cảm ơn

9. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    @ltg14:nếu bạn muốn nuôi 2 con chung hồ thì theo mình bạn nên mua hồ 80cm-100cm tốt nhất,mua loại thủy mài đôi cho đẹp!!!Thêm 1 bộ đèn TQ hồng tím,máy lọc và 1 miếng kính ngăn mờ.
    @hán la cá:bạn có thể tham khảo 1 số anh em uy tín để mua cá trên 4r chúng ta nè!!!Còn giống gì thì phải tùy thuôc vào quyết định của bạn và uy tín của các anh em bán cho bạn nữa!!Bạn có thể pm cho 1 số anh em bạn an tâm!!!

10. dongkisot

dongkisot Active Member

Thích đã nhận:
    0
    - Hồ 80x40x50 kiếng 5ly, thủy mài đôi: 180k
    - Máy lọc chìm 23W: chừng 90k
    - Tấm ngăn bằng nhựa: chừng 15k-20k // TC = 285k.
    (nếu chưa có bàn/kệ thì mua thêm 1 kệ 8 tấc = 110-120k // TC khoảng 400k)

Nếu kỹ tính thì mua thêm: 1 máy ôxi (phòng khi cá yếu) + 1 cây sưởi (phòng khi cá bệnh).
    Khi nào cá lớn cỡ 2,5 - 3 ngón thì mua thêm 1 hồ nữa, tách hồ cho chúng phát triển cho lẹ.

11. NGUYEN TP

NGUYEN TP Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn dong kisot noi dúng rùi đó .
    nhưng theo mình thì hồ 40x80x50 kiếng đáy phải từ 8mm đến 10mm sẽ an toàn hơn

12. ducvampire

ducvampire New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới mua 1 hồ 80x40 nhưng lại mua cái lọc 40w rùi, mình nuôi cá bột nên ko hợp, có cách nào giảm csuất máy hay giảm dòng đối lưu và giảm các ống sục khí của máy lọc hông vậy mấy bạn, hông thì cá bột die hết....hix
    nếu hết cách thì có anh nèo có nhu cầu thi mình bán lun cho, giá cả 75k, (mới mua được 3 ngày ở NT giá 90k), mình ở hcm phú nhuận.
    cám ơn, nếu muốn thì pm yahoo! : duc_foureyes

13. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Đơn giản là bạn lấy vải hoặc nylon dày một chút bịt kín đầu thổi của máy lọc đi. Chỉ để đầu hút hoạt động thôi. Còn đầu hút, nếu cá bột quá nhỏ thì bạn nên dùng bông lọc cột quanh ống hút để vẫn hút được nước mà lại không hút cả "mấy chú tí hon" của bạn vào máy lọc.

14. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn chịu khó nối một cái ống chổ đầu thổi đưa lên trên hộp lọc, còn đầu hút thì làm giống bác conlele hướng dẫn.

15. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    sẵn mục về phụ kiện các anh cho hỏi 1 chút: liệu la hán có thể nuôi chung với các loại cây đc không (vd như ráy...)

16. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Tốt nhất nuôi lahán với 1 cái hồ trống k là hay nhất.....còn muốn đẹp thì thêm sỏi thủy tinh màu hay san hô thêm vài cọng rong nhựa cũng được..

17. ducvampire

ducvampire New Member

Thích đã nhận:
    0
    xin cám ơn các bạn.....mình đã mua 1 cái bơm 25w nhỏ rùi.

Last edited by a moderator: 7/12/06
  18. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Liệu khi bịt đầu thổi của máy hút, có làm máy mau nóng mà hư ko??

19. viettelphon

viettelphon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi, các sư huynh ơi mình cũng là người mới tập nuôi cá lahan xin chỉ giúp khinh nghiệm chọn máy lọc nước.Theo mình biết thì có hai loại máy lọc khô(để ở ngoài hồ nước) và máy lọc thả chìm trong hồ nước, vậy hai loại này thì nên dùng loại nào cho hồ 80x40x50 xin chỉ giúp hi hi hi .....

20. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @viettelphone: hồ 80 thì bạn dùng loại lọc RS 25W là vừa rồi, hiện nay loại chìm khá là thông dụng & giá hợp lý...nếu muốn an toàn hơn thì dùng loại khô, hơi cồng kềnh 1 chút...