Hồ, vách ngăn, lọc, khí, đèn...

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi KingQueen, 23/6/06.

1. KingQueen

KingQueen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Các Bác cho em tí ý kiến nhé. Hồ nuôi La Hán.
    Hồ 800x450 cm. Khoảng 1 tuần -10 ngày thay 1/3 -> 1/4 nước hồ 1 lần. Có bỏ ít san hô cho chúng vọc chơi.
    Ngăn đôi: Vách là miếng nhựa, ngăn làm đôi. Phía trên vách ngăn ta làm miếng kính trong đặt ngang mỗi bên 100cm. Tránh cá nhảy qua oánh lộn!!!. Do đó ta có thể đổ nước khá cao 370cm (cách miếng chặn trên 30cm).
    Máy lọc: sử dụng máy lọc TQ 30W. Lưới lọc khoảng 3-5 ngày vệ sinh 1 lần.
    Bọt khí: Do bọt khí của máy có thể phun ra mạnh nên ta dùng cái "rôminê" để điều chỉnh lượng. Chưa biết khi điều chỉnh nhỏ (bọt khí lúc này phun ra rất li ti trôi khắp hồ) có ảnh hưởng gì đến sức khỏe cá không????
    Đèn: sử dụng loại đèn hồng tím ngâm ở đáy hồ (hồ trên). Vì sử dụng kệ cho hai hồ. Để đèn ở dưới đáy hồ lấy ánh sáng cho cả hai hồ và tiết kiệm điện. Như thế có ảnh hưởng gì không????. Nhất là con ở hồ trên.
    Đôi điều cần các Bác giúp đỡ. Thân chào.

Last edited: 23/6/06
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ta có thể bỏ san hô vào hộp lọc nếu nuôi khỉ đỏ, còn không nuôi khỉ đỏ thì thả sỏi xuống đáy hồ hay hơn.
    Ta có thể dâng mực nước cách tấm ngăn khoảng 1 cm.
    Máy lọc to quá, khoảng 18 đến 25w là cùng, kết hợp lọc và sủi là 1.
    Bọt khí không ảnh hưởng gì đến cá cả, rất đẹp. (Nhưng đã có máy lọc kết hợp rồi thì loại cái máy sủi đi cho đỡ ồn và tốn điện.)
    Bố trí hiệu quả nhất là để đèn đặt trước,bên phía trên dọi xuống, lúc đó con cá được chiếu dọi nhiều hơn đặt ở dưới nhiều.
    Bạn thử đọc bài lọc đáy của Dương nguyên xem sao.
    Thân.

3. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Cho hỏi là cái hồ của bạn sao to thía nhể? Làm bằng kính máy bay à? ke ke

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Không phải thế đâu anh HTL, bạn ý định sản xuất hàng loạt 1 lô 10 cái hồ ý mà...

5. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    He he, chú Hải Tượng bắt giò trúng phóc:laughing:
    nên đổi Cm thành Mm thì đúng hơn

Việc dùng 1 đèn cho hồ 2 tầng thì tiết kiệm được điện nhưng nó có 1 nhược điểm là cá tầng dưới sẽ bị cá tầng trên lấn át, ông bạn của mình cũng sài cách này, con cá tầng dưới bị con tầng trên làm mất màu và đen tui mà ko hiểu nguyên nhân, cuối cùng dán bít cái đáy lại thì con cá nó hoàn hồn và màu mè lên trở lại

6. KingQueen

Thích đã nhận:
    17
    @haituonglong: Bác quả là Thạc sỹ lý luận chẳng sai. Khâm phục khâm phục. Đã vậy cho em sửa chữa sai lầm nhá: Hồ 800x400x450mm~80x40x45cm~8x4x4,5dm~0,8x0,4x0,45m. Vị chi là 144 lít không khí. Phải không Bác. Thank you very much.
    @Duongnguyen: Cám ơn Bác đã đọc và cho ý kiến. Nào giờ đợi dài cổ chẳng thấy Bác đoái hoài gì cả. Giờ vui lắm rồi.

- San hô -> khỉ đỏ, còn lại sỏi. OK. Nhưng em chỉ bỏ san vụn bằng đầu đũa thôi, Chắc cũng chẳng vấn đề nhỉ!!!.
    - Mực nước thì em nghĩ không nên nâng lên đâu. Cách vách 1cm quá gần mà Lahán nó xung lắm, nhỡ xung quá bay lên táp thì u đầu mất (biết đâu lại to đầu nhỉ, cái này chưa nghiên cú à hihi). Vừa đau đầu nó mà lại đau lòng mình (tội nghiệp quá).
    - Máy lọc + sủi khí =1, hiệu quả âm thanh tuyệt vời và quá tiết kiệm. Mà có Bác nào có sáng chế về máy lọc dành cho hồ 2 tầng này không nhỉ. =>>>OK lắm.
    - Đèn em ngâm trong hồ vì khi bật đèn nó phát nhiệt. Thay cho sưởi hihi. Như vậy là 1 mũi tên bắn được quá trời cá La Hán luôn.
    - Hồ trên cách hồ dưới khoảng 30-35cm.
    Thân Chào. Các Bác góp ý tiếp nhé. THANKS.

Last edited: 23/6/06
  7. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    hồ này là hồ 80x40x50 phải k bác....có to lắm đâu ta ?
    Đèn để trong hồ cũng k làm nước ấm lên được mấy độ đâu bác ơi và đèn này cũng k sáng lắm....

8. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Rõ chưa ông tướng,các bác í chỉ đùa với KingQueen thôi mà,nhân tiện bác Sơn Q4 xem kỹ bài này để làm hồ hai tầng luôn này.

9. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Em k làm hồ 2 tầng đâu mà hồ 2 tầng là sao..? hồ lớ quá hả.....

10. KingQueen

Thích đã nhận:
    17
    Các Bro cho em học tí kinh nghiệm nhé. Em nuôi thằng Red Sock. Nó quậy kinh lắm. Đặc biệt là lúc cho nó ăn cá con. Nó rượt lung tung đầu va vào máy hút rách te tua. Hết lần này đến lần khác. Cứ bị vậy là cá lại xuống màu. Em xài cái máy lọc TQ phổ thông đó. Có cách nào khắc phục cái này không? Thị trường có loại máy lọc nào ít góc cạnh không vậy? Công suất khoảng 20-25W. Thanks.