Hồ vừa setup xong - anh em cho ý kiến

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi HaiLuaSYD, 3/8/07.

1. HaiLuaSYD

HaiLuaSYD Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào cả nhà,
    Được sự chấp thuận của ... vợ cả, Hai Lúa tui vừa sắm được 1 cái hồ 1m x 0.45m x 0.5m, cặm cụi 2 ngày trời (part time thôi), cuối cùng nó cũng thành hình, nay post lên cho anh em góp ý. Hồ sử dụng 2 bộ lọc, 1 lọc tràn 12W ở trên nóc hồ và 1 lọc ngoài canister filter 23W, 1200ltr/h. Cây sưởi 300W để dành xài cho mùa đông. trên nóc có 3 cái đèn, 1 trắng, 2 màu cho đời thêm ... tươi thắm :p
    Anh em cho ý kiến nha :)

muoivankhatmau thích bài này.
  2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Chào bạn, hồ bạn khá đẹp. Nhưng bạn định nuôi cá gì vậy ? Mình nghĩ hồ này nuôi, 7 màu, bình tích, hồng kim,... là hợp nhất.

3. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Tôi hỏi khí không phải! Cây thiệt hay cây ... nhựa vậy? Khúc màu xanh, khúc màu đỏ, đốt - lá đều tăm tắp từ ngọn tới gốc!?!?:eek:
    Mấy đồ thủ công mỹ nghệ bỏ vào bể không thấy phù hợp bạn ơi. Bỏ nó ra thay bằng đá/gỗ lũa nhá!

4. HaiLuaSYD

HaiLuaSYD Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình định nuôi khoảng từ 6 đến 8 con cá dĩa, không biết như vậy có được không? Vì hồ mới nên người bán nói là phải ngâm hồ ít nhất 1 tuần trước khi cho cá vào. Tuần sau mình sẽ cho khoảng 1 chục con cá nhỏ loại ít tiền để test hồ trước, nếu OK sẽ cho cá dĩa vào nuôi

5. HaiLuaSYD

HaiLuaSYD Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Toàn là đồ nhựa bạn ơi :)

Mình thì không có thời gian nhiều để chăm sóc, nhưng mà muốn có 1 chút gì thiên nhiên trong nhà nên cho 1 chút xanh vào. Mà mấy cái cây đó là hàng chuyên dùng cho hồ cá cảnh mà, không phải thủ công mỹ nghệ đâu nhá :p :p :p

6. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn nên nêu rõ muốn làm hồ thủy sinh hay hồ nuôi cá thì mọi người mới dễ dàng đóng góp ý kiến chứ khơi khơi như hình khó hình dung ra được.

7. HaiLuaSYD

HaiLuaSYD Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Cái threat này nó nằm trong chuyên muc Cá cảnh mà bạn :)

8. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    góp ý thẳng thắn mong bạn đừng giận: đã chơi thì ko nên chơi đồ nhựa,nhìn giả tạo lắm

9. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hồ của bạn ấy dùng đồ nhựa thì nuôi cá là cái chắc rùi chứ thủy sinh gì nữa =))
    Ý kiến của mình cũng giống bạn pina,bỏ cây vào thì bỏ cây thật,chứ bỏ cây nhựa nhìn trực tiếp rất xấu,nhìn màu xen kẽ đều tăm tắp là đã ~X( rồi

10. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hì hì, chưa kể sau 1 thời gian đồ nhựa dính chất dơ nhớt nhớt kinh lắm.

11. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Không nhất thiết phải đồ thật đồ giả. Mỗi người một kiểu chơi, miễn sao mình thấy vui khi ngắm tác phẩm là được. Nếu anh HAilua muốn nuôi cá dĩa thì anh hãy tìm hiểu thật kỹ cách chăm sóc chúng.
    Chúc anh mau có hồ cá đẹp.

12. HaiLuaSYD

HaiLuaSYD Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn bác akira đã khuyến khích :x

Thật ra thì ai mà không muốn dùng đồ thật, nhưng mà quan trọng là mình phải có thời gian chăm sóc. Hai Lúa tui "lưu vong" xứ Kanguroo này, quỹ thời gian khá hạn hẹp, cố gắng "rủ" thêm mấy "em" cá về nhà để nhà cửa còn có chút gì "động". Thật ra nuôi cá không cũng là 1 cố gắng lắm rồi, làm thêm hồ thủy sinh chắc phải ... nghỉ làm lo cho nó quá. Một số anh em chắc còn đi học (hoặc có thể là ... công chức - nghe nói công chức làm ít hơn chơi :p ) nên có lẽ có nhiều thời gian rảnh rỗi hơn.

Anyway, người mới mà, khen vài câu động viên đi chứ :blushing: , chê hoài hông thèm nuôi cá nữa à :p (coi ai không có cá ngắm cho biết hen :p )

13. conheo81

conheo81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    anh hai lúa cho hỏi! cái hồ nì bi nhiu tiền thế?và khi mua 1 bộ gồm có gì vay?mình thấy có cái gì hình chữ nhật bên góc trái của hồ a'!!!!!!:-$ :-$ :-$ :-$

14. HaiLuaSYD

HaiLuaSYD Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Cái hồ này được setup ở tận xứ Kanguroo nên thiệt hại cũng đáng kể á. $900 AUD tính luôn cái lọc ngoài (cannister filter giá cũng khoảng $150). Giá đó là toàn bộ hồ nhưng chưa có decorations (mấy cái trang trí á)

Cái cục hình chữ nhật ở trên góc trái hồ là cái bơm nước lên trên cái lọc ở trên nóc hồ. Trên nóc là cái lọc 3 ngăn, gồm lọc than, miếng lọc, và lọc vi sinh (lọc sứ).

15. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Hồ của bạn nên nuôi cá ông tiên & 1 ít cá nhỏ nhiều màu sắc.Hay chỉ nuôi vài cặp ali đủ màu là sinh động.Nuôi cá dĩa chế độ chăm sóc rất vất vả,hồ bạn trang trí như thế + lớp sỏi nên nuôi cá dĩa phần nhớt rất nhiều,thức ăn..sẽ làm dơ nước,phải thay nước rất nhiều mới duy trì được màu sắc của cá.

16. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hồ này em thấy được chứ..anh thả nuôi 7 màu hoặc Neon cho sinh động,mà hình như Neon nó hơi kị hồ dùng sỏi trơ như vầy,ở nhà em xài lọc đáy Neon die liên tục...
    Ko thì thả tép càng nuôi chơi được đó anh,ko sợ nó nhổ cây nhựa :D nhung nuôi hồ 1m thì hơi to
    P/s:Hông biết anh có bị vợ phàn nàn vì cái hồ này nhìn xéo ngay góc một chút là bị chóng mặt :D

17. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Em thấy chơi bể thủy sinh cũng ko tốn thời gian lắm. Chỉ cực lúc setup bể thôi, khi bể đã đi vào ổn định thì thoải mái còn hơn nuôi cá nữa kìa. Nhưng đây là ý thích của bác nên cứ chiều theo ý của bác vậy. Thôi thì bác Hailua kiếm tôm Crayfish về nuôi đi, cũng thú vị lắm. Hoặc nuôi khoảng 5-7 con ông tiên đủ loại cho nó đẹp hồ. Còn muốn đẹp nữa thì thả cá phượng hoàng cũng được nhưng ko nuôi chung với ông tiên nhé, vì chúng sẽ rỉa vây của ông tiên. Nuôi thêm 1 con lau kiếng nhỏ cho nó dọn bể đỡ nhớt.
    Chúc bác có bể đẹp như ý.
    --------------------------
    Thông tin về tôm Crayfish
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=24149

Last edited: 5/8/07
  18. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác Hai nói đúng đó, Hailua đã nhiệt tình chia sẻ niềm vui với các bạn, cớ chi các bạn không cùng vui mừng đón nhận 1 thành viên mới và đóng góp một cách thiện chí?
    Hailua à, tui thấy hồ đẹp lắm, thả vài con cá vàng (cá ba đuôi í) hoặc mấy con thần tiên, nhìn cũng thư giãn đáo để, khỏi phải suy nghĩ gì.

19. hailuavn

hailuavn New Member

Thích đã nhận:
    0
    cái hồ của HaiLuaSYD đẹp thế, những vật đó là bằng nhựa hết hả bạn?
    Công nhận bạn sáng tạo hay quá.
    Nhà minhh có cá 7 màu nhieu lắm chắc nuoi hồ này thich nhỉ

20. dovanthanh

dovanthanh Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Bó tay với bác luôn ( toàn đồ giả )
    Theo em,nếu bác không có thời gian chăm sóc thì có thể trồng những loại thủy sinh thân nhỏ như trân châu lùn,cò dùi trống,dương xỉ ,những thứ đó khỏi phải cắt tỉa