Hồ xi măng.... Giúp mình với...khẩn cấp...

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi khoviyeuanh, 19/1/06.

1. khoviyeuanh

khoviyeuanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình vừa xây một hồ xi măng để nuôi cá. Thành hồ dày 2 tấc. Nói chung là làm kiên cố lắm. Nhưng không hiểu sao khi xả nước vào mới được 2 ngày thì mất tiêu một nữa lượng nước. Nghi là bị rò rĩ ở đâu, mình tát nước ra để kiểm tra thì không phát hiện thấy gì bất thường, nhưng cũng cẩn thận tráng thêm một lớp xi măng nguyên chất cho chắc ăn. Ai ngờ đâu, mới xả nước đầy hồ được một ngày thì nước lại biến đi đâu mất một nữa. Bây giờ mình hoang mang quá, không biết làm sao. Các bạn nào có kinh nghiệm làm hồ xi măng, làm ơn chỉ mình sai sót ở chỗ nào với. Xin cảm ơn nhiều lắm.

2. Duyfish

Duyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ bác giống nhà mình hồi đó đó.Nc thoát ra là do bị ngấm xuống đất chứ ko do rò rỉ. Bác nên làm 1 lớp chống thấm .Thân
    Mà bạn tính nuôi cá gì mà chơi hồ ximang vậy.

3. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn Duyfish nói đúng rồi,

@khoviyeuanh: Nước đã bị thấm qua lớp xi măng ấy. Bạn thử dùng xi măng trắng tráng lót bên trong xem có đỡ ko ? Nếu ko thì bạn mua nhựa làm đường về nấu cho chảy ra, kiếm một cái miếng ván ép làm cọ quét cho nó fủ hết đáy trét 2 3 lớp cho chắc ăn, sao nó nếu muốn thẩm mỹ 1 chút thì nên trét lại bằng ximăng trắng.

Nhựa đường bạn có thể mua ở fiá sau lưng chợ Kim Biên Q5, rất rẻ, khoảng 10k là bạn trét được hồ đó rồi.

Điều quan trọng nữa là bạn fải ngâm hồ ít nhất 1 tuần, và mỗi ngày đều thay nước cho nó ra hết những chất bên trong ximăng, ko thì cá nó die đấy.

Chúc bạn thành công

4. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Hồ xi măng về thành bể cũng không quan trọng lắm, dày 20 là ổn rồi, nhưng thường hồ xi măng thì bị thất thoát nước do ngấm xuống nền. Theo mình, bạn nên lát 1 lớp gạch men xuống đáy, vừa đẹp, vừa an toàn, nuôi cá sẽ nổi hơn. Còn việc ngâm nước cho bể xi măng là rất quan trọng, nếu không làm kỹ là cá vừa thả vào bữa trước bữa sau là quy tiên đấy.Thân, chúc bạn thành công.

5. ocbuouvang

ocbuouvang Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể lấy loại keo dán gạch hiệu Joton có bán ở các cửa hàng VLXD pha với nước rồi lấy cọ sơn lớn quét lên nhiều lớp để chống thấm rất tốt.Mình cũng có nhiều hồ làm như vậy và hiệu quả rất tốt.Loại keo này nhìn giống ximăng. Sau khi khô,bạn nên ngâm nước rồi mới nuôi cá được.Chúc bạn thành công.

6. khoviyeuanh

khoviyeuanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn nhiều. Mình muốn hỏi là ngoài cách dùng nhựa đường, còn có cách nào khác để chống thấm hiệu quả hơn không?

7. Duyfish

Duyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    À bác có thể mua 1 tấm nilong chống thấm lót toàn bộ hồ rùi trải sỏi lên. Cách này giống cách mà các bác nuôi thủy sản hay đào ao nuôi tôm đó.hihi

8. hungthuoc

hungthuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176

Thế này đồng chí khoviyeuanh nhé,nếu đồng chí muốn ăn chắc mặc bền lâu dài thì đồng chí xử lý bể bằng cách lát gạnh men toàn bộ bể,còn nếu đồng chí muốn xử lý đơn giản hơn mà đạt hiệu quả cũng tốt ko kém là đồng chí ra cửa hàng bán sơn nội thất(bất cứ hãng sơn gì KOVA,ICI,DULUX.....) hỏi mua sơn phủ bảo vệ (loại sơn này sơn phủ bảo vệ lớp sơn nội thất trong nhà,có đặc tính trong suốt ,chống thấm nước rất tốt,khi sơn xong tạo thành như 1 lớp như nilon bảo vệ bề mặt.
    Dùng loại này thì chẳng tốn là bao,giá thành rất thấp và sử dụng đơn giản(chỉ cần dùng chổi lông để quét),đồng chí thử nghiên cứu dùng xem sao,theo tớ nghĩ là rất hợp lý đấy.

9. viethoang005

viethoang005 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồi tháng 8 năm ngoái mình đào một cái hồ ở ngoài vườn sâu độ 5 tấc, cũng đổ beton, xây vách rồi tô xi măng cẩn thận nhưng chỉ sau 1 đêm là nước đi hơn nửa hồ. Nguyên nhân là nước thoát qua vách hồ. Để khắc phục mình chạy đến hỏi cửa hàng sơn chống thấm Kova ở trên đường Lý Thái Tổ Q.10 thì được khuyên dùng mastic trét cả đáy lẫn vách hồ rồi sau đó quét mấy lớp sơn chống thấm lên thì quả nhiên là rất ổn. Mastic thì rẻ nhưng sơn chống thấm thì khá đắt nên nếu như không cần thẩm mỹ thì có lẽ chỉ cần dùng mastic là đủ, khi đó thành hồ và đáy hồ sẽ có màu xám nhạt.

10. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì nên lót gạch men vào vừa làm đẹp hồ vừa sạch sẽ lại ko bị thấm nước . Nhưng quan trọng nhất là phải nhăm nước 1 tuần hoặc lâu hơn để an toàn cho việc nuôi cá
    sau này .

11. CONHAT

CONHAT Member

Thích đã nhận:
    0
    thật ra làm hồ xi măng rất dể làm hơn hồn kính nửa.theo mình hồ của bạn bị thấm ở phần đáy.do bạn làm nền không kỷ hoặc thành hồ của bạn tráng lớp hồ dầu không kỷ.muốn giải quyết bạn hay làm theo các sau:
    quét lại 2 lớp hồ dầu lỏng.lớp trước hơi khô rồi quét lớp thứ 2 lên.
    nền hồ không cần lát gạch chi cho tốn tiền mà thấy không tự nhiên.bạn làm lại nền bằng cách dập lớp nền củ đi sau đó dổ một lớp đá và hồ xi măng xuống đầm thật chặt.sau đó cán thêm một lớp hồ nữa.chờ khoảng 1 tiếng sau bạn quét hồ dầu lên.bảo đảm ko mất một giọt nước

12. chepphungnt

chepphungnt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chủ đề này lâu quá rồi em.Trước đây khi mới tham gia anh cũng hơi bị quê vụ này.

13. baduoits

baduoits Active Member

Thích đã nhận:
    3
    tui nghĩ cái hồ này zo bác tự thiếc kế quá , xây hồ không đúng kĩ thuật chảy là chuyện bìng thường . Tui nghĩ cànquaajay xị măng + nước cho đặc đặc rùi quét trong hồ , quét càng dày thì càng tốt để khỏi rịn nứoc

14. honeybi

honeybi New Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà mình cũng có hồ xi măng, khi làm ko dùng sơn chống thấm j cả, nhưng mình lót 1 lớp gạch men xung quanh thấy ok lắm, từ lúc nuôi cá tới h thấy ko thấm nước và rất sạch sẽ nữa. Bạn thử cách này xem sao!! Chúc may mắn!!

15. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Mình cũng có lót 1 lớp gạch men và kết quả dĩ nhiên quá tốt rồi , sạch đẹp nữa ( có lau kính ''chúa'' mà hihi) tuy nhiên vấn đề gạch men đẹp nhưng so ra giá khá cao với vài bạn.
    MÌnh còn 1 bể nữa , nhưng lần này mình dùng xi măng non và tô hết thành trong cảu bể , đi 2 nước , thế là vẫn sáng vẫn sạch và khá an toàn ( dĩ nhiên tất cả yếu tố đó không bằng gạch men rồi )