Hoa Đào

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi thuysinh, 13/2/08.

1. thuysinh

thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tết này nhà em có 1 cây đào nhưng em không biết cách chăm sóc nó. " chủ yếu để tết năm sau cây vẫn khõa mạnh và nở hoa đẹp" Mong các bác giúp em trong vấn đề này.
    Thanks các Bác nhiều

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cây đào chỉ hợp với khí hậu miền Bắc nên khi mang vào Nam sẽ nở hết hoa rồi chết dần...cũng như mai mang ra Bắc vậy...

3. tilun

tilun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Blue đừng vội kết luận nha, đúng là đào chỉ thích hợp với khí hậu ngoài Bắc thui nhưng nếu có chút tình cảm cộng với ít kiên trì và may mắn thì ta vẫn có đào chơi đến năm sau luôn. Cây đào nhà mình mua từ tết 2007 mà mùng 1 tết vừa rồi vẫn ra hoa thế mới hay chứ, chỉ vì thương nó không nở vứt đi do lợi dụng nó hơi nhiều (làm phong chụp hình mừ) nên tết năm ngoái chơi xong mình đã trồng thẳng nó xuống đất ai dè cây vẫn mọc tốt, mình để nó mọc tự nhiên không chăm chút kỹ như nhà vườn người ta làm nên cây không được đẹp nhưng vẫn cành vẫn vươn cao, lá ra nhiều và cây trông rất khỏe. Hình này mình chụp hôm 1 tết, đến nay cây đã nở bông rộ hơn nhiều òi.

4. tilun

tilun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn cứ thử trồng cây xuống đất xem, biết đâu bạn còn may mắn hơn mình thì sao, mà lâu lâu bạn nhớ tưới cho nó ít nước đá lạnh nha, bọn đào hảo món này lắm vì trong mình khí hậu hơi nóng mà, chúc bạn sẽ có cây đào đẹp cho năm sau!:applause:

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ồ tilun giỏi quá!
    Blue nói vậy là do lúc trước mới vào Nam, năm nào cũng cố tìm mua cho đươc 1 cây đào về trưng rồi cũng thử trồng nhưng thất bại hoài, có năm hoa còn héo trước khi nở nữa...:(

6. tilun

tilun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nói vậy thì Blue rất nhớ nhà khi chân ướt chân ráo nơi đất khách quê người òi, đặc biệt là những hình ảnh quen thuộc ngày tết nữa chứ. Hồi trước nhiều lần tilun ra Bắc ăn tết cũng thế thui, tìm đỏ mắt để mua được cây mai đem về trưng nhưng chỉ được mấy ngày tết rồi nó cũng theo ông bà du xuân về trời luôn.
    Cây đào nhà tilun có thể nó thấy hợp phong thổ nên quyết định tồn tại chứ khi trồng nó xuống đất mình cũng không mấy hy vọng cho lắm, chủ yếu hên xui giống trò đỏ đen ai dè gặp "tài" mới hay chứ, đụng "xỉu" cái chắc cả năm đi không nổi luôn..he.he.he.(hơi duy tâm chút.)
    Hình này mình mới chụp trưa nay, cây vẫn còn nhiều nụ lắm
    Năm sau Blue cứ thử trồng nữa xem sao, lựa cây nào thân mập mập mà có rễ to và nhiều nhiều một chút, nhớ xem kỹ nha bọn buôn cây dzờ lợi hại lắm, nó đem ghép cây vào gốc nhìn không biết tưởng cây nguyên, chơi mấy ngày tết là héo liền, tốt nhất khi mua nên mua luôn cái chậu to khác rùi kêu nó rũ đất cũ ra bỏ vào chậu mới thì khi ấy mình quan sát phần gốc sẽ phân biệt được cây nào thật giả ngay thôi. Chúc blue sớm có cây đào đẹp chơi quanh năm, nếu cây mọc tốt quá thì để rãnh rãnh mình ghé wa tỉa bớt dùm cho, đảm bảo không còn một nụ luôn...he.he.Chúc Dzui.

7. thuysinh

Thích đã nhận:
    0
    em cũng nghĩ như anh tilun vậy nhưng không dám lại. vả lại bỏ nó thì thấy tội làm sao ấy. Em sẽ trồng thử như anh nói. mong rằng năm sau cây sẽ đẹp và mướt như của anh Tilun vậy. hi..hi...hiii

8. rongchoiter

rongchoiter Member

Thích đã nhận:
    0
    Cây đào muốn ra nhiều hoa nhiều nụ thì phải bứt hết lá đi thì mới được

9. tilun

tilun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn cứ thử chơi đi nhé biết đâu sau này bạn lại trở thành "trùm" buôn đào ngược ra miền Bắc thì sao..he.he. mà chú ý lâu lâu tưới cho nó ít nước đá lạnh nhé, cái này hổng phải tuyệt chiêu dzì đâu chủ yếu là cho cây đào đỡ nhớ nhà dzậy mà.Chúc bạn sớm thành công.

Bạn ui cây đào này mình tước lá từ mùng 10 tháng Chạp rùi, đến nay đã mùng 8 tết thì lá ra như dzậy là ít đấy, mình thấy còn nụ nhiều nên cũng đã bứt thêm ít lá đi òi nhưng nhìn chung trong Nam này mà trồng được em đào nở thì cũng may mắn và hạnh phúc dzô bờ bến rùi. Chúc Dzui.

10. gatobeoi

gatobeoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đây đây em ở ngay trên vừon đào nổi tiêng đây các bác(ciputra hanoi),Về hoa đào nhé các bác:
    Đầu tiên phải trồng hoa đào ở chỗ ráo nước và nước có thể thoát đi nhanh nhé vì rễ hoa đào năm cánh rất rễ bị thối.Về phân bón nên bón cá chết(hehhehehe bác nào bể thủy sinh thay đổi thời tiết thì nhiều lắm nhét vào gốc cực kỳ tốt).Đào muốn nở hoa thì phải ngắt hết lá.Mấy bác trong đó thời tiết nóng bứt lá muộn cũng được không sao hoa vẫn ra được.còn nếu chưa ra hoa kịp thì dùng mẹo này nhé:Nước ấm pha với B1 tầm chục viên rồi tưới cho cây đảm bảo hoa vừa ra nhanh vừa bền và đẹp.
    Nói chung là vậy còn nhiều giai đoạn công phu lắm tốt nhất để cho nghệ nhân họ trồng,mình trồng ra hoa là có lộc lắm rồi mấy bác a`.Năm mới lộc vào nhà.Chúc các bác đầu năm vạn sự như ý.Có vấn đề gì về đào cứ hỏi nhé.
    Hà nội phát triển phá hết vườn đào nổi tiếng rồi hichic thay vào đào là trung cư cao tầng và biết thự villlllllla.............

11. thuysinh

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cứ thử chơi đi nhé biết đâu sau này bạn lại trở thành "trùm" buôn đào ngược ra miền Bắc thì sao..he.he. mà chú ý lâu lâu tưới cho nó ít nước đá lạnh nhé, cái này hổng phải tuyệt chiêu dzì đâu chủ yếu là cho cây đào đỡ nhớ nhà dzậy mà.Chúc bạn sớm thành công.
    hi..hi....muốn lắm chứ anh. nếu được em đem tặng anh 1 cây ha...hâ..hii

12. tilun

tilun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Khà.khà.sao một cây ít thế, đưa mình vài chục đi tiện thể mình làm đại lý cho bạn luôn..he.he.Chúc dzui!

13. thuysinh

Thích đã nhận:
    0
    ok. nếu được em sẽ gởi cho Anh vài trăm cây trồng chơi ha.hâ